ผู้เขียน หัวข้อ: Hipdata version 2 มาแล้วครับ  (อ่าน 17982 ครั้ง)

ออฟไลน์ perjer4675

• Full Member
  • ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
Hipdata version 2 มาแล้วครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 18:50:22 PM »
0
สำหรับ version 2 นี้เรามีพิเศษนิดหนึ่งครับคือ
1. สามารถเลือกดึงเข้าเฉพาะสถานพยาบาลหลักที่เป็นของโรงบาลท่านเองได้งับ (ถ้าตองการให้ดึงทั้งหมดโดยไม่กำหนดสถานพยาบาลหลักก็ให้เป็น 99999 เหมือนเดิมนะครับ)
2. ท่านสามารถถึงข้อมูลที่มีตัวคั่นของฟิลด์ที่สามารถเลือกได้เองโดยดูจาก Text file นั้น

ดูตัวเอย่างที่รูปนะครับ

สำหรับ file ที่เป็น Access ท่านสามารถ export มาเป็น text file แล้วดึงเข้าได้เช่นกันครับ แต่ขอให้รูปแบบการเรียงของฟิลด์มี 16 ฟิลด์ และเรียงลำดับตามรูปครับ
แต่อย่าลืมดูว่าแต่ละฟิลด์ของท่านคั่นด้วยเครื่องหมายอะไรครับ ตัวอย่างภาพคั่นด้วย( , )

ผู้ที่ใช้แล้วมีปัญหาช่วยบอกด้วยงับเพื่อจะได้นำไปแก้ไขครับ

นั่งดูอาจารย์ MN อบรม ไปก็นั่งทำไปอะครับหวังว่าคงจถูกใจนะครับ

โหลดไปแล้วขอแสดงความคิดเห็นด้วยอะครับ เป็นกำลังใจเล็กๆน้อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2007, 10:22:50 AM โดย perjer4675 »
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Hipdata version 2 มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 19:00:31 PM »
0
download   ไม่ได้

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
Re: Hipdata version 2 มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 19:08:35 PM »
0
;D ;D แก้ link ให้แล้วครับ ขอบคุณ อจ.doraemon(saiyok) ที่ช่วยบอกครับ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com

ออฟไลน์ takgreen

• *I Love Phichit*
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 19:51:44 PM »
0
ขอบคุณมากๆ นะคะน้องไกร  ที่ออก Tool ใหม่ๆ มาให้เราชาว HOSxP ได้ใช้เสมอ ทั้งๆที่งานก็เยอะยังสละเวลามาทำให้เรา
เยี่ยมมากๆๆ  ขอปรบมือให้ :-*
ฉันได้เรียนรู้ว่า...     เมื่อสิ่งเลวร้ายผ่านเข้ามา
               คุณจะปล่อยให้มันสร้างความขมขื่นใจให้คุณ 
               หรือใช้มันเป็นพลังทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นก็ได้
               และ...
               ฉันได้เรียนรู้ว่า...  ถึงเราจะเปลี่ยนแปลงอดีตไม่ได้
               แต่เราปล่อยให้มันผ่านไปได้

ออฟไลน์ Dr.D-com

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 20:01:35 PM »
0
 ;)ขอคำอธิบายขั้นตอนการทำฐานข้อมูลและการนำเข้า HOSxP หน่อยครับ  LinK หน้า Web ก็ได้คับ...

;D ดูจากรูปแล้ว Tex ที่นำเข้าข้อมูลไม่ใช่ข้อมูลที่ชื่อ Hipdata(โปรแกรม WelfareUC เก่า,ปัจจุบัน โปรแกรม WelfareUC2 ฐานข้อมูลชื่อ UCDB และต่อไปจะใช้ IWelfareUc) แต่เป็นข้อมูลจาก สปสช.ชื่อ DBPOP ที่ สปสช.ส่งให้ สสจ.เป็นรายเดือนโดยแยกเป็น File ตามสิทธิครับ(หมายเหตุ เดือนกันยายน 2550 สำนักบริหารสารสนเทศการประกันได้มีการปรับปรุงสิทธิประกันสังคมทุพพลภาพเพิ่มจากเดิม จึงทำให้สิทธิ ณ เดือนกันยายน 2550 มีเพิ่มจากเดิม อีก 3 รหัส
               VIO  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิทหารผ่านศึก/สิทธิข้าราชการ
   VSI  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิทหารผ่านศึก
   PSI  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิครูเอกชน   )

Noot.แบบๆๆๆๆว่ารับผิดชอบงานทะเบียนสิทธิ UC อยู่ครับ    เพิ่งจะได้รับมอบหมายให้ดูระบบโปรแกรม HOSxP ครับ.. ความรู้ยังไปไม่ถึงไหน  เลยสอบถามครับ  ;)
งานระบาดวิทยา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 20:09:57 PM »
0
;)ขอคำอธิบายขั้นตอนการทำฐานข้อมูลและการนำเข้า HOSxP หน่อยครับ  LinK หน้า Web ก็ได้คับ...

;D ดูจากรูปแล้ว Tex ที่นำเข้าข้อมูลไม่ใช่ข้อมูลที่ชื่อ Hipdata(โปรแกรม WelfareUC เก่า,ปัจจุบัน โปรแกรม WelfareUC2 ฐานข้อมูลชื่อ UCDB และต่อไปจะใช้ IWelfareUc) แต่เป็นข้อมูลจาก สปสช.ชื่อ DBPOP ที่ สปสช.ส่งให้ สสจ.เป็นรายเดือนโดยแยกเป็น File ตามสิทธิครับ(หมายเหตุ เดือนกันยายน 2550 สำนักบริหารสารสนเทศการประกันได้มีการปรับปรุงสิทธิประกันสังคมทุพพลภาพเพิ่มจากเดิม จึงทำให้สิทธิ ณ เดือนกันยายน 2550 มีเพิ่มจากเดิม อีก 3 รหัส
               VIO  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิทหารผ่านศึก/สิทธิข้าราชการ
   VSI  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิทหารผ่านศึก
   PSI  =   สิทธิประกันสังคมทุพพลภาพ/สิทธิครูเอกชน   )

Noot.แบบๆๆๆๆว่ารับผิดชอบงานทะเบียนสิทธิ UC อยู่ครับ    เพิ่งจะได้รับมอบหมายให้ดูระบบโปรแกรม HOSxP ครับ.. ความรู้ยังไปไม่ถึงไหน  เลยสอบถามครับ  ;)

อันนี้ผมต้องขอดูรูปแบบของไฟล์ที่ คุณ  ppcom มีอะครับเพราะที่ผมมีอาจจะเป็นรูปแบบเก่า เนื่องจากผมไม่มีสิทเข้าไปโหลดหรือรับไฟล์เหล่านี้ได้อะครับ อยากขอตัวอย่างซักเล็กน้อย หรือโทรมาถามวิธีได้ที่ผมครับ 0848154112 (ไกร) ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2007, 20:12:35 PM โดย perjer4675 »

ออฟไลน์ takgreen

• *I Love Phichit*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 20:16:58 PM »
0
 :D คุณ ppcom คะ สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ HOSxP Call Center วันจันทร์ - ศุกร์ นะคะ  จะได้สอบถามโปรแกรมเมอร์ได้โดยตรงคะ น่าจะเข้าใจกว่านะคะ เบอร์ Call Center ดูเบอร์ได้ที่หน้า Web นะคะ
(เป็นทีมที่ไปขึ้นระบบของ โรงพยาบาลท่าแซ๊ะ คะ)
                                                                                    ขอบคุณคะ
ฉันได้เรียนรู้ว่า...     เมื่อสิ่งเลวร้ายผ่านเข้ามา
               คุณจะปล่อยให้มันสร้างความขมขื่นใจให้คุณ 
               หรือใช้มันเป็นพลังทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นก็ได้
               และ...
               ฉันได้เรียนรู้ว่า...  ถึงเราจะเปลี่ยนแปลงอดีตไม่ได้
               แต่เราปล่อยให้มันผ่านไปได้

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 21:18:04 PM »
0
 ;D OK น่ะค๊ะ   น้องตั๊ก... แล้วจะ Say Hello ด้วย :P

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 22:11:06 PM »
0
ตัวอย่าง Tex. DBpop  ::)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:10:23 AM »
0
ตัวอย่าง Tex. DBpop  ::)

ตามตัวอย่างที่ส่งคุณ ppcom ส่งมา รูปแบบไฟล์ของคุณ ppcom ต้องเปลี่ยนในชอ่ง (Text file ของคุณถูกแบ่ง ฟิล ข้อมูลด้วยเครื่องหมาย ) ให้เป็นเครื่องหมาย ; เท่านี้ครับก็สามารถดึงเข้าได้เลยครับลองทดสอบดึงเข้าเครื่องของตัวเองก่อนนะครับ และไฟล์ text ส่งมาให้เป็นชื่อไฟล์ต่างๆเช่น WEL8600.txt ,UC_OTHER8600.txt หรือสิทธไหนๆก็ดึงได้เลยครับไม่มีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2007, 10:19:56 AM โดย perjer4675 »

ออฟไลน์ เข็มหล่อนะ

• เทพกวนอู
    • www.chongtkt.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 18:47:59 PM »
0
เก่งมากเลยน้องเกียงไกร
ที่ยังพยายามหาเวลามาให้ความรู้

(อย่าหลีสาวมากนักนะเรา อิ อิ)
<a href="http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf" target="_blank" class="new_win">http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf</a>

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 18:54:17 PM »
0
 ;D ;D ขอบคุณครับพี่เข็มหล่อที่ให้กำลังใจ แต่เรื่องสาวขอละกันนะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ เข็มหล่อนะ

• เทพกวนอู
    • www.chongtkt.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 18:55:44 PM »
0
ไม่มีปัญหาอยู่แล้วสำหรับน้องพี่
แต่อย่ากั๊กกันก้อเป็นพอ
<a href="http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf" target="_blank" class="new_win">http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf</a>

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 08:17:52 AM »
0
 ;D ;D สำหรับคนที่หลุดข่าวครับ วันเสาร์ผมได้นำเอา Hipdata V2 ขึ้นเว็บให้โหลดกันครับ ซึ่งเป็น tool สำหรับดึงข้อมูล สิทธต่างๆเข้าสู่ ตาราง hipdata ครับ ไม่ว่าจะมาจากการโหลดทาง Internet หรือข้อมูลที่ได้มาจาก จังหวัดก็ตามครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ KU Ti +To KoT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 08:40:58 AM »
0
ขอบคุณค่ะที่ทำ tool ของ hipdata ออกมาให้ใช้กัน

ขอบคุณน้องลิงน้อยนะจ๊ะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 11:30:25 AM »
0
;D ;D ไม่ทราบว่าโหลดไปใช่กันมีติดปัญหากันหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่เห็นโพสมาบอกกันบ้างเลยครับ  ::) ::)
 :o :o ช่วยลงความเห็นด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขครับ  :o :o