ผู้เขียน หัวข้อ: Lock การเปลี่ยนสิทธิ์ บางสิทธิ์ หรือต้องขออนุมัติก่อน ได้ไหมครับ  (อ่าน 5512 ครั้ง)

ออฟไลน์ somnuk

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
เรื่องเป็นอย่างนี้นะครับ
มีเจ้าหน้าที่ไปเปลี่ยนสิทธิ์คนไข้คนหนึ่ง จาก UC เป็น ข้าราชการจ่ายตรง โดยบังเอิญ พลาดไป คนไข้มาใช้สิทธิ์ ไม่ได้จ่าย 2 ครั้ง ภายหลังมาตรวจสอบพบว่า ไม่มีสิทธิ์จ่ายตรงจริง ก็เลยต้องยกเลิกไป

มีการถามหาความรับผิดชอบ ว่าใครเป็นคนทำ
ผมมาตรวจดู log file ก็พบว่าใครเป็นคนเปลี่ยน แต่การที่จะไปไล่เบี้ยกับเจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อยให้รับผิดชอบตรงนี้ ก็น่าเห็นใจ เงินเดือนก็น้อย บางที อาจจะทำผิดพลาดกันได้บ้าง โดยไม่ได้ตั้งใจ (ถ้าตั้งใจก็คงต้องพิจารณา)

เป็นไปได้ไหมว่า เราจะ lock สิทธิ์บางสิทธิ์ไม่ให้เปลี่ยนแปลง หรือต้องขออนุมัติก่อน เช่น ข้าราชการจ่ายตรง ซึ่งสิทธิ์นี้ ไม่ใช่ว่า ใครจะไปเปลี่ยน ก็เปลี่ยนได้ตามใจชอบ เพราะมันต้องผ่านกรมบัญชีกลาง หรือจะยกเลิก ก็ต้องผ่านกรมบัญชีกลาง ที่จะส่งข้อมูลมาให้เป็นระยะๆ

ทั้งนี้ เพื่อป้องกันการทำผิดพลาดไปโดยบังเอิญ .. หรือตั้งใจกระทำผิด เพื่อช่วยเหลือใครบางคน

ไม่ทราบว่าที่อื่นแก้ปัญหานี้อย่างไร หรือเคยมีตัวอย่างเกิดขึ้นหรือไม่ และมีแนวทางการแก้ปัญหาอย่างไรครับ
รพศ.ราชบุรี
เริ่มระบบ : 7 กย. 49 (MN)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ครับเห็นใจกับเจ้าหน้าที่ ผู้น้อย ด้วยคนครับ

เรามาหาทางป้องกันกันดีกว่า

หมอ ต้องการให้เวลาเปลียนสิทธิ์มาสิทธิ์นี้จะต้องมีการยื่นยันจาก คนอื่นๆๆ ด้วยหรือเปล่าครับ
เช่นสิทธิ์นี้ถ้าใครต้องการใช้ จะต้อง ลง ระบบ ลายนิัวมือ ไปสองคน ถึงจะใช้ได้
ประมาณแบบนี้หรือเเปล่าครับ

ของ รพ ผม จะใช้ได้ม่ได้  ผมใช้ ระบบ โอนข้อมูลจาก CSCDMENBER ที่ เข้าส่งมาให้เปลียนในโปรแกรม hosxp เลยครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ต้องการให้สิทธิเมื่อถูกกำหนดโดยการส่งตรวจแล้วห้ามแก้ไข หรือ ต้องการให้สิทธิประจำตัวผู้ป่วยห้ามแก้ไขครับ (ใช้เหมือนเดิมทุกครั้ง)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

ผมว่าน่าจะเป็นแบบว่า
สิทธิืบางสิทธิืสามารถกำหนดได้ว่า ไม่สามารถเปลี่ยนมาใช้ได้ทันที  ถ้าจะใช้ต้องมีระบบยื่นยันอีกครั้ง ( แต่มันจะเพิ่มขึ้นตอนการทำ ช่วงเวลานั้น  )

ใครมีความเห็นแบบไหนครับ  รพ ผมเล็ก ๆๆ สั่งไว้ว่า ไม่ให้เปลียนเองครับ เจ้าหน้าที่ขึ้นทะเบียนจ่ายตรงจะเปลี่ยนให้ครับ

• **
ของ รพ ผม จะใช้ได้ม่ได้  ผมใช้ ระบบ โอนข้อมูลจาก CSCDMENBER ที่ เข้าส่งมาให้เปลียนในโปรแกรม hosxp เลยครับ
ถึงจะโอนมา แต่ถ้ามีใครมือซน หรือคีย์พลาดไป ก็มีโอกาส เปลี่ยนแปลงได้ใช่ไหมครับ
หรือคีย์ผิด เช่น เคสนี้ จ่ายเงินเอง แต่คีย์เป็น จ่ายตรง กลายเป็นว่า ไปเพิ่มให้เองโดยพละการ หรือไปคีย์ผิด ดันไปแก้คนที่เป็นจ่ายตรง เป็นอย่างอื่นไปเสีย กลายเป็นว่า ไปลบออกเองโดยพละการ กว่าจะรู้ กว่าจะตรวจสอบได้ ก็ผ่านไปนานเลย

ผมว่าน่าจะเป็นแบบว่า
สิทธิืบางสิทธิืสามารถกำหนดได้ว่า ไม่สามารถเปลี่ยนมาใช้ได้ทันที  ถ้าจะใช้ต้องมีระบบยื่นยันอีกครั้ง ( แต่มันจะเพิ่มขึ้นตอนการทำ ช่วงเวลานั้น  )

ใครมีความเห็นแบบไหนครับ  รพ ผมเล็ก ๆๆ สั่งไว้ว่า ไม่ให้เปลียนเองครับ เจ้าหน้าที่ขึ้นทะเบียนจ่ายตรงจะเปลี่ยนให้ครับ
ข้าราชการเปลี่ยนสิทธิ์ คงมีไม่มาก ไม่น่าจะมีผลล่าช้าโดยรวม อาจจะดูว่าขั้นตอนเพิ่มขึ้น แต่รัดกุมขึ้น โอกาสพลาดก็น้อยลง
อ.อ๊อด สั่งไว้ว่าไม่ให้เปลี่ยน แต่มันมีโอกาสคีย์พลาดได้ หรือกรณีมีใครจงใจ

เรียน อ.ชัยพร ผมหมายถึงสิทธิ์ประจำตัวผู้ป่วยน่ะครับ โดยเฉพาะ ข้าราชการจ่ายตรง ไม่ควรที่จะเปลี่ยนได้เองจากเจ้าหน้าที่ห้องบัตรทั่วไป เพราะสิทธิ์นี้ จะใช้ได้หรือถูกระงับ จากกรมบัญชีกลางเท่านั้น คนที่จะเปลี่ยนได้ น่าจะมี security ระดับหนึ่ง หรือมีการตรวจสอบก่อน
รพศ.ราชบุรี

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ผมจะเพิ่มระบบบังคับใช้สิทธิติดตัวให้ใน version หน้านะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
ขอบคุณครับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่า ผมหมายถึงการแก้สิทธิ์เฉพาะตัวน่ะครับ
แต่เวลามาใช้บริการจริงๆ อาจจะไม่ใช้สิทธิ์นั้นก็ได้

เหมือนหน้าจอส่งตรวจ+พิมพ์ใบสั่งยานั้นก็โอเคอยู่แล้วทีมีให้เลือกใช้หลายสิทธิ์
เพราะบางที สิทธิ์เฉพาะตัว UC อยากจะจ่ายเงินเองก็มีบ่อย เพราะต้องการยา ที่ดีกว่าเดิม
เจ้าหน้าที่ห้องบัตร สามารถเลือกได้ว่า มาครั้งนี้ จะใช้สิทธิ์อะไร ซึ่งก็ Flexible พอสมควร
แต่สิทธิ์เฉพาะตัวนั้น ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2007, 16:47:10 PM โดย somnuk »
รพศ.ราชบุรี

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

การที่จะ lock  สิทธิการักษานั้น ผมว่าอาจจะเพิ่มงานให้ผู้ควบคุมก็เป็นไปได้  เพราะตอนดึกๆดื่นๆ ลูกน้องเข้าเวร  ผป.  มาด้วย  อุบัติเหตุทางจราจร   ต้องใช้สิทธิ  พรบ.  แต่สิทธิ์แรกนั้น เป็นลูกหนี้   ถ้า lock  ลูกน้องคงแก้ไม่ได้   แล้วห้องยา การเงิน  อีก  เขาจะยึดสิทธิตาม  com     หัวหน้างานคงได้ลุก  ตี  1  ตี 2  มารับ  โทรศัพย์  แน่      คนอยู่เวรก็ไม่กี่คน   แบบเดิมก็สามารถตรวจสอบได้จากตารางเวรที่เขาอยู่  และคงมีการคุยอธิบายการ  ส่งตรวจ   บันทึกสิทธิ์  แก่ลูกน้องครับ...น่าจะไม่มีปัญหา  ...ขอบพระคุณครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

doramon

อันผมว่าขึ้นอยู่กับ หลาย องค์ประกอบครับ
รพ เล็ก และ ใหญ่ ไม่เหมือนกันครับ เรามาหาทางทำให้ลงตัวทั้งสองที่ดีกว่าครับ

ผมว่าน่าจะนำระบบ ธนาคาร  มาใช้ครับ

คือ

เวลาที่จะมีการเปลียนแปลงอะไรหรือการทำอะไรที่ ธนาคารคิดว่าสำคัญ
เขาจะใช้ระบบ ยืนยัน สองคนครับ 

เขาคิดว่า การทำอะไรถ้าตัดสินใจคนเดียวเกิดการผิด หรือ ไม่เข้าใจ ฟังผู้ป่วยผิด หรือ ลืมทวน  ตามนี้

เขาจะให้อีกคนมา ใช้บัตรยื่นยัน ( ระบบธนาคาร )

แต่  HOSXP กำลังคิดอยู่    แต่ก็อยากจะให้มีการยืนยันเหมือน ธนาคารเหมือนกัน ( เก็บรหัส  login สองคน )

นอกเวลาก็ใช้คนอื่นช่วยยืนยันได้

อันนี้แนะนำ  ขอความเห็นท่าน อื่นๆๆ ด้วยแล้วกัน

ผมก็ใช้ระบบ บอกเจ้าหน้าที่  ห้ามเปลียน เจ้าหน้าที่ศูนย์ประกันเปลียนให้เอง

แต่ก็เกิดแบบหมอสมนึก เหมือนกันคือยังมีคนไปเปลียนเองเหมือนกัน แต่น้อยครับ

• **
ตอนนี้ ที่ concern คือสิทธิ์จ่ายตรง เพราะีมีผลต่อการจ่ายยาของแพทย์
เพราะได้ยาที่ดีกว่า ราคาสูงกว่า, คนไข้หลาย ๆ ราย ค่ายาเป็นหมื่นๆ บาท ต่อครั้ง (การรักษาระดับรพ.ศูนย์-Tertiary)

ข้อเสนอ อ.อ๊อด ก็เหมาะสมดีครับ

ตอนนี้ ที่รพ.ผมทำแบบนี้ครับ เอาข้อมูลที่ได้จากกรมบัญชีกลางที่ส่งมา ไปเก็บไว้อีกฐานนึง ซึ่งเจ้าหน้าที่ทั่วๆ ไปเปลี่ยนไม่ได้ (ยกเว้นเจ้าหน้าที่เฉพาะ) เวลาไปถึงจุดจ่ายเงินที่การเงิน ทางการเงินจะตรวจสอบจากฐานนี้ ไม่ได้ตรวจจากสิทธิ์ใน HOSxP เพราะไม่มั่นใจว่ามีการแก้ไขอะไรหรือเปล่า จึงต้องใช้โปรแกรมอีกโปรแกรมหนึ่ง แยกต่างหากออกมา เพื่อเข้าไปตรวจสอบที่ฐานนี้ ซึ่งมันไม่ค่อยสะดวกอ่ะครับ

หรือถ้า HOSxP มีวิธีการคล้ายๆ แบบนี้เพิ่มมาก็จะดีครับ ผมก็จะไม่กังวลเรื่องการเปลี่ยนสิทธิ์ที่กล่าวมาตั้งแต่แรก
รพศ.ราชบุรี