ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง MySQL ด้วย BMSxTraBackupGUI  (อ่าน 6464 ครั้ง)

ออฟไลน์ ploykot

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.lkbh.go.th
ติดตั้ง MySQL ด้วย BMSxTraBackupGUI
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 20:12:53 PM »
0

ติดตั้ง MySQL ด้วย BMSxTraBackupGUI ต้อง my.cnf  เพิ่มเติมไหมครับ
โรงพยาบาลลานกระบือ อำเภอลานกระบือ จังหวัดกำแพงเพชร ครับ
ขึ้นระบบประมาณเดือนสิงหาคม 54
เฟสบุ๊ค
http://www.facebook.com/kotnarak
www.lkbh.go.th
ฝากตัวด้วยครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบท่าไร ต้องการคำแนะนำมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ติดตั้ง MySQL ด้วย BMSxTraBackupGUI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 23:18:02 PM »
0
โปรแกรมจะสร้าง my.cnf มาให้ครับ
พอติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมา tune up อีกสักหน่อยก็ได้ครับ ตามความรู้ความสามารถที่มี
ส่วนมากผมก็จัดการเรื่อง max_allow_packet กับ max_connection ให้เหมาะสม
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ...........ไม่เป็นครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ @ชายคนหนึ่ง@

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลบางกล่ำ
Re: ติดตั้ง MySQL ด้วย BMSxTraBackupGUI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 09:43:46 AM »
0
โปรแกรมจะสร้าง my.cnf มาให้ครับ
พอติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมา tune up อีกสักหน่อยก็ได้ครับ ตามความรู้ความสามารถที่มี
ส่วนมากผมก็จัดการเรื่อง max_allow_packet กับ max_connection ให้เหมาะสม
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ...........ไม่เป็นครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

จัดการเรื่อง max_allow_packet กับ max_connection ให้เหมาะสม

ส่วนนี้ไม่ทราบว่าปรับอย่างไรให้เหมาะสมดีครับ คำนวณจากค่าแรมยังไงอะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Tammarat Kaden : Bangklam Hospital
นักวิชาการคอมพิวเตอร์

Master Server : CentOS 6.5 64Bit IBM x3250 M4
Memory 20GB  HDD  500GB
MariaDB 10.4.7

Slave Server : CentOS 6.4 64bit Dell Power Edge T110 ll
Intel(R) Xeon(R) CPU E31220 @ 3.10GHz cpu MHz 1600 Memory 4GB HDD  1TB

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 14:06:41 PM »
0

จัดการเรื่อง max_allow_packet กับ max_connection ให้เหมาะสม

ส่วนนี้ไม่ทราบว่าปรับอย่างไรให้เหมาะสมดีครับ คำนวณจากค่าแรมยังไงอะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

-----------------------------------------
ค่า max_connections เราสามารถใช้คำสั่ง show global status like '%conn%'; เพื่อตรวจสอบว่า connections เยอะที่สุดเราใช้เท่าไหร่ แล้วนำมาปรับแต่งให้เหมาะสมได้ครับ โดยอาจต้องตั้งค่าเพิ่มเติมเผื่อไว้ให้เหมาะสม แต่ไม่ควรเยอะเกินไป เพื่อลดการจองการใช้ Memory

ส่วน max_allowed_packet ก็น่าจะกำหนดได้ไม่เกิน 1073M ตามที่ อ.บอย เคยบอกไว้ หรือ 1G โดยประมาณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 14:10:09 PM โดย sukjai krub »

ออฟไลน์ hippokung

• Newbie
  • *
  • ทำงานให้คุ้มเงินเดือน!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 00:23:44 AM »
0
รบกวนขอสอบถามเป็นความรู้นะครับ
พอดีใช้ BMSxTrabackup 5.3 ลง Percona MySQL
พอดูใน my.cnf มีบรรทัดที่เขียนว่า default_storage_engine=MyISAM
อันนี้รบกวนถามว่าต้องเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 00:27:44 AM โดย hippokung »
a·non·y·mous

( ^3^) : ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ v(*o * )v

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 15:29:04 PM »
0
โปรแกรม โหลดได้ที่ไหนครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 15:21:37 PM »
0
โปรแกรม โหลดได้ที่ไหนครับ
-----------------------------------------------------------------------------
ตามนี้ครับ  ===> http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=29963.msg249712#msg249712