ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ income  (อ่าน 5114 ครั้ง)

ออฟไลน์ sayun

• Hero Member
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ income
« เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 20:36:35 PM »
0
ขอคำปรึกษาเรื่องการปรับแต่ง income   ผมใช้ hosxp ปี 49 ใน income  จะมีรายการประมาณ 40 กว่ารายการ แต่พอได้ลงตัว hosxp full 3.50.8.22 (เครื่องทดสอบ) ยังไม่ได้ dump ข้อมูลเก่า  สังเกตุ ดูที่ income ที่ติดมากับตัว full setup เห็นแค่ 18 รายการ  สงสัยว่าตัวเองกำหนด income ผิดเปล่า  ค่ารักษาก็ออกมาครบนะครับ  แต่ไม่รู้ว่า income ที่ใช้ ถูกต้องหรือเปล่า  เรียนปรึกษาทุกท่านเกี่ยวกับการตั้ง  income ที่ถูกต้องควรจะมีอะไรบ้างใน income   และถ้าจะปรับแต่ง income เก่า จะมีผลกับระบบหรือไม่   ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ     
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ takgreen

• Full Member
  • *I Love Phichit*
Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ income
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 21:09:51 PM »
0
             ในเรื่องของ income ไม่ผิดนะคะ ถ้ามีมากหมวด แต่ปัจจุบันทีมีแค่ 17 -18 หมวด เป็นเพราะทำให้ตรงกับหมวดบัญชีของกรมบัญชีกลาง เขาจะกำหนดไว้แค่ 17 หมวด เพื่อใช้สำหรับบุคคลที่นำไปเบิก  ทางระบบ HOSxP จึงปรับให้เป็นแนวเดียวกันกับ หมวดของกรมบัญชีกลาง  แต่ถ้าโรงพยาบาลที่ขึ้นระบบไปก่อนการปรับ income นี้ไม่ต้องตกใจนะคะ ว่าหมวด income ตัวเองผิด สามารถใช้ได้เหมือนเดิมคะ 
             ถ้ามีหมวดใหนที่ได้ใช้งานไปแล้ว ไม่สามารถ แก้ไข   หรือ ลบ ได้นะคะ  ให้ใช้เหมือนเดิมนะคะ  สิ่งที่ต้องปรับหมวด income ของ รพ.ให้ตรงกับหมวดของกรมบัญชีกลางอยู่ตรงนี้คะ คือให้ตรงกับ 17-18 หมวดของเขา  ดังภาพนะคะ
              ถ้าอธิบาย งง!  ??? ประการใด สามารถโทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ HOSxP Call Center
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2007, 21:20:57 PM โดย takgreen »
ฉันได้เรียนรู้ว่า...     เมื่อสิ่งเลวร้ายผ่านเข้ามา
               คุณจะปล่อยให้มันสร้างความขมขื่นใจให้คุณ 
               หรือใช้มันเป็นพลังทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นก็ได้
               และ...
               ฉันได้เรียนรู้ว่า...  ถึงเราจะเปลี่ยนแปลงอดีตไม่ได้
               แต่เราปล่อยให้มันผ่านไปได้

Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ income
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 21:31:47 PM »
0
ขอบคุณมากครับ   สอบถามอีกเรื่องครับ ใบสรุปค่ารักษาพยาบาลผู้ป่วยใน กับ ตัว  นค.2 ราคาสรุปทั้งสองเท่ากันไหมครับ ที่ดูใบสรุปมันได้มากกว่า นค.2  ขอบคุณครับ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 15:45:30 PM »
0
จริง ๆ แล้วค่าใช้จ่ายรวม  ทั้ง 2 ใบเท่ากันนะคะ  อยู่ตรง การเลือก 2 ปุ่มหรือปล่าวคะ ลองเลือก ทั้งหมด
และกดปุ่ม Re calc ดูนะคะ ดังภาพด้านล่างคะ
ฉันได้เรียนรู้ว่า...     เมื่อสิ่งเลวร้ายผ่านเข้ามา
               คุณจะปล่อยให้มันสร้างความขมขื่นใจให้คุณ 
               หรือใช้มันเป็นพลังทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นก็ได้
               และ...
               ฉันได้เรียนรู้ว่า...  ถึงเราจะเปลี่ยนแปลงอดีตไม่ได้

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 16:37:20 PM »
0
ข้อ 11 รังษีรักษาน่ะ ฝากให้ อ. MN แก้เป็นรังสีรักษาด้วยนะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 16:48:12 PM »
0
รับทราบคะ ;D
               และ...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 19:00:48 PM »
0
ถ้าลบรายการใน income ออกพอเข้า admin ระบบจะแจ้งว่ามีรายการค่ารักษาบางตัวหาย กรณีนี้สามารถเพิ่มรายการ income ที่ลบทิ้งเข้าไปใหม่ได้ไหมครับ และถ้าจะปรับเปลี่ยน income ใหม่เหมือนของปัจจุบันมี 17-18 รายการ จะมีผลกับระบบหรือไม่ ขอคำแนะนำครับ
Maste :

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 19:15:02 PM »
0
              ตอบถำถาม ข้อที่ 1 "ถ้าลบรายการใน income ออกพอเข้า admin ระบบจะแจ้งว่ามีรายการค่ารักษาบางตัวหาย" ให้แนบไฟล์ภาพมาด้วยนะคะ เดาว่าน่าจะเกิดจาก ลบ icome ไปแล้วมีค่าใช้จ่ายบางราย set ไว้ใน income นั้น แล้วรายการนั้นเรียกหาหมวด income ที่ลบไป
              ตอบคำถาม ข้อที่ 2 "สามารถเพิ่มรายการ income ที่ลบทิ้งเข้าไปใหม่ได้ไหมครับ " ได้คะ แต่ต้องเข้าไปเพิ่ม ในตาราง income
              ตอบคำถาม ข้อที่ 3 "ถ้าจะปรับเปลี่ยน income ใหม่เหมือนของปัจจุบันมี 17-18 รายการ จะมีผลกับระบบหรือไม่ " มีผลมากๆ ถ้ามีรายการค่าใช้จ่ายบางรายการ ที่อยู่ในหมวด income นั้นๆ ถูกใช้กับผู้ป่วยไปแล้ว
               และ...

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 15:44:57 PM »
0
ห้ามแก้ income  ลำดับที่ 1 - 19  ครับ
อันต่อไปตามสบายครับ
แล้วห้ามเปลี่ยน ลำดับที่ด้วยครับ
 :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 19:20:52 PM »
0
ได้เช็คดูแล้วมีรายการหายจริงครับ
รายการ 3000484 income 36 ค่าไฟฟ้า
รายการ 3000449 income 37 ค่าโทรศัพท์  ผมคิดว่าไม่ได้ใช้เลยลบออก สามารถเพิ่มรายการที่โดนลบเข้าไปใหม่ได้ไหมครับ เข้าไปดูแล้วรายละเอียดของ income แต่ละตัวมันปลีกย่อยอีก กลัวกำหนดไม่ถูก และถ้าผมมีตัว backup hosxp แล้ว copy income ก่อนลบรายการ income ที่ว่า นำเข้าทางตัวรูปสายฟ้า income ที่นำเข้าจะมีผลกับระบบหรือไม่ครับ ขอคำแนะนำ พอดีเครื่องโดนไวรัส กำลังลงโปรแกรมใหม่ เสร็จแล้วจะ capture รูปมาให้ดูครับ 
Maste :