ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คู่มือ ห้องผ่าตัด  (อ่าน 14930 ครั้ง)

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
อยากได้คู่มือ ห้องผ่าตัด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 13:12:30 PM »
0
อยากได้คู่มือ ห้องผ่าตัด
           ห้องผ่าตัดอยากใช้งาน ระบบ Hosxp  เลยอยากได้คู่มือ  ไม่ทราบว่า รพ.ใหนเคยทำไว้แล้วบ้างครับ
                ลอง ค้นหาในกระทู้เก่าแล้วไม่มีเลยครับ
                      และอยากได้คำแนะนำว่าก่อนใช้งานระบบห้องผ่าตัด แล้วต้องเตรียมข้อมูลอะไรบ้าง ??? ???                   
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ maaeda

• Full Member
  • Respect: 0
Re: อยากได้คู่มือ ห้องผ่าตัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 14:15:07 PM »
0
ไม่มีคู่มือครับ  แต่ยินดีให้คำปรึกษา
        พอมีความรู้จะแนะนำได้อยู่   ;D ;D
ROI-ET HOSPITAL :ADMIN  7 กันยายน 2550

สิ่งที่น่าเศร้าในชีวิต   คือการพบคนที่มีความหมายอย่างมาก....สำหรับเรา  
แต่มาค้นพบภายหลังว่า   เราไม่ได้ถูกกำหนดมาเพื่อสิ่งนั้น....และจะต้องปล่อยให้ผ่านพ้นไป

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 15:15:52 PM »
0
จะลำดับรายที่ไม่เข้าใจให้นะครับ
รูปที่ 1    DF  ต้องลงอะไรครับ เพราะ คีย์ แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

รูปที่ 2   เลื่อกสูตร  ...... เอามาจากใหนหรือครับหรือกำหนดยังไงครับ  ลองกดปุ่ม นำมาจากสูตร
                                   แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย หรือ วิธีสร้างสูตรทำยังไงหรือครับ
             ชื่อเวชภัณฑ์   ....ต้องไปเพิ่มตรงในครับ หรือ ตารางอะไรหรือครับ
              วิธีให้          ........ต้องไปเพิ่มในตารางใหนครับ

รูปที่ 3    หัตถการ  ........ คีย์แล้วไมมีอะไรเกิดขึ้นเลย  หรือว่าต้องไปเพิ่มข้อมูลตรงใหนครับ
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 17:34:05 PM »
0
รพ ผมยังไม่ได้ใช้ระบบนี้เพราะว่าไม่มีการผ่าตัด

ทดสอบเล่นเองเท่านั้น

:)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 19:09:45 PM »
0
ที่ รพ.ใช้ทุกระบบ แต่ไม่มีคู่มือครับ
ยินดีครับ ที่ท่านได้ใช้ระบบ ผ่าตัด
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 22:43:27 PM »
0
รพ ผมยังไม่ได้ใช้ระบบนี้เพราะว่าไม่มีการผ่าตัด

ทดสอบเล่นเองเท่านั้น

:)

อ.อ๊อด พอจะแนะนำการใช้งานได้มัยครับ   ??? ??? ???

ที่ รพ.ใช้ทุกระบบ แต่ไม่มีคู่มือครับ
ยินดีครับ ที่ท่านได้ใช้ระบบ ผ่าตัด

อ.บอยครับ ยังไม่ได้ใช้เหมือนกันทดลองลงแต่ติดปัญหาดังที่กล่าวมาเลยยังไม่ใช้ 
ผมนั่งลงอยู่ 1 อาทิตย์แล้วยังลงไม่ได้เลย  แนะนำด้วยนะครับ   ??? ???

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 00:38:49 AM »
0
ผมขอหาดูก่อนละกัน  ผมเคยถาม อ. ไปครั้งนึงละ อ.ก็ให้คำสั่งรันมา
รู้สึกว่าจะโอน ค่าผ่าตัด ไป อีกตารางนึง
เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาคำสั่งมาให้คับ
ยังไงอดใจรอนึดนึง
 ;D :D >:( ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:29:55 AM »
0
รออยู่นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:59:55 AM »
0
ตารางที่เก็บรายการข้อมูลผ่าตัด ชื่อ operation_item
ผมยังหาคำสั่งไม่เจอ ท่านใดเขียนคำสั่งได้ ช่วยหน่อยคับ
ดึงจาก nondrugitems

เดี๋ยวเขียนคำสั่งทดสอบแล้วโพสให้คับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ youdngean

• Full Member
    • รพ.สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:23:39 AM »
0
ถ้าต้องการใช้รายการเวชภัณฑ์ต้องลงข้อมูลของ operation_stock ใช้คำสั่งดังนี้ครับน้อง
insert ignore into  operation_stock (icode) select icode from drugitems union select icode from nondrugitems
ส่วน operation_items นั้น ต้องลงตามที่ รพ.ตัวเองมีการให้บริการ ในเมนูห้อง ผ่าตัด และ link icode กับ nondrugitems ครับ เหมือน lab,xray แล้วต้องใส่ icd9 ด้วยเพื่อจะ link ไปหัตถการ Auto  :) ;) :D
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:30:14 AM »
0
ขอบคุณมากครับ พี่ยอดเงิน  :D
คำสั่ง ที่ อ.manoi เคยให้ไว้ คิดว่าอยู่ HD คนละตัว ไว้เย็นๆ จะกลับไปรื้อ มาให้คับ
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kic_kok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:44:00 AM »
0
จะลำดับรายที่ไม่เข้าใจให้นะครับ
รูปที่ 1    DF  ต้องลงอะไรครับ เพราะ คีย์ แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

รูปที่ 2   เลื่อกสูตร  ...... เอามาจากใหนหรือครับหรือกำหนดยังไงครับ  ลองกดปุ่ม นำมาจากสูตร
                                   แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย หรือ วิธีสร้างสูตรทำยังไงหรือครับ
             ชื่อเวชภัณฑ์   ....ต้องไปเพิ่มตรงในครับ หรือ ตารางอะไรหรือครับ
              วิธีให้          ........ต้องไปเพิ่มในตารางใหนครับ ทำตาม ท่าน youdngean ได้เลยครับ แต่ ถ้า จะให้ดี  ยาตัวไหน ที่ ห้องผ่าตัด ไม่ได้สั่งใช้ แน่ๆ ไม่ตรงเอา icode ไปใส่ จะได้ หารายการยาได้ ง่ายขึ้น เพราะยาที่ใช้ในห้องผ่าตัดจริงๆ น่าจะมี ไม่มาก

รูปที่ 3    หัตถการ  ........ คีย์แล้วไมมีอะไรเกิดขึ้นเลย  หรือว่าต้องไปเพิ่มข้อมูลตรงใหนครับเพิ่มในเมนู  ระบบงานอื่นๆ => ระบบห้องผ่าตัด => operation item ครับ ตรงชื่อค่าใช้จ่าย  link ให้ตรงกับ หมวดรายการค่าใช้จ่าย ครับ
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 15:49:44 PM »
0
ไม่รู้ว่าจะตรงกับความต้องการรึเปล่านะครับ ลองดูละกัน
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 02:09:16 AM »
0
ถ้าต้องการใช้รายการเวชภัณฑ์ต้องลงข้อมูลของ operation_stock ใช้คำสั่งดังนี้ครับน้อง
insert ignore into  operation_stock (icode) select icode from drugitems union select icode from nondrugitems
ส่วน operation_items นั้น ต้องลงตามที่ รพ.ตัวเองมีการให้บริการ ในเมนูห้อง ผ่าตัด และ link icode กับ nondrugitems ครับ เหมือน lab,xray แล้วต้องใส่ icd9 ด้วยเพื่อจะ link ไปหัตถการ Auto  :) ;) :D
ขอบคุณมากครับ พี่ยอดเงิน  :D
คำสั่ง ที่ อ.manoi เคยให้ไว้ คิดว่าอยู่ HD คนละตัว ไว้เย็นๆ จะกลับไปรื้อ มาให้คับ
ตอนนี้ใช้ .16 อยู่ (ไม่ใช่ M16 นะ) ในหน้าของทะเบียนเวชภัณฑ์ยา จะมี check box ให้เรา tick ว่า เป็นเวชภัณฑ์ที่ใช้ในห้องผ่าตัด ตรงนี้น่าจะใช้ได้นะครับ (แต่ยังไม่ได้ลอง)

อ้อ...ลอง capture จาก .13 ของ pc ที่บ้านมาให้ดู ใช้คำว่า "เปิดให้สั่งจากห้องผ่าตัดได้" (ตามรูปครับ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:09:45 AM »
0

พี่ผมใช้คำสั่งที่พี่ให้มา แล้วก็ไม่มีข้อมูล  ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ
                  คือ เอา icode จาก drugitems มาไว้ใน  operation_stock (icode)
                     ลองใช้คำสั่งแล้วเป็นเหมือนในรูปครับ

1   นำคำสั่งไปรัน ใน สายฟ้า     
                       2   เข้าไปดูในตาราง  operation_stock   

ผมเข้าใจถูกมัยครับแนะนำด้วยครับ  ??? ???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 16:58:56 PM »
0
ขอโทษ ที่ทำกันมึนไปนาน 5555
็HOSxP XE

doramon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 17:23:07 PM »
0

พี่ผมใช้คำสั่งที่พี่ให้มา แล้วก็ไม่มีข้อมูล  ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ
                  คือ เอา icode จาก drugitems มาไว้ใน  operation_stock (icode)
                     ลองใช้คำสั่งแล้วเป็นเหมือนในรูปครับ

1   นำคำสั่งไปรัน ใน สายฟ้า     
                       2   เข้าไปดูในตาราง  operation_stock   

ผมเข้าใจถูกมัยครับแนะนำด้วยครับ  ??? ???

ได้หรือยังครับ

sawauysomsri

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 16:37:57 PM »
0

วิธีให้          ........ต้องไปเพิ่มในตารางใหนครับ

รูปที่ 3    หัตถการ  ........ คีย์แล้วไมมีอะไรเกิดขึ้นเลย  หรือว่าต้องไปเพิ่มข้อมูลตรงใหนครับ
            แล้วเพิ่มรายการหัตถการไม่ได้ทำไงครับ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 22:41:15 PM »
0

แล้วเพิ่มรายการหัตถการไม่ได้ทำไงครับ

สูตร ก็กำหนดแบบที่กำหนดสูตรยาที่ใช้ในห้องตรวจน่ะครับ หรือใช้เมนู "ระบบผู้ป่วยนอก" ตรงหัวข้อ "ห้องตรวจแพทย์" จะมีเมนู "กำหนดสูตรการใช้ยา" อยู่ครับ
ชื่อเวชภัณฑ์ มีการถามเรื่องนี้กันหลายครั้งแล้ว บางคนก็สอนให้ใช้ sql update รายการยาเข้าไปเลย แต่ที่พบ version หลัง ๆ นี้ อ.mn มีการกำหนดในเมนูรายการทะเบียนเวชภัณฑ์แล้วครับ ในหัวข้อ department check

ปล.ไม่สามารถแนบ file ให้ดูได้ครับ (สงสัยเต็ม)
ปล. 2 ผมเปิดอ่านในหน้าแรก ก็ตอบไว้แล้วแบบนี้เลยครับ ลองทำหรือยังเอ่ย!!!
ปล. 3 เปลี่ยนมาใช้ IE แทน Firefox ปรากฏว่า attach file ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 23:58:58 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:08:06 AM »
0
Thank ครับ ;D
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:07:18 PM »
0
คู่มือห้องผ่าตัด
ตอนนี้ HOSxP ปรับหน้าจอ request OR ใหม่ อาจไม่ตรงตามคู่มือนะครับ

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:19:48 PM »
0
มีข้อสงสัยครับอาจารย์
1.ทำตามรูปแล้ว ห้องผ่าตัดจะสั่งยาได้ใช่ไหมครับ เหมือนกับนำ icode จาก drugitem ไปที่ operation_stock
(ยังลองไม่ได้เพราะไม่มียาตัวใหม่ครับ)
2.ในกรณีเป็นเวชภัณฑ์อื่นที่ไม่ใช่ยา ต้องเพิ่มยังไงครับ ลองทำตามรูปดูไม่มีครับ
ขอบคุณครับ

สูตร ก็กำหนดแบบที่กำหนดสูตรยาที่ใช้ในห้องตรวจน่ะครับ หรือใช้เมนู "ระบบผู้ป่วยนอก" ตรงหัวข้อ "ห้องตรวจแพทย์" จะมีเมนู "กำหนดสูตรการใช้ยา" อยู่ครับ
ชื่อเวชภัณฑ์ มีการถามเรื่องนี้กันหลายครั้งแล้ว บางคนก็สอนให้ใช้ sql update รายการยาเข้าไปเลย แต่ที่พบ version หลัง ๆ นี้ อ.mn มีการกำหนดในเมนูรายการทะเบียนเวชภัณฑ์แล้วครับ ในหัวข้อ department check

ปล.ไม่สามารถแนบ file ให้ดูได้ครับ (สงสัยเต็ม)
ปล. 2 ผมเปิดอ่านในหน้าแรก ก็ตอบไว้แล้วแบบนี้เลยครับ ลองทำหรือยังเอ่ย!!!
ปล. 3 เปลี่ยนมาใช้ IE แทน Firefox ปรากฏว่า attach file ได้ครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:30:09 PM »
0
ผมเอา icode จากตาราง s_drugitems ที่สถานะ active=Y มานำเข้าทั้งหมดเลยครับ...เอาเร็ว..เข้าไว้.. ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x