ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ refer ครับ  (อ่าน 5009 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufy

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ระบบ refer ครับ
« เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 11:06:09 AM »
0
 :)รพ.เพิ่งได้เริ่มใช้ระบบ refer แล้ว ปริ้นใบ refer ออกมาครับ มันมีปัญหาตรงตรวจร่างกายครับ ที่ OPD จะดึงข้อมูลจากPE ออกมาได้ แต่ผู้ป่วยในจะไม่สามารดึงข้อมูลการตรวจร่างกายรวมทั้ง Vital sign จึงอยากให้อาจารย์ เพิ่มช่องสำหรับการตรวจร่างกายด้วยครับ ตอนนี้ใช่วิธิ print แล้วเขียนตรวจร่างกายเอง ในกรณีผู้ป่วยในครับ
Keep walking
You Never walk alone
Emergency Physician
PATTANI HOSPITAL

• **
Re: ระบบ refer ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 14:32:36 PM »
0
 :D เรียนอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ ส่งกระทู้อีกที ไม่ทราบว่ามีรพ.ไหนใช้ระบบ refer บ้างแล้วคับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 16:20:57 PM »
0
ผู้ป่วยในจะไม่สามารดึงข้อมูลการตรวจร่างกายรวมทั้ง Vital sign

ทำหน้าจอไหนครับที่จะให้ขึ้นที่ใบ refer

ส่งรูปบันทึกมาให้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ shukree

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 17:25:27 PM »
0
อยากจะใช้เหมือนกันครับ  OPD ใช้แบบทั่วไป ER ใช้แบบที่มี Coma score และ Trauma Score--- LR หนึ่งแบบที่มีการกรอกสภาพผุ้ป่วยที่จะคลอด ,IPD ก้ออีกแบบ แต่ใน Hosxp มีแต่ แบบทั่วไปและ IPD ก็เลยตกลงกันไม่ได้ น่าจะมีใบ Refer ของแต่ละงานไป
Sukhirin Hospital Narathiwat 30 เตียง
Server : IBM x226 Xeon 3.2 Ram 512 Mb SCSI 72x2 G OS CentOS 5.1 MySQL 5.5.35Client : PD 2.8 Ram 512 HDD 160 (Acer) WinXP SP2
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 2550

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 19:06:10 PM »
0
ผู้ป่วยในจะไม่สามารดึงข้อมูลการตรวจร่างกายรวมทั้ง Vital sign

ทำหน้าจอไหนครับที่จะให้ขึ้นที่ใบ refer

ส่งรูปบันทึกมาให้ดูด้วยครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ไม่มีที่ดึงข้อมูลหรอกครับ(สำหรับกรณีผู้ป่วยใน) แต่อยากให้เพิ่มช่องสำหรับเพิ่ม Vital sign กับการตรวจร่างกายเลยครับในระบบ refer นะครับ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ sulaiman_hosxp

• Sr. Member
  • Respect: -1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 20:28:32 PM »
0
ผมขอรบกวนนอกรอบหน่อยครับ ไม่ทราบว่าส่วนของ refer จากopd อยู่ตรงนั้ยครับ และส่วนของแพทย์ด้วยครับ  ผมหาไม่เจอครับ ตอนนี้ใช้ห้อง er กับ lr อยู่ครับ  ขอบคุณครับ
HOSPITAL YINGOฯ
SERVER>>>DELL PowerEdge
RAM>>> 4Gb
LINUX>>> CentOS 7
HOsXP>>>3.60.6.10
MySQL>>>mysql 5.1.39

ออฟไลน์ cya

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 18:30:48 PM »
0
ที่รพ.ยังไม่ใช้หน้าจอลงข้อมูล refer ค่ะ
แต่ใน ER จะมีให้เลือกสถานภาพผู้ป่วยว่ากลับบ้าน หรือ ส่งต่อ หรือ.....
ซึ่งถ้าเลือก refer จะมีข้อมูลผู้ป่วยไปขึ้นในทะเบียน refer ให้เองใช่ไหมคะ เห็นว่ามีข้อมูลขึ้น และในรง.5 ก็มีจำนวนผู้ป่วย refer ขึ้นให้ด้วย
อยากเสนอให้เพิ่ม ช่องการบันทึกว่าเป็นผู้ป่วย refer ในหน้าของทันตกรรม และให้ข้อมูลไปขึ้นในทะเบียน refer ด้วยน่ะค่ะ(เป็นแค่การระบุว่าเป็นผู้ป่วย refer จะได้นับรวมในยอด refer ด้วย) เพราะข้อมูลส่วนนี้จะขาดหายไป ไม่ถูกนับรวมในรง.5 ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Chawang Crown Prince Hospital, Nakhonsrithammarat.

sawauysomsri

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 15:22:11 PM »
0
[/img]
[/img]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 15:26:19 PM »
0
ขอคำแนะนำด้วยครับรายการรีเฟอร์ diag และ ชื่อการวินิจฉัยไม่ขึ้นครับ ทั้งที่เวลาลงรีเฟอร์มีครับ
ตอนลงรีเฟอร์ ขึ้นมาเองอัตโนมัติแต่เวลามาดูหน้าจอที่ส่งให้รายการที่ 2 ครับ ไม่มี diag และชื่อรายการวินิจฉัย
ครับ รบกวนด้วยครับ v.3.50.12.26b  ครับ

doramon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 16:41:31 PM »
0
ทดสอบ 3.51.1.23   ก่อนครับ

SELECT c1, c2 FROM t1 GROUP BY c1, c2;
SELECT DISTINCT c1, c2 FROM t1;
SELECT c1, MIN(c2) FROM t1 GROUP BY c1;
SELECT c1, c2 FROM t1 WHERE c1 < const GROUP BY c1, c2;
SELECT MAX(c3), MIN(c3), c1, c2 FROM t1 WHERE c2 > const GROUP BY c1, c2;
SELECT c2 FROM t1 WHERE c1 < const GROUP BY c1, c2;
SELECT c1, c2 FROM t1 WHERE c3 = const GROUP BY c1, c2;

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:36:07 AM »
0
เลือกตรงทะเบียนรีเฟอร์ แล้วเลือกช่วงเวลา และข้อมูลที่ส่งตอสถานพยาบาลอื่น แล้วให้ขึ้นโชว์เลยได้ไหมครับจะได้ Export excell เลยครับ