ผู้เขียน หัวข้อ: Easy Asthma Clinic  (อ่าน 11101 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Easy Asthma Clinic
« เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 14:48:25 PM »
0

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
Re: Easy Asthma Clinic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 15:58:56 PM »
0
นึกว่า  อ.อ๊อด  กำลังทำตัว  upload  ซะอีก 

ไม่ทราบว่า รู้วิธี  upload  จากโปรแกรม HOsxp  ---> เข้า โปรแกรม Easy Asthma Clinic  ไหมครับ  เพราะผมเช็คดูแล้ว มีปัญหาเรื่องชื่อ  ตรง  ตาราง patient  ฟิวล์  v2_1 ,  v2_2 ,   v4_1   ผมนำเข้าจาก HOsxp แล้วไปเปิดดูใน  โปรแกรม  Easy Asthma Clinic  แล้วมันขึ้น  ??????  ตลอดเลย  มีวิธีแก้ไขไหมครับ   (แต่ดูใน phpmyadmin  แล้วดูได้ปกตินะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 16:08:45 PM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

doramon

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 16:55:17 PM »
0
กำลังจะทำครับ ช่วยส่งโปรแกรม
กับที่ทำไว้แล้วให้ผมด้วยก็ดีครับ

ต้องทำแน่นอน หลายตัวเลย

เขาจะใช้ hosxp กันอยากเดียว ไม่ใช้สองสามโปรแกรม
 >:(    >:(    >:(

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 18:38:57 PM »
0
ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับ Easy Asthma Clinic  ที่คิดว่า พวกเราอาจต้องระวังบ้าง

เมื่อประมาณ 3-4 ปีก่อน ได้มีการจัดประชุมเรื่องนี้ขึ้น เชิญแพทย์ พยาบาลที่ดูแลผป.หอบหืด ไปเข้าประชุมฟรี พักรร.ฟรี   ทางรพ.มะการักษ์ก็ส่งแพทย์และพยาบาลเข้าด้วย  แล้วนำโปรแกรมนี้มาคุยกัน ว่าจะลงข้อมูลยังไง ส่งข้อมูลยังไงดี 

เท่าที่ผมได้ดูจากคู่มือ (ไม่ได้ใช้งาน)  พบว่า มีการส่งข้อมูลรายละเอียดทั้งหมด ข้อมูลทั่วไปของผป. ชื่อ สกุล ที่อยู่ รวมถึง เลขที่บัตรประชาชน  เพื่อขึ้นทะเบียน แล้วจัดส่งข้อมุลเกี่ยวกับโรคของผป. อาการ ความรุนแรง ขนาดและชนิดยาที่ใช้ในแต่ละ visit  ซึ่งทางรพ.มะการักษ์ดูแล้ว เห็นว่า มันน่าจะกระทบกับข้อมูลส่วนบุคคลของผป. อาจมีปัญหาเรื่องการรักษาความลับของผป.ในอนาคต  จึงตัดสินใจไม่เข้าร่วม ไม่ส่งข้อมูลเข้ายังส่วนกลาง

ความเห็นส่วนตัวของผม  ตอนนั้น และตอนนี้ก็ยังรู้สึกว่า ไม่เห็นด้วยในหลายประเด็น  จำเป็นแค่ไหนที่ต้องส่งข้อมูลรายละเอียดของผป.มากขนาดนั้น  เอาข้อมูลไปทำอะไร (ขนาดข้อมูล DRG ยังมีหลายคน ห่วงเกี่ยวกับความลับของผป. ผป.อนุญาตให้รพ.ส่งข้อมูลเหล่านั้นหรือไม่ หรือผป.ยังไม่รู้ว่ามีการส่งข้อมูลของตนเองให้สกส. สปสช. สปส. ฯลฯ.) 

นอกจากนั้น การจัดตั้งโครงการ Easy Asthma Clinic เท่าที่ทราบ จัดโดยมี บริษัทยา (ที่เกี่ยวข้องกับ ยาโรคหลอดลม) เป็นผู้สนับสนุนงบประมาณ การจัดประชุม และการจัดตั้ง Web site ที่ใช้ในการติดต่อ และจัดเก็บข้อมูลของรพ.เครือข่าย  โดยมีแพทย์บางท่านเข้าร่วม  (ไม่ใช่คณะแพทย์ ของรพ.แพทย์)

ถ้ามองแง่ร้าย ข้อมูลผป.ที่เป็นโรคหอบหืดดังกล่าว จำนวนมาก เข้าสู่ฐานข้อมูลของบริษัทยา โดยที่ผป.ไม่ทราบ   อนาคต ข้อมูลเหล่านี้จะถูกนำไปใช้ในทางใด    อาจนำไปใช้เพื่อทำวิจัย (แล้วผป.ได้รับทราบ ลงชือยินยอมหรือยัง) 

ยังมีอีกหลายคำถามที่แพทย์หลายท่านกังวล    ฝากพวกเราในฐานะผู้ที่ทำงานอยู่กับข้อมูล ความลับต่างๆ ของผป.ที่มารับบริการ คงต้องคำนึงถึงประเด็นเหล่านี้ด้วยนะครับ

:)   :)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 19:01:25 PM »
0
เมื่อประมาณ 3-4 ปีก่อน ได้มีการจัดประชุมเรื่องนี้ขึ้น เชิญแพทย์ พยาบาลที่ดูแลผป.หอบหืด ไปเข้าประชุมฟรี พักรร.ฟรี

ยังจัดอยู่ทุกปีครับ

ปีนี้ผมได้ด้วย  ผมก็ส่งสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไม โปรแกรม
และ website ถึงเป็นของบริษัทเอกชน ครับ 
และดูจากข้อมูล  ก็มีแต่ รพ ผมที่เดียวที่ส่งครับ

พรุ่งนี้จะไปถามคนที่ให้ทำอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 19:24:07 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 08:49:28 AM »
0
กำลังทำครับ อ.อ๊อด  ก็เลยลองนำเข้าบางส่วน  อยู่ในช่วงทดสอบครับ  ก็เลยเจอปัญหาเรื่องภาษา  เวลาไปเปิดในโปรแกรม  asthma  เดี่ยวเสร็จแล้วจะส่งให้นะครับ   เรื่องของคุณ  anukul  ผมก็ยังไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันครับ  ก็รอผู้หลักผู้ใหญ่  เขาตัดสินใจเอาครับ  (ผมแค่คนปฏิบัติ)
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน