ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ Backup แบบอัตโนมัติ  (อ่าน 4689 ครั้ง)

ออฟไลน์ tawin

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
วิธีการ Backup แบบอัตโนมัติ
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2006, 19:55:52 PM »
0
ผมอยากทราบวิธีการ Backup แบบอัตโนมัติ ไปยังอีกเครื่องหนึ่งโดยอัตโนมัติหรือเครื่อง Service อีกเครื่องเรา
จะต้องไปต้องค่าที่ตรงไหนและจะมีวิธิการอย่างไร เช่น เราต้องการให้ Buckup ไปอีกเครื่องในเวลา 6ทุ่มของทุกวันเราจะทำอย่าไรบ้างครับ

;D ??? ??? ขอบคุณครับ ::) ::)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
Re: วิธีการ Backup แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2006, 21:47:58 PM »
0
ที่ผมทำ ทำอย่างนี้ครับ (ที่อื่นทำอย่างไรผมไม่ทราบนะ)ไปที่เครื่องที่เราจะ Back  ระบบงานอื่นๆ =>ระบบสำรองข้อมูล =>สำรองข้อมูล
เลือก ปุ่มสำรองข้อมูลด้านล่าง จะได้ดังรูป เราก็กำหนดเอาว่าจะไว้ที่โฟลเดอร์ไหน เวลาเท่าไหร่ครับ
ผมทำอย่างนี้ไว้ที่ PC ในระบบ ประมาณ 3-4 เครื่องครับ หลังจากที่มีประสบการณ์ server ล่ม แล้วข้อมูลหายไป หลายวันเหมือนกัน ;D ยังไงลองดูนะครับ แล้วถ้ามีวิธีอื่นก็รบกวน แนะนำด้วยครับ เพราะพึ่งขึ้นระบบได้ 2-3 เดือนเองครับ
ขอบคุณครับ
อนุพันธ์ รพ.ลานสัก อุทัยธานี
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ gu_prajag

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: วิธีการ Backup แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2006, 02:05:20 AM »
0
ผมลอง backup แบบ daily นะครับ หลังจากนั้น ถ้าผมต้องการนำมาใช้ จะนำมาใช้อย่างไร ครับ เพราะมันได้เก็บไฟล์นั้นไว้ที่ห้อง folder backup ก็เลยไม่มีรายการขึ้นมาให้เลือก เพราะว่าไฟล์มันไปเก็บไว้ที่ folder daily_backup
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ/รพร.สายบุรี จ.ปัตตานี 
e-mail : my_kop@hotmail.com
SERVER :
CentOS+MariaDB