ผู้เขียน หัวข้อ: เรคคอร์ด ที่เป็น ค่าธรรมเนียมบริการ ในเมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2  (อ่าน 2360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maetha Hospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • เว็บไซต์ของโรงพยาบาลแม่ทาครับ
หน้าเมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2

สามารถกำหนดให้ การลบ เรคคอร์ด ที่เป็น ค่าธรรมเนียมบริการ (เช่นค่าบริการ 30บาท , ค่าบริการทางการพยาบาล) 
ไม่สามารถลบได้ นอกจากผู้ดูแลระบบของโรงพยาบาลเท่านั้น
สามารถทำได้หรือไม่ 
   มีวิธีดำเนินการอย่างไร ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปวร โปร่งจิตต์ (ปอ)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่ทา ลำพูน (รพช. 30 เตียง)
เริ่มใช้งานเต็มรูปแบบ 3 มกราคม 54
Client Version 3.54.1.3, Spec ตามมาตรฐานกลางกระทรวง ICT
Server: CentOS 5.5, MySQL 5.1

ขอบคุณสังคมดีๆ แห่งนี้และ HosXP ที่ทำให้โรงพยาบาลก้าวหน้าขึ้นครับ

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
มีภาพตอน กดปุ่ม Ctrl Delete ตรง Record ที่ต้องการลบไหมครับ ขอดูภาพหน่อยครับ

• **
    • เว็บไซต์ของโรงพยาบาลแม่ทาครับ
สามขั้นตอนนะครับ

ก่อนลบ และ หลังลบ ครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่ทา ลำพูน (รพช. 30 เตียง)
เริ่มใช้งานเต็มรูปแบบ 3 มกราคม 54
Client Version 3.54.1.3, Spec ตามมาตรฐานกลางกระทรวง ICT

ขอบคุณสังคมดีๆ แห่งนี้และ HosXP ที่ทำให้โรงพยาบาลก้าวหน้าขึ้นครับ

เหตุผลของการต้องการ ไม่ให้ลบรายการ คืออะไรเหรอครับ

ตอนนี้น่าจะทำได้แต่ ปิดสิทธิ์ การเข้าใช้งาน เมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2 ในส่วนหัวข้อ พิมพ์ Sticker

เพราะเท่าที่ทดสอบ คนที่สามารถเข้าใช้งาน เมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2 ก็สามารถเข้าไปลบรายการได้ครับ การที่สามารถเข้าไปลบและแก้ไขได้ คงเพื่อความสะดวกต่อเภสัช ในการเข้าไปแก้ไขรายการนะครับ

ถ้าเหตุผลเพื่อไม่ต้องการให้รายการค่าใช้จ่ายหาย น่าจะต้องทำความเข้าใจกับเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติในส่วนนี้ดูครับ
ถ้าหากยังมีการลบอยู่ สามารถเข้าไปดูใน log ได้ครับ ว่าใครเป็นคนเข้าไปลบรายการ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เหตุผลของการต้องการ ไม่ให้ลบรายการ คืออะไรเหรอครับ

ตอนนี้น่าจะทำได้แต่ ปิดสิทธิ์ การเข้าใช้งาน เมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2 ในส่วนหัวข้อ พิมพ์ Sticker

เพราะเท่าที่ทดสอบ คนที่สามารถเข้าใช้งาน เมนู ลงรายการจ่ายยา - Mode 2 ก็สามารถเข้าไปลบรายการได้ครับ การที่สามารถเข้าไปลบและแก้ไขได้ คงเพื่อความสะดวกต่อเภสัช ในการเข้าไปแก้ไขรายการนะครับ

ถ้าเหตุผลเพื่อไม่ต้องการให้รายการค่าใช้จ่ายหาย น่าจะต้องทำความเข้าใจกับเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติในส่วนนี้ดูครับ
ถ้าหากยังมีการลบอยู่ สามารถเข้าไปดูใน log ได้ครับ ว่าใครเป็นคนเข้าไปลบรายการ

ติด trigger log ใน opitemrece ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
ตาราง opitemrece_log นี้เลยใช่มั้ยครับ ข้อมูล เป็น xml
ขอบคุณมากครับ พอได้แนวทางไปดำเนินการต่อแล้วครับ

ว่าแต่  trigger  log  นี่ เป็นข้อมูล จากส่วนไหนครับ

ตาราง opitemrece_log นี้เลยใช่มั้ยครับ ข้อมูล เป็น xml
ขอบคุณมากครับ พอได้แนวทางไปดำเนินการต่อแล้วครับ

ว่าแต่  trigger  log  นี่ เป็นข้อมูล จากส่วนไหนครับ

---------------------------------------------------------------------------
ใช่ครับ สามารถดูข้อมูลที่มี ทั้งก่อนที่จะลบ และ หลังที่ถูกลบ ครับ
ตามภาพ สมมุติมี user ลบ ค่าธรรมเนียมบัตรทองร่วมจ่าย 30 บาท
- เราก็ใช้คำสั่ง select * from opitemrece_log   where vn = 'xxx'
- เมือแสดงข้อมูลแล้ว ให้คลิกขวา ที่ว่างๆ เลือก Switch grid
- คลิกขวาที่ record  ใน ฟิลด์ old_delta แล้วคลิก View Delta เพื่อดูข้อมูลเก่า ก่อนที่จะถูกลบ
- คลิกขวาที่ record ใน ฟิลด์ new_delta แล้วคลิก View Delta เพื่อดูข้อมูลใหม่ หลังถูกลบไปแล้ว
- สามารถดูว่า user ไหนเป็นคนลบ จากฟิลด์ staff และลบจากเครื่องไหน จากฟิลด์ station
ลองตัวอย่างตามภาพประกอบได้ครับ
หากผิดพลาดประการใดแนะนำ เพิ่มเติมได้ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 13:14:18 PM โดย Sukjai »