ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำคำสั่ง SQL ด้วยครับ  (อ่าน 3233 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonic00

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วยแนะนำคำสั่ง SQL ด้วยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:07:29 AM »
0
โจทย์มีอยู่ว่า
- จำนวนผู้ป่วย AMI ที่ได้รับ Aspirin ภายใน 24 ชั่วโมง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ช่วยแนะนำคำสั่ง SQL ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:33:03 AM »
ยากตรง 24 ชม.นี่แหล่ะครับ..ตั้องเป็นเอกสารใบMAR ที่มีเจ้าหน้าที่ลงรายมือชื่อรับรอง  ไม่งั้น ต้องอนุมานจาก rxtime ใน opitemrece ซึ่งไม่ Significant ว่าได้รับประทานจริงหรือไม่
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ช่วยแนะนำคำสั่ง SQL ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 14:35:59 PM »
0
ยากตรง 24 ชม.นี่แหล่ะครับ..ตั้องเป็นเอกสารใบMAR ที่มีเจ้าหน้าที่ลงรายมือชื่อรับรอง  ไม่งั้น ต้องอนุมานจาก rxtime ใน opitemrece ซึ่งไม่ Significant ว่าได้รับประทานจริงหรือไม่
ระบบยังไม่มีการบันทึกเวลาที่ได้รับยา (บริการยา = กิน ฉีด ทา ฯลฯ)
มีแต่เวลาที่สั่งที่บันทึกโดยแพทย์ หรือเวลาที่ key กรณีบันทึกโดยห้องยา และเวลาที่จ่ายยาซึ่งบันทึกโดย(เภสัชกร)ผู้จ่ายยา(ถ้ามี)

จึงไม่สามารถคำนวณได้ตามต้องการ หากจำเป็นจริง ๆ อาจต้องใช้เวลาที่มีการบันทึกจ่ายจากห้องจ่ายยาไปเทียบกับเวลาที่ผู้ป่วย AMI มาถึง รพ. (เวลา่ลงทะเบียนที่ห้องบัตร ซึ่่งจริง ๆ แล้วควรเป็นเวลาที่ผู้ป่วยเริ่มมีอาการของ AMI ซึ่งแพทย์ควรจะเป็นผู้ระบุ และเป็นเวลาก่อนมาถึง รพ. อีกด้วย)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 15:59:43 PM »
0
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 16:02:18 PM »
0
แล้วถ้า  คำนวนออกมาได้เป็นวินาทีแล้ว  จะแปลงให้เป็น นาที  ยังไงครับ