ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ส่งผู้ป่วยไปตรวจแล้วมี การวินิจฉัยโรคล็อคมา  (อ่าน 4397 ครั้ง)

ออฟไลน์ banphaeng

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.banphaenghos.com
ผู้ป่วยที่ส่งมาจากห้องบัตรไปห้องทำฟัน เมื่อคลิกชื่อผู้ป่วยขึ้นมาเพื่อทำฟัน จะมีการวินิจฉัยแรกลงมาให้เองทั้งๆที่ยังไม่ได้ตรวจรักษา และผู้ป่วยรายนี้ไม่เคยป่วยด้วยโรคที่มีการวินิจฉัยขึ้นมาเอง จะทำการแก้ไขก็ไม่ได้ และลองส่งผู้ป่วยรายนี้ไปตรวจที่ห้องตรวจโรคก็มีการวินิจฉัยโรคนี้ขึ้นมาเองที่ห้องตรวจโรคเหมือนกัน ใช้Hosxp Version 3.50.4.10 โอนข้อมูลจาก Stat
รพ.บ้านแพง อ.บ้านแพง จ.นครพนม   เริ่มใช้เมื่อ ก.ย 2550  ขึ้นระบบเอง  เป็น รพ.ขนาด 60 เตียง

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
เป็นกับทุกคนหรือป่าวครับ

จากการสังเกตุน่าจะเป็นคนไข้คลินิกพิเศษหรือป่าว

ดูจาก diag น่าจะเป็นคลินิกเบาหวานหรือป่า่วครับ

มีการตั้งค่า icd ให้อัตโนมัติหรือป่าวครับ

ลองตรวจสอบดูครับ (เดา)
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ผมลองเช็คดูที่ระบบคลินิกพิเศษแล้วก็ไม่มีคนไข้ที่เคยลงทะเบียนนี้เลย เข้าไปดูที่ EMR ของผู้ป่วยก็ไม่มีโรคประจำตัวด้วยโรคนี้เลย แต่ลองเช็คดูแต่ละครั้งที่ผู้ป่วยเคยมารักษาพบว่าเคยลงวินิจฉัยนี้ที่ล็อคมา ก่อนที่จะใช้Hosxp คือเคยมีประวัติโรคนี้ในโปรแกรม Stat ที่โอนมา Hosxp อยากจะแก้ก็ทำยังไม่เป็นก็เลยขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ เพราะบางวันก็มีคนไข้ในลักษณะนี้อยู่เรื่อย ๆ
รพ.บ้านแพง อ.บ้านแพง จ.นครพนม   เริ่มใช้เมื่อ ก.ย 2550  ขึ้นระบบเอง  เป็น รพ.ขนาด 60 เตียง

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ใช่ครับน่าจะเกิดจากการกำหนดผลวินิจฉัยล่วงหน้าไว้กับผู้ป่วยคลินิกพิเศษ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

เรียนถามท่านอาจารย์ และผู้เชี่ยวชาญทุกท่าน ผมอยากทราบวิธีแก้ไขนะครับ เอาแบบเป็นขั้น ๆ ไปเลยนะครับ เพราะผมมือใหม่หัดขับอยู่นะครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ใช่ครับน่าจะเกิดจากการกำหนดผลวินิจฉัยล่วงหน้าไว้กับผู้ป่วยคลินิกพิเศษ

ความรู้ใหม่นะครับเนี่ย การกำหนดผลวินิจฉัยล่วงหน้าต้องตั้งอย่างไรครับ ถ้านำไปใช้กับคลินิกพิเศษคงลดเวลาการลงผลการวินิจฉัยลงอีกได้เยอะครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ที่ทะเบียนผู้ป่วยคลินิกพิเศษครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ผมลองเช็คดูแล้วในระบบคลินิกพิเศษทั้งระบบผมยังไม่เคยลงทะเบียนผู้ป่วยเรื้อรังเลยนะครับ และผมก็หาตามที่รูปภาพที่แนะนำมาแล้วก็ไม่มีเพราะว่าผมใช้เวอร์ชั่น 3.50.4.10 ผมลองเข้าไปค้นในคิวรี่แล้วแต่ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ที่ตารางไหน ก็เลยขอความช่วยเหลืออีกครั้ง

เบื้องต้นให้ลองสังเกตุดูครับว่า

เป็นกับทุกคนหรือป่าว

หรือเป็นกับคลินิกอะไรบ้าง

เป็น diag อะไรบ้างครับ

และลองตรวจสอบตาราง clinic_persist_icd ว่ามีข้อมูลหรือไม่ครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ผมค้นดูที่table clinic peasist icd แล้วเจอ diag ที่ล็อคมา แล้วต้องทำยังงัยต่อครับ เพราะทดลองแก้เป็นรหัสอื่นดังรูปที่แนบมา เสร็จแล้วก็กดที่ปุ่ม ตกลง และปุ่มอัพเดท แล้วลองส่งคนไข้รายนี้ไปตรวจก็ยังมีการลอควินิจฉัยตัวแรกอีกเหมือนเดิม แต่ถ้าเข้ามาค้นในตารางนี้ก็จะไม่พบคนไข้ HN นี้มีDiag ดังกล่าวอีก

file แนบเปิดไม่ได้ครับ ต้องตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษครับ

ลองลบข้อมูลใน clinic_persist_icd ออกให้หมดก็ได้ครับ

ยังไม่ได้ใช้ module คลินิกพิเศษนี่ครับ

เบื้องต้นให้ลองสังเกตุดูครับว่า

เป็นกับทุกคนหรือป่าว

หรือเป็นกับคลินิกอะไรบ้าง

เป็น diag อะไรบ้างครับ

รายละเอียดอย่างอื่นละครับ