ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่เราเจอตอนนี้ เชื่อมต่อ นาน ๆ Network มองไม่เห็น  (อ่าน 5818 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
อยากทราบวิธีแก้ เกี่ยวกับ ระบบ Network ปัญหามีอยู่ว่า
พอเราเปิดเครื่องนาน ๆ ทำให้ Network มองไม่เห็น แล้วพอรีสตาร์ทเครื่องใหม่ ก็ใช้ได้สักพัก ก็เป็นอย่างเดิม
สาเหตุแรกน่าจะเป็นที่ Router อ่อนแรง อยากทราบว่ามีข้อแนะนำอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้
นอกจาก เปลี่ยนชุด Router ใหม่
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ khetrat

• Jr. Member
  • **
  • PM BMS
  • Respect: 0
Re: ปัญหาที่เราเจอตอนนี้ เชื่อมต่อ นาน ๆ Network มองไม่เห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:20:39 AM »
0
ลองดูนะครับ อาจจะเป็นตามนี้ก็ได้
1 เกิด loopback ในระบบหรือป่าวครับ คือเอาสายแลนเสียบเข้า hubทั้งสองข้าง พอนานไปmem เต็มครับ
2 เกิดจาก memoryใน router ไม่ยอมคืนค่าจาก memory เกิดจากใช้มาเป็นเวลานานและมีความร้อนสะสมทำให้ ชิ้นส่วนบางตัวร้อนจนไม่สามารถทำงานต่อได้ router ร้อนหรือป่าวครับ ถ้าร้อนลองหาพัดลมสำหรับ rack มาเป่าครับ หรือไม่ก็เสื่อมแล้วครับ อาจจะต้องเปลี่ยนจริงๆครับ