ผู้เขียน หัวข้อ: การแบ่งห้องตรวจผู้ป่วย  (อ่าน 3855 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
การแบ่งห้องตรวจผู้ป่วย
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:29:07 AM »
0
ผมรบกวนอยากทราบว่า คิวที่ห้องตรวจ เราสามารถโอนไปมาระหว่างห้องตรวจแต่ละห้องได้รึเปล่าครับ
เช่นห้องตรวจ 1 มีคิวเยอะมาก ตรวจไม่ทัน  ห้องตรวจ 2 ว่างอยู่ สามารถแบ่งคิวผู้ป่วยมา
ห้องตรวจ 2 ได้มั๊ยครับ และในกรณีตรงข้าม ถ้าห้อง 1 ว่างแล้ว แต่ห้องตรวจ 2 ยังเยอะอยู่
สามารถโอนกลับมาที่ห้องตรวจ 1 ได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การแบ่งห้องตรวจผู้ป่วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 12:29:21 PM »
0
รู้สึกว่าจะเรียกด้วย HN ผู้ป่วย ก็สามารถดึงข้อมูลมาตรวจได้นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 13:23:18 PM »
0
รู้สึกว่าจะเรียกด้วย HN ผู้ป่วย ก็สามารถดึงข้อมูลมาตรวจได้นะครับ

ถ้าอยากให้ส่งคนไข้มาที่หน้าจอคิวหน้าห้องตรวจจะได้มั๊ยครับ
เพราะถ้าเรียกโดยใช้ HN แพทย์ก็ไม่รู้ว่าจะเรียกใครมา เพราะ
รายชื่อผู้ป่วยจะขึ้นที่หน้าจอของห้องตรวจที่ผู้ป่วยส่งมาเท่านั้นครับ
ประมาณว่าดึงรายชื่อผู้ป่วยที่มารอคิวของอีกห้องมาตามเท่าที่อยากดึงมาน่ะครับ
เช่นมี 10 คน  ดึงมาซัก 5 คน แบ่งคนละครึ่งน่ะครับ แล้ว 5 คนนั้นก็จะมีรายชื่อ
ที่หน้าจอห้องตรวจอีกห้องน่ะครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 00:33:37 AM »
0
ถ้าอยากให้ส่งคนไข้มาที่หน้าจอคิวหน้าห้องตรวจจะได้มั๊ยครับ
เพราะถ้าเรียกโดยใช้ HN แพทย์ก็ไม่รู้ว่าจะเรียกใครมา เพราะ
รายชื่อผู้ป่วยจะขึ้นที่หน้าจอของห้องตรวจที่ผู้ป่วยส่งมาเท่านั้นครับ
ประมาณว่าดึงรายชื่อผู้ป่วยที่มารอคิวของอีกห้องมาตามเท่าที่อยากดึงมาน่ะครับ
เช่นมี 10 คน  ดึงมาซัก 5 คน แบ่งคนละครึ่งน่ะครับ แล้ว 5 คนนั้นก็จะมีรายชื่อ
ที่หน้าจอห้องตรวจอีกห้องน่ะครับ

แสดงว่า paperless เหรอครับ (ไม่ใช้ OPD card แล้ว ใช่ไหมครับ)
อย่างนี้คงต้องให้พยาบาลส่งให้ใหม่ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 21:10:28 PM »
0

แสดงว่า paperless เหรอครับ (ไม่ใช้ OPD card แล้ว ใช่ไหมครับ)
อย่างนี้คงต้องให้พยาบาลส่งให้ใหม่ครับ

กำลังทดลองใช้เต็มระบบครับ ตอนนี้กำลังทดสอบในส่วนของOPD ครับ
แล้วมีปัญหาหมอยังไม่คล่องเลยเกิดความล่าช้า จึงมีความต้องการตามมาครับผม

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 20:37:29 PM »
0
แนะนำให้ทำห้องตรวจรวมครับไม่ต้องแบ่งห้องตรวจในโปรแกรมหรือถ้าแบ่งไปแล้วก็ไม่ต้องไปลบครับ สร้างห้องตรวจโรคทั่วไปขึ้นมาใหม่ห้องเดียว แล้วพอพยาบาลส่งเข้าไปห้องนี้หมอทุกท่านที่อยู่ในห้องตรวจก็จะเห็นเหมือนกันหมดครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก