ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา เวชภัณฑ์มิใช่ยา ให้สิทธิการเบิกใช้ไม่เหมือนกัน  (อ่าน 5397 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
เกิดกับ เวชภัณฑ์มิใช่ยา เช่น สาย suction

ถ้าเป็นผู้ป่วยใน สามารถเบิกใช้ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด และใช้ได้กับทุกสิทธิ
แต่ถ้าเป็นผู้ป่วยนอก ต้องชำระเงินทุกสิทธิ สำหรับผู้ป่วยเบิกได้ไม่สามารถนำไปเบิกได้

รพ.อื่นเป็นอย่างนี้หรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

doramon

• บุคคลทั่วไป
คงต้องรอ โรงพยาบาลใหญ่ มาตอบครับ

:)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
  • Respect: 0

เวชภัณฑ์มิใช่ยา  เบิกได้ถ้าใช้ใน  รพ.  นั้นก็คือใช้ใน ขณะ นอน รพ.  แต่ถ้ากลับบ้านหรือใช้นอก รพ. เบิก มิได้
ครับ     ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
  • Respect: +1

เวชภัณฑ์มิใช่ยา  เบิกได้ถ้าใช้ใน  รพ.  นั้นก็คือใช้ใน ขณะ นอน รพ.  แต่ถ้ากลับบ้านหรือใช้นอก รพ. เบิก มิได้
ครับ     ;D ;D ;D

พีมดคะ เป็นความหมายเดียวกันกับ พี่ carbopolnph โพสหรือปล่าวคะ ?
คือถ้าเป็นความหมายเดียวกัน ขอถามเพิ่มเติมว่า " ในระบบค่าใช้จ่ายสามารถ Set ได้ว่าตัวใหน ชำระงินเองเบิกได้ เบิกไม่ได้ ใช้กับสิทธิใหนบ้าง  แต่ไม่มีให้ระบุว่า เบิกได้ สำหรับ IPD แต่สำหรับ OPD ต้องชำระเงินทุกสิทธิ แล้ว รพ.นครพนมทำอย่างไงคะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ "  เพราะถ้าให้การเงินมาตรวจสอบเอง และย้ายช่องค่าใช้จ่ายเอง มีปัญหาแน่ๆ คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2008, 21:30:21 PM โดย phichit_admin »
- BMS Maintenance -