ผู้เขียน หัวข้อ: โรงพยาบาลอื่นตั้งรูบแบบ HN ยังไง  (อ่าน 14064 ครั้ง)

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
โรงพยาบาลอื่นตั้งรูบแบบ HN ยังไง
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 22:56:36 PM »
0
โรงพยาบาลผมตั้ง HN เป็นแบบ 7 หลัก ปี พศ นำหน้า เพราะพี่ที่ รพ. ต้องการปี พศ เพราะเวลาพอครบ 5 ปี
จะได้ทำลาย opd เก่าทิ้ง
มันมีปัญหาคือ
เวลาที่เราพิมพ์คนไข้ที่มารักษา เช่น คนไข้ HN 5000010 ถ้าเป็นแบบเก่าที่ทดสอบระบบ
จะพิมพ์แค่ 10 แต่ถ้าของที่ขึ้นระบบใหม่ผมจะต้องพิมพ์ ทุกตัวเลย 5000010 ทำให้เสียเวลามาก
เราพอจะมีวิธีทำให้พิมพ์แค่ 10 ได้ไหม
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
Re: โรงพยาบาลอื่นตั้งรูบแบบ HN ยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 23:04:50 PM »
0
ของผมก็ใช้ 7 หลักครับ

เคยใช้แบบอ้างอิงปีด้วย คิดเหมือนกันครับว่าครบ 5 ปีก็จัดการซะ

แต่ในความเป็นจริงพอครบ 5 ปีกลับพบว่าผู้ป่วยยังมารับบริการต่อเนื่องอยู่

ก็ต้องมาเปลี่ยนเป็น HN เป็นปีใหม่อีก เพิ่มภาระงานครับ

ตอนหลังเลยเปลี่ยนครับ ไม่อิงปี พ.ศ. แล้วครับ

เวลาที่เราพิมพ์คนไข้ที่มารักษา เช่น คนไข้ HN 5000010 ถ้าเป็นแบบเก่าที่ทดสอบระบบ
จะพิมพ์แค่ 10 แต่ถ้าของที่ขึ้นระบบใหม่ผมจะต้องพิมพ์ ทุกตัวเลย 5000010 ทำให้เสียเวลามาก
เราพอจะมีวิธีทำให้พิมพ์แค่ 10 ได้ไหม

ที่บอกว่าช้า ต้องดูที่ขนาดฟอนท์ที่ใช้ครับ

ตัวหนาด้วยหรือป่าวครับ

ของผมก็พิมพ์แบบเต็มๆ ครับก็ไม่ช้านะครับ หรือผมรอได้ก็ไม่รู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2007, 10:21:45 AM โดย Srwood »
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ somnuk

• Jr. Member
  • **
Re: โรงพยาบาลอื่นตั้งรูบแบบ HN ยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 16:30:57 PM »
0
ที่ผมอยู่ ก็ใช้แบบ 7 หลักครับ ไม่มีเลข พศ.ขึ้นหน้าด้วย ใช้มาตั้งแต่สมัย STAT แล้ว (ปี 35) 15 ปีแล้วครับ ตอนนี้ เพิ่งได้แค่ เฉียดๆ 8 แสนเอง กว่าจะไปถึง 9 ล้าน 9 แสน 9..... ผมคงไม่ได้ทำงานที่นี่แล้ว ก็ตัวใครตัวมันครับ 55555 (ล้อเล่นน่ะ)
รพศ.ราชบุรี
เริ่มระบบ : 7 กย. 49 (MN)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 09:34:23 AM »
0
ของผม  7  หลัก รันไปเรื่อย ๆ  3 แสนกว่าๆ  ครับ  การที่เพิ่มหลัก  hn มี พศ.นำหน้า นั้น รพ.ใหญ่ๆเขาทำกัน  และคิดว่าง่ายต่อการทำลายนั้น(เพราะมี พศ. นำหน้านั้น  5 ปี ทำลาย )  คิดผิดครับ   ไม่ใช่ครับบัตร  opd card  ที่ทำวันนี้ ปี 50  พอ ปี 55   แล้วจะทำลาย  นั้นไม่ถูกต้องเท่าไร  เพราะจะรู้ได้อย่างไรว่า hn ที่ทำ ปี 50 
พอครบ  5 ปี    ปี 2555  คนนั้นขาดการติดต่อครบ 5 ปี  ทุกคน   ยังมีการรับบริการของเราอยู่   ตามระเบียบคือ  ขาดการติดต่อ มา 5 ปี  มิใช่มีอายุ   5 ปี  เพราะบางคน มี opd card  เป็น  10 ปี  มาตรวจเรื่อยๆ  dm+ht  ทำลายประวัติเขาคงแย่แน่ ครับ  ส่วน  5  ปี  นั้น  ผมจะใช้กับ  ipd  ครับ  และกำลังมี ระบบ scan ประวัติ ipd  ครับ.....ขอบพระคุณมากครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ maaeda

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 09:53:46 AM »
0
ของผม 9 หลักครับ  รันไปเรื่อย ๆ แต่ตอนนี้ใช้ไป 6 หลักแล้ว   ;D ;D  HN 000933623  คีย์แค่ 933623 แค่นี้ข้อมูลคนไข้ก็มา  ส่วนของคุณ Komamp ที่จะต้องพิมพ์ 5000010 นั้นเพราะยึดปี พ.ศ.  แต่ถ้ารันไปเรื่อย  ๆ อาจ จะพิมพ์ แค่ 10 เฉย ๆ เหมือนของผมได้  (คิดว่านะครับไม่แน่ว่าถูกหรือเปล่า )  ::) ::)
ROI-ET HOSPITAL :ADMIN  7 กันยายน 2550

สิ่งที่น่าเศร้าในชีวิต   คือการพบคนที่มีความหมายอย่างมาก....สำหรับเรา  
แต่มาค้นพบภายหลังว่า   เราไม่ได้ถูกกำหนดมาเพื่อสิ่งนั้น....และจะต้องปล่อยให้ผ่านพ้นไป

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 10:13:29 AM »
0
ขออธิบายเพิ่มเติมครับ ในเรื่องของการออก HN แบบมีเลขปี นำหน้า ข้อดีคือจำกัดด้วยพื้นที่ในการจัดเก็บเล่มประวัติครับ ส่วนข้อเสียก็คือจะต้องเปลียน HN ทุก 5 ปี(ไม่ได้หมายความว่าจะต้องทำลายทุกเล่มครับ เพียงแต่เปลี่ยนมาเป็นปีปัจจุบันครับหากผู้ป่วยรายนั้นยังมารับการรักษาอย่างต่อเนื่องครับ)ส่วนมากจะเป็นปัญหากับกลุ่มผู้ป่วยที่ใช้สิทธิเบิกตรง กบก.มากกว่าครับ ถ้าเปลี่ยน HN ต้องไปขอแก้ไขข้อมูลของ กบก.ด้วย ซึ่งปีหนึ่งๆ มีไม่น้อยเหมือนกัน
แต่ก็จะเป็นประโยชน์กับ รพ.แบบผม คือ ที่เก็บคับแคบ และที่สำคัญ รพ.ผมเป็น รพ.ทหาร คนไข้ส่วนใหญ่เป็นทหารและในจำนวนนี้มีพลทหารซึ่งรับราชการแค่ 2 ปี แล้วก็ปลดประจำการ และมีเพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่จะกลับมารับบริการใน 5 ปี จะเลือกทำลายเล่มเฉพาะผู้ที่ไม่เคยมารับบริการเลยใน 5 ปีที่ผ่านมา(ทำลายเฉพาะเล่ม ไม่ได้ลบข้อมูลออกจากฐานข้อมูลครับ) ;D ;D ;D
แต่จะเลือกใช้แบบไหนนั้นก็ดีทั้ง 2 แบบ แล้วแต่จะชอบ แต่แบบไม่มีเลขปีนำหน้าก็ดีเหมือนกันเพราะ 7 หลักก็ได้เป็นล้านเล่มแล้วครับ เพียงแต่พอครบรอบหลักล้านแล้วเราก็วนกลับมา 0000001 ใหม่โดยเลือกลบเอาเลขที่ไม่ได้กลับมาใช้บริการเลยนำกลับมาใช้ใหม่อีกรอบวนไปเรื่อยๆ ครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22