ผู้เขียน หัวข้อ: OPD REFER OUT  (อ่าน 12557 ครั้ง)

ออฟไลน์ vios1909

• Full Member
  • Respect: +1
OPD REFER OUT
« เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 15:52:32 PM »
0
มีปัญหาเกี่ยวกับระบบ Refer out ครับ
คือในหนึ่งวันที่โรงพยาบาลมีบาง Case ที่ต้องมีการส่ง refer ไปยังโรงพยาบาลอื่นมากกว่า 1 โรงพยาบาล
ผมหมายถึงผู้ป่วยคนเดียวกัน ต้องส่ง refer ไปมากกว่า 1 โรงพยาบาล
แต่ใน HOSxP ไม่สามารถทำได้  มีวิธีแก้ไขอย่างไรให้สามารถลงส่ง refer ได้มากกว่า  1 โรงพยาบาล
ยกตัวอย่างเช่นวันที่ 3 ม.ค. 51 คนไข้ชื่อนาย ก.  HN510000010 ลงส่ง refer ไปโรงพยาบาลที่ 1 ได้เลขที่ refer เป็น 100
และ คนไข้คนเดิม HN เดิม ลงส่ง refer ไปโรงพยาบาลที่ 2 ได้เลขที่ refer เป็น 101
อะไรประมาณนี้ครับ

** โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ **
* อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ *

**  If you don't Dynamic, you will be Dinosaur.
**  Go with the flow, follow your heart.

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: OPD REFER OUT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 16:02:20 PM »
0
ตามระบบกองทุน ของผม

ต้องส่ง รพ จังหวัดก่อน  แล้ว รพ จังหวัดจะส่งไปต่อให้อีกที่หนึ่งครับ

ช่วยอธิบายเหตุผลในการส่งต่อ สองที่ ด้วยครับ ไม่เคยเจอ

doramon

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 16:04:06 PM »
0
ถ้าจำเป็นต้องทำก็ส่งตรวจวันเดี่ยวกันสองครั้งก็ได้ครับ  ครั้งแรก ส่งต่อ รพ ที่หนึ่ง  ครั้งที่สอง ส่ง  รพ ที่สอง ครับ   จะได้เลขส่งต่อคนละเลขกันครับ

;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 16:13:10 PM »
0
ผมลองแล้วครับอาจารย์อ๊อด แต่มันได้เลขส่ง refer เลขเดิม แล้วข้อมูลเก่าจะหายไปด้วยครับ
** โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ **
* อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ *

**  If you don't Dynamic, you will be Dinosaur.
**  Go with the flow, follow your heart.

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 16:53:07 PM »
0
ยังทำไม่ได้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Lufy

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 20:29:18 PM »
0
น่าจะลองเพิ่มอีก visit ครับไม่แน่ใจว่าจเได้หรือเปล่า เพราะระบบ refer out เขาจะคิดตาม VN มั้ง ครับไม่แน่ใจเหมื่อนกัน
Keep walking
You Never walk alone
Emergency Physician
PATTANI HOSPITAL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 09:52:00 AM »
0
ผมลองเพิ่ม visit แล้วครับท่าน saintbay  แต่ก็ยังไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 10:00:41 AM »
0
ถ้าเพิ่ม visit แล้วน่าจะได้นะครับ ตอนเลือกผู้ป่วยมา refer ให้เลือกให้ตรงกับ visit ที่เพิ่มเข้ามาด้วยครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:42:22 AM »
0
ทดลองเพิ่ม visit ใหม่อีกครั้ง ปรากฏว่าทำได้แล้วครับ
ขอบคุณ อ.manoi และท่าน saintbay  มากครับ

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 16:04:02 PM »
0
ก็เป็นวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ครับ  รายงานเกี่ยวกับการ refer ก็คงถูกต้องขึ้น  แต่จะสร้างปัญหาใหม่หรือเปล่าครับ เช่น จำนวน visit จะมากเกินความเป็นจริงมั๊ย   คิดว่า ถ้าจำเป็นต้องมีการ refer หลายครั้งใน 1 visit ของ OPD  หรือ refer หลายครั้ง ใน 1 AN    อ. MN คงต้องเปิดให้สามารถเพิ่มได้นะครับ

;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ tum_ds

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 10:10:45 AM »
0
มีปัญหาเกี่ยวกับระบบ Refer out ครับ
คือในหนึ่งวันที่โรงพยาบาลมีบาง Case ที่ต้องมีการส่ง refer ไปยังโรงพยาบาลอื่นมากกว่า 1 โรงพยาบาล
ผมหมายถึงผู้ป่วยคนเดียวกัน ต้องส่ง refer ไปมากกว่า 1 โรงพยาบาล
แต่ใน HOSxP ไม่สามารถทำได้  มีวิธีแก้ไขอย่างไรให้สามารถลงส่ง refer ได้มากกว่า  1 โรงพยาบาล
ยกตัวอย่างเช่นวันที่ 3 ม.ค. 51 คนไข้ชื่อนาย ก.  HN510000010 ลงส่ง refer ไปโรงพยาบาลที่ 1 ได้เลขที่ refer เป็น 100
และ คนไข้คนเดิม HN เดิม ลงส่ง refer ไปโรงพยาบาลที่ 2 ได้เลขที่ refer เป็น 101
อะไรประมาณนี้ครับ

ยังไม่เข้าใจเหตุผลเหมือนกันครับว่าทำไมมีกรณีแบบนี้ด้วยครับ อยากทราบสาเหตุเผื่อเป็นกรณีศึกษา
leoyd'kog-9

ออฟไลน์ SrWooD

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 22:31:01 PM »
0
มีอีกเรื่อง ฝาก อ.MN พิจารณาด้วยครับ

หน้าจอ  refer ช่องส่งต่อไปที่ ซึ่งต้องระบุ รพ.ที่จะส่งผู้ป่วยไป

แพทย์บ่นมาว่าให้ตั้งไว้เลยได้ไหมครับว่าเป็น รพ.อะไรครับ

เพราะ รพช. อย่างของผมก็จะ refer ไป รพจ. แห่งเดียวอยู่แล้วครับ

และตอนจะคีย์ต้องคีย์เป็นรหัส รพ.ก่อนครับ ชื่อ รพ.ถึงจะขึ้น

ครั้นจะมัวไปใช้ปุ่มค้นหาก็เพิ่มขั้นตอนไปอีกใช้เวลาไปอีกครับ

ฝาก อ.MN พิจารณาตั้งเป็นตัวเลือกได้ไหมครับ

ว่าให้เลือก รพ.นี้เป็น default ครับ จะได้สะดวกรวดเร็วขึ้นครับ

อีกช่องคือ แผนกครับ เป็นไปได้ไหมครับ ให้ขึ้นให้เลย

เพราะตอน login ก็ต้องเลือกแผนกอยู่้แล้วครับ

สะดวกขึ้นอีกเยอะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2008, 22:35:06 PM โดย Srwood »
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

doramon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 22:37:21 PM »
0
เห็นด้วยครับ

เพราะว่า รพ แต่ละแห่ง ส่งไป รพ ไม่เกิน 4 ที่ที่ประจำ

ทำแบบ ส่งไปแผนกอื่น

ที่ห้องแพทย์ก็ดีครับ admin กำหนดได้เอง

สบาย อ. เลย

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:22:44 AM »
0
ตอบข้อสงสัยแทนน้องเขาก็แล้วกันนะครับ อ้างถึงตรรกะทางการทำงาน(มีหรือเปล่าก็ไม่รู้นะนี่) ;D ;D ;D 1.เป็นความต้องการของแพทย์  :P :P :P2.ผลที่ตามมาก็คือเป็นหน้าที่ของ admin ที่ต้องแก้ปัญหา :'( :'( :'( (ตามความต้องการของแพทย์..ทีตามความต้องการของ admin ไม่เห็นเคยมี..55555)
คือมันจะพบปัญหาสำหรับโรงพยาบาลที่อยู่ต่อเขตจังหวัดใหญ่ ๆ ซึ่งมีโรงพยาบาลรับ Refer หลาย รพ.ครับ
มันหามันจึงเกิด อย่างที่พบก็คือแพทย์ต้องการส่ง Refer คนไข้ไป รพ.ที่ 2 แต่ให้ส่งคนไข้ไปตรวจอะไรซักอย่างที่ รพ.ที่ 1 เพื่อนำผลที่ได้ไปให้ รพ.ที่2 รพ.จึงต้องสั่ง Refer คนไข้ไป 2 รพ.พอส่ง Refer 2 รพ.พร้อมกันใน visit เดียวไม่ได้มันก็เกิดปัญหาตามมา ก็เป็นหน้าที่ของ admin ที่ต้องตามแก้ปัญหาเพื่อสนองความต้องการของบรรดาท่าน ๆ ทั้งหลาย(ทั้งที่ไม่ใช่ความต้องการของ admin...5555...สับสนไหมครับ)
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ tum_ds

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 08:38:56 AM »
0
ตอบข้อสงสัยแทนน้องเขาก็แล้วกันนะครับ อ้างถึงตรรกะทางการทำงาน(มีหรือเปล่าก็ไม่รู้นะนี่) ;D ;D ;D 1.เป็นความต้องการของแพทย์  :P :P :P2.ผลที่ตามมาก็คือเป็นหน้าที่ของ admin ที่ต้องแก้ปัญหา :'( :'( :'( (ตามความต้องการของแพทย์..ทีตามความต้องการของ admin ไม่เห็นเคยมี..55555)
คือมันจะพบปัญหาสำหรับโรงพยาบาลที่อยู่ต่อเขตจังหวัดใหญ่ ๆ ซึ่งมีโรงพยาบาลรับ Refer หลาย รพ.ครับ
มันหามันจึงเกิด อย่างที่พบก็คือแพทย์ต้องการส่ง Refer คนไข้ไป รพ.ที่ 2 แต่ให้ส่งคนไข้ไปตรวจอะไรซักอย่างที่ รพ.ที่ 1 เพื่อนำผลที่ได้ไปให้ รพ.ที่2 รพ.จึงต้องสั่ง Refer คนไข้ไป 2 รพ.พอส่ง Refer 2 รพ.พร้อมกันใน visit เดียวไม่ได้มันก็เกิดปัญหาตามมา ก็เป็นหน้าที่ของ admin ที่ต้องตามแก้ปัญหาเพื่อสนองความต้องการของบรรดาท่าน ๆ ทั้งหลาย(ทั้งที่ไม่ใช่ความต้องการของ admin...5555...สับสนไหมครับ)
พอจะเข้าใจแล้วละครับ แต่ถ้าเหตุการณ์มันเกิดขึ้นน้อย ถึงน้อยมากที่จะเกิดเหตุแบบที่ว่า มันก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับในการที่จะเพิ่ม visit คนไข้อีกสัก 1 ครั้ง บางที admin ต้องมีหน้าที่ต้องอธิบายในหลักการทำงานของโปรแกรมในเชิงระบบด้วย ตัวอย่างเช่น ให้คนไข้ไป รพ.ที่ 1 เพื่อดูผลบางอย่าง เสร็จแล้วนัดให้คนไข้มารับใบ refer ไป รพ.ที่ 2 อาจจะดูทำให้คนไข้ยุ่งยาก แต่ในความเป็นจริงผมว่ากรณีแบบนี้ไม่น่าจะเยอะนะครับ
leoyd'kog-9

doramon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 08:47:02 AM »
0
แบบนี้ รพ ส่ง สองที่  พร้อมกันก็ตามจ่าย เงินให้รพ ทั้งสอง ที่

ออฟไลน์ border

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 11:13:30 AM »
0
 >:( ??? ไม่เห็นด้วย แล้วทำไม่แพทย์ไม่ส่ง รพ.ที่พร้อมที่สุดเลยละครับ แบบนี้ตามจ่ายบาน
Kabchoeng hospital surin
Begin : 1 April 2007
Main : Linux Centos 5  Backup : Linux Redhat Enterprise
Mysql 5.0.22
HP Proliant ML150G3 Server
Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz
HDD 160 GB RAM 2 GB

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 07:58:30 AM »
0
เท่าที่สอบถาม รพ.ใหญ่ๆ การ ส่งต่อสถานพยาบาลมากกว่า 1 แห่ง จะใช้สิทธิผู้ป่วยได้แค่แห่งเดียวครับ หมายความว่า ใน รพ.แรก ที่ส่งต่อ หรือ รพ.ที่สอง ที่ส่งต่อไป จะไม่สามารถใช้สิทธิของผู้ป่วยได้ อาจจะต้องชำระเงินเองครับ (หาก discuss ประเด็นนี้เสร็จแล้ว ผมจะลองปรับให้ refer ได้มากกว่า 1 แห่งครับ)

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 23:48:02 PM »
0
ส่วนตัวคิดว่า รพ.ขนาดใหญ่ กับ รพช. อาจจะต่างกันบ้างนะครับ  ผมขออธิบายในส่วนของรพ.ทั่วไป แล้วกันนะครับ

ในการลง refer out ของมะการักษ์  เรามีวัตถุประสงค์ เพื่อนำมาสรุปผล ตัวชี้วัด refer in / refer out  และจะนำผลมาหาโอกาสพัฒนาศักยภาพของรพ. เป็นหลัก นะครับ (ไม่ได้ใช้ในแง่ของการตามจ่าย  เพราะการตามจ่าย จังหวัดกาญจนบุรีมีกองทุนกลางของจังหวัด สำหรับตามจ่ายให้อยู่แล้วครับ จังหวัดอื่นอาจไม่เหมือนกัน)

ดังนั้น สิ่งที่เราต้องการจากระบบ เพื่อให้เห็นโอกาสพัฒนาศักยภาพ คือ เรา refer out มากน้อยแค่ไหน  เพราะอะไร 

ในความเป็นจริง  เวลามีผป.นอกหรือในก็ได้ 1 ราย เช่น ผป.อุบัติเหตุทางตา ตามัวลง แพทย์สงสัย มี injury ต่อ optic nerve  แต่จำเป็นต้องแยกระหว่าง 1. Fracture orbit --> กระดูกมากด optic nerve  หรือ 2.มี inflammation ของ orbit จนทำให้ optic nerve บวม แต่ไม่มีกระดูกแตก ....   แพทย์จะส่งผป.ไปทำ CT orbitก่อน (ปกติเราจะส่งรพ.เอกชนในจังหวัด)  ถ้าผลออกมา เป็น 1 --> Refer ต่อไปยัง โรงเรียนแพทย์เพื่อพิจารณาผ่าตัด  แต่ถ้าผลเป็น 2 --> เรารักษาต่อเองโดยให้ Steroid

กรณีข้างต้นนี้ ทำให้ รพ.มะการักษ์ เก็บข้อมูลการ refer out เป็น 2 ครั้ง (ในกรณีที่ 1) คือ refer ครั้งแรก ไปทำ CT , refer ครั้งที่ 2 เพื่อรักษาต่อ

ถามว่า ทำไมต้องเก็บครั้งแรกที่ส่งไปทำ CT     ทีมบริหารของรพ.ต้องการทราบว่า รพ.มะการักษ์จำเป็นต้องลงทุนซื้อเครื่อง CT หรือไม่  ตอบไม่ได้ครับ ถ้าไม่มีข้อมูลที่มากพอ  เราจึงต้องเก็บทุกครั้งที่เราต้องส่งผป.ไป ตรวจ , วินิจฉัย ,ทำหัตถการ หรือเครื่องมือไม่พอ หรือ ความสามารถไม่พอ

กรณีผป.ในก็เช่นกัน อาจจำเป็นต้องส่งผป.เพื่อไป ตรวจวินิจฉัยเพิ่มเติม แล้วกลับมารักษาต่อ ยังไม่ d/c  แต่ต่อมาจำเป็นต้องส่งไปรักษาที่อื่นจริงๆ  ทำให้อาจจะต้องเก็บ refer หลายครั้งได้ใน 1 Admission ครับ

แต่ส่วนตัว ผมก็คิดว่า ในรพ.ชุมชน อาจพบกรณีข้างต้น ไม่มาก นานๆ ครั้ง ส่วนใหญ่ถ้าจะส่งก็ส่งไปเลย (มิได้ว่าแพทย์ที่รพช.นะครับ  เพราะผมก็เคยอยู่รพช.หลายปีเช่นกัน ทราบดีถึงขีดความสามารถ โดยเฉพาะทุกวันนี้มีความเสี่ยงเรื่องฟ้องร้องมาก)

อยากฟังหลายๆ ความเห็นครับ

:)

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

doramon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:55:45 AM »
0
คงเป็นแบบที่ หมอ anukul ว่าครับ รพช รพท ต่างกันครับ

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 08:58:28 AM »
0
ต้องการใบตอบกลับการ refer ให้สั่งพิมพ์ออกพร้อมกันกับใบ refer ท่านใดมีฟอร์มขอความกรุณาด้วยครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ shukree

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 23:52:12 PM »
0
1.เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะเก่าที่ใช้จะมี 2 หน้า หน้าหลังเป็นฟอร์มตอบกลับครับ ถ้าเรา print เฉพาะ refer out อย่างเดียว และรพ.ที่ refer ไปยังไม่ใช้ระบบนี้จะมีปัญหาเริ่องฟอร์มที่จะตอบกลับ
2.ขอความช่วยเหลือ ถ้าจะให้แสดงเลขสิทธิ ควรแก้ตรงไหนในฟอร์ม form_opd_refer_out
Sukhirin Hospital Narathiwat 30 เตียง
Server : IBM x226 Xeon 3.2 Ram 512 Mb SCSI 72x2 G OS CentOS 5.1 MySQL 5.5.35Client : PD 2.8 Ram 512 HDD 160 (Acer) WinXP SP2
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 2550

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 23:58:45 PM »
0

2.ขอความช่วยเหลือ ถ้าจะให้แสดงเลขสิทธิ ควรแก้ตรงไหนในฟอร์ม form_opd_refer_out

...เพิ่มคำสั่งรายงานเล็กน้อยครับให้ดึงข้อมูลแสดงเพิ่มขึ้น และมีแก้ไข้คำสั่งใน variable นิดนึงครับ.. :D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ shukree

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 00:25:30 AM »
0
ขอบคุณครับ
Sukhirin Hospital Narathiwat 30 เตียง
Server : IBM x226 Xeon 3.2 Ram 512 Mb SCSI 72x2 G OS CentOS 5.1 MySQL 5.5.35Client : PD 2.8 Ram 512 HDD 160 (Acer) WinXP SP2
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 2550