ผู้เขียน หัวข้อ: invalid HN ในงานเชิงรุกครับ !!!  (อ่าน 3979 ครั้ง)

ออฟไลน์ anukul

• Hero Member
  • Respect: +1
invalid HN ในงานเชิงรุกครับ !!!
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 15:41:34 PM »
0
จนท.เวชกรรม แจ้งว่า ในการให้บริการเชิงรุก นอกสถานที่ เช่น ออกอนามัยโรงเรียน ฯลฯ.  เด็กไม่ได้เข้ามาทำเวชระเบียนที่รพ. ทำให้ไม่มี HN  พอจะเข้าไปที่บัญชีเชิงรุก  เพิ่มบริการ จะแสดง invalid HN  แต่เพิ่มวันเวลาที่ให้บริการได้  แต่ไม่สามารถเข้าไปแก้ไข เพื่อใส่รายละเอียดได้เลย

ไม่รู้ว่า ในการทำงานเชิงรุก นอกสถานที่  จำเป็นต้องออก HN ก่อนทุกครั้งหรือไม่  ถ้าจำเป็นคงจะยุ่งยากมากเช่นกัน ต้องไปทำบัตรใหม่ทุกรายก่อนลงข้อมูล

ถ้าไม่ต้องใช้ HN จะสามารถลงข้อมูลได้ ก็น่าจะดีนะครับ (ไม่รู้เหตุผลว่า ทำไมต้องใช้ HN เวลาส่งออก น่าจะใช้ person_id ได้นะครับสำหรับงานเชิงรุก) 

ขอบคุณมากครับ
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: invalid HN ในงานเชิงรุกครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 15:54:57 PM »
0
 ???

เกิดจากปัญหาโอนด้วย tool ผมหรือเปล่าครับ

Re: invalid HN ในงานเชิงรุกครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 16:11:25 PM »
0
ไม่ใช่ครับ  พอดีกำลังช่วยกันนำเข้าข้อมูลของ สอ. เลยใช้หน้าจอของ PCU แสดงให้ดูครับ  แต่ปัญหาเกิดจากโปรแกรมมากกว่า เพราะใช้ข้อมูลของรพ.จริงก็ขึ้น (ก่อนหน้านี้ลงเชิงรุก เฉพาะกลุ่มที่มารับบริการเชิงรุกในรพ. กลุ่มนี้จะมี HN อยู่แล้ว  แต่พอออกอนามัยรร.เกิดปัญหาว่า Invalid HN)

ไม่เกี่ยวกับ tool นำเข้าครับ

ปล. Tools นำเข้า druguse สุดยอดครับ ข้อมูลครบถ้วน ตรงเป๊ะ ตรวจสอบแล้วครับ กำลังช่วยกันทำอยู่ที่สสอ.

:D
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ nicespeed

• Full Member
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 15:17:38 PM »
0
ลองเช็คเลข 13 หลักของเด็กนักเรียนในงานเชิงรุกดูนะค่ะว่าตรงกับฐานข้อมูลโรงพยาบาลหรือเปล่า เพราะวันนี้ก็เพิ่งหาวิธีแก้ไขได้  นั้นก็คือในบัญชีเชิงรุกมีเลข 13 หลัก แต่ในบัญชีประวัติของโรงพยาบาลไม่มีเลข 13 หลัก เราก็เอาเลข 13 หลักไปใส่ในประวัติแล้วทำการบันทึก  ก็จะสามารถเข้าทำงานได้ ทั้งนี้เพราะในฐานบัญชีเชิงรุกเรามีเลข 13 หลัก แต่ในฐานโรงพยาบาลไม่มีมันก็เลยหากันไม่เจอค่ะ  ลองทำดูนะค่ะถ้าไม่ถูกก็บอกด้วยแล้วกันค่ะ  เพราะที่นี้ก็แก้ไขแบบที่กล่าวค่ะ
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อำเภอเมือง จังหวัดร้อยเอ็ด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 16:39:21 PM »
0
ลองเช็คเลข 13 หลักของเด็กนักเรียนในงานเชิงรุกดูนะค่ะว่าตรงกับฐานข้อมูลโรงพยาบาลหรือเปล่า

ฐานข้อมูลโรงพยาบาล หมายถึง เวชระเบียนผป.รพ. คือเป็นผู้ที่มีการออกเลข HN แล้วใช่มั๊ยครับ 

ถ้ามี HN รพ.อยู่แล้ว  ก็ใช้งานได้ปกติครับในเชิงรุก

แต่ปัญหาที่สอบถาม หมายถึง เด็กหรือคนที่มีชื่อในบัญชี 1 เชิงรุก (person)  แต่คนนี้สุขภาพแข็งแรงดี ยังไม่เคยมารพ.เลยยังไม่มี HN ยังไม่มีข้อมูลในตาราง patient (แต่มีชื่อในฐานข้อมูล person แล้ว)    รายนี้ จะขึ้น invalid HN ไม่สามารถใ้ห้บริการเชิงรุกได้  ยกเว้นส่งชื่อไปห้องบัตร เพื่อออกเลข HN ก่อน ถึงจะให้บริการได้ครับ
 ???
Module :
LAB , X-ray