ผู้เขียน หัวข้อ: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า  (อ่าน 145113 ครั้ง)

ออฟไลน์ patum

• Full Member
  • deamie
  • Respect: 0
    • http://www.wangwisethospital.com
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 17:52:09 PM »
0
เอามั่ง
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ถ้า
ใครจะขึ้นระบบ
ที่ไม่ใช่กับทีม BMS (เพื่อการกุศลอะไรทำนองนั้น)
ให้
ไปลงทะเบียนให้ BMS (แจ้งเพื่อทราบอะไรทำนองนั้น)
ทราบซักหน่อย.....ดีมั้ย  (และแสดงความจริงใจด้วย)
เพื่อ
ความสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย
ส่วนพวกขึ้นเอง (จริงๆ)
เออ เอ็ง เก่ง
จบ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
................................................................................
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
................................................................................
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 19:17:48 PM »
0
อ้างถึง
ผมว่าเทพทั้งหลายมิได้เป็นห่วงผลประโยชน์ของตัวเองนะครับ และทุกท่านสำนึกในบุญคุณของ อ.ชัยพร ที่ทำไว้ 

;D ขออภัยนะครับ พี่อุดมโชค ผมอาจจะใช้คำไม่ถูกต้องก็ได้
คือจริง ๆ ท่านที่ไปเปิดระบบให้ รพ.อื่นๆ อาจจะตั้งใจดี แต่ความตั้งใจดีนี่ละครับ ที่มันเป็นคมดาบที่สองกลับมาฟาดฟัน bms ซะเอง โดยที่ต้ั้งใจหรือไม่ก็ตาม  ;D
ผมเลยเสนอแนะ ว่าถ้าจะตั้งใจดียังไงก็ตาม ขอให้ผ่าน BMS เป็นแบบ Part Time ไปเลยดีกว่า
เพราะ ประเทศไทย ยังไม่มีเครื่องวัดจริยธรรม นะครับ
จะได้หยวน ๆ กันทั้งสองฝ่าย
bms ให้ระบบที่ดี รพ
รพ  ก็มีค่าตอบแทนที่เหมาะสม และอยู่ในเกณฑ์ให้กับ  Bms

ถ้าให้กันไม่ได้ทั้งสองฝ่าย ก็จะไปคนละทาง และเกิดความขัดแย้งกันเอง
สุดท้าย ปัญหาก็ตกกับผู้ใช้ตาดำ ๆ ที่กำลังหัดเดิน.........
เหมือนที่ครั้งนึง BMS มาขึ้นระบบให้กับเรา แต่พอเราเอาปัญหาไปให้แก้ ท่านก็แก้ให้ไม่ทัน สุดท้าย ระบบล่ม ต้องกลับมาใช้ Stat อีก
หลังจากนั้น ก็มี เทพเก่ง ๆ มาขึ้นระบบให้ เราและช่วยสอนให้เดินตลอดจึงเดินได้มาจนถึงทุกวันนี้ไงครับ

;D  ;D   ;D
เสนอ อ.ชัยพร เพิ่มเติมนะครับ
อาจารย์น่าจะ ขึ้นระบบให้ รพ.ของรัฐ ให้ครอบคลุมซัก 80 % ของประเทศนะครับ จะได้มีอำนาจในการต่อรองราคากับ กระทรวงได้มากขึ้น
เพราะราคา ค่าตอบแทน เจ้าหน้าที่มันห่างกันมาก ๆ นะครับ กับที่ BMS เสนอมา
ยังไง ก็เชียร์ให้ BMS กลายเป็น บริษัท มหาชน ไปเลยนะครับ
ถ้าเกิดอาจารย์มาออก licens ตอนนี้ คนที่ทำ JHCIS ยิ้มละมัยเลยหละครับอาจารย์
;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:01:03 AM »
0
เอามั่ง
ถ้า
ใครจะขึ้นระบบ
ที่ไม่ใช่กับทีม BMS (เพื่อการกุศลอะไรทำนองนั้น)
ให้
ไปลงทะเบียนให้ BMS (แจ้งเพื่อทราบอะไรทำนองนั้น)
ทราบซักหน่อย.....ดีมั้ย  (และแสดงความจริงใจด้วย)
เพื่อ
ความสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย
ส่วนพวกขึ้นเอง (จริงๆ)
เออ เอ็ง เก่ง
จบ

ใช่ครับ จะไปขึ้นที่ไหน แจ้งบริษัทไว้ก่อน เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ
win win ทั้ง 2 ฝ่ายครับผม

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:22:14 AM »
0
อย่าเข้าใจผิดคิดว่าผมจะทำเป็น Commercial เชียวนะครับ เพราะเจตนายังเหมือนเดิมครับ

ส่วนระบบลงทะเบียนนั้น จริงๆ แล้วมันก็ควรจะมีมานานแล้วครับ เพราะตอนนี้เวลามีผู้ใหญ่ถามผมว่า มีกี่ รพ.แล้ว ที่ใช้ HOSxP  ผมก็ตอบแบบอ้ำๆ อึ้งๆ ว่าประมาณ xxx ครับ ที่ผมไม่ทราบจำนวนที่แน่นอน ก็เพราะว่าผมไม่รู้ว่าถูกนำไปใช้ที่ไหนบ้างนั่นเอง เวลาจะทำหนังสือจดหมายข่าว ก็ไม่แน่ใจว่า ที่ส่งไปนั้นเค้าใช้ HOSxP จริงหรือเปล่า ครั้นจะให้ staff โทรไปถาม มันก็คงจะใช้เวลานานหลายอาทิตย์ กว่าจะถามกันได้หมด

ผมคิดว่าการมีระบบลงทะเบียนจะเป็นการช่วยจัดระบบให้กับการประสานงานระหว่าง BMS กับ รพ. ที่ใช้ HOSxP ได้อย่างมีประสิทธิภาพขึ้นนะครับ  แต่ที่สำคัญ มันเป็นการลงทะเบียน Free ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

ถ้าตัว Upgrade ตัวต่อไปจะมีหน้าจอขึ้นมาถามให้ลงทะเบียน ทุกคนมีความเห็นว่าอย่างไรครับ ?
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Sr. Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:37:08 AM »
0
อ้างถึง
ถ้าตัว Upgrade ตัวต่อไปจะมีหน้าจอขึ้นมาถามให้ลงทะเบียน ทุกคนมีความเห็นว่าอย่างไรครับ ?
เมื่อคลิ๊กดาวน์โหลดที่หน้าเวปใช่มั้ยครับ
ถ้าแบบนี้ก็เอาครับ 1 เสียง  ;D
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:38:15 AM »
0
ดีครับ  ถ้ามีการลงทะเบียนว่าผู้ที่นำไปใช้ มีที่อยู่ สังกัดที่แน่นอน  และน่าจะใช้ user ที่มีใน web hosxp access ได้ด้วยก็ดีครับ   ...........และสุดท้ายผมก็หวังว่า  1 รพ. คงไม่ได้จำกัด แค่ admin  อย่างเดียว ...ให้ผู้ที่สนใจ หรือ จะนำไปใช้ กรอก รายละเอียด    ชื่อ-สกุล จริง  ที่อยู่ สถานที่ทำงาน  ใช้ทำอะไร  ฯลฯ ก็น่าจะโหลดได้ ครับ  .......ขอบพระคุณมากครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:41:53 AM »
0
ตัว Upgrade ตัวต่อไปจะมีหน้าจอขึ้นมาถามให้ลงทะเบียน ทุกคนมีความเห็นว่าอย่างไรครับ ?

เห็นด้วยครับ หรือจะขึ้นไว้ที่หน้าหลักHOSxP.net ก็จะดีนะครับ เพราะบางที่ก็ไม่ได้ติดตามตัว UPGRADE ตลอดเวลา
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:45:35 AM »
0
เห็นด้วยอีกคนครับ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:46:40 AM »
0
อย่าเข้าใจผิดคิดว่าผมจะทำเป็น Commercial เชียวนะครับ เพราะเจตนายังเหมือนเดิมครับ

ส่วนระบบลงทะเบียนนั้น จริงๆ แล้วมันก็ควรจะมีมานานแล้วครับ เพราะตอนนี้เวลามีผู้ใหญ่ถามผมว่า มีกี่ รพ.แล้ว ที่ใช้ HOSxP  ผมก็ตอบแบบอ้ำๆ อึ้งๆ ว่าประมาณ xxx ครับ ที่ผมไม่ทราบจำนวนที่แน่นอน ก็เพราะว่าผมไม่รู้ว่าถูกนำไปใช้ที่ไหนบ้างนั่นเอง เวลาจะทำหนังสือจดหมายข่าว ก็ไม่แน่ใจว่า ที่ส่งไปนั้นเค้าใช้ HOSxP จริงหรือเปล่า ครั้นจะให้ staff โทรไปถาม มันก็คงจะใช้เวลานานหลายอาทิตย์ กว่าจะถามกันได้หมด

ผมคิดว่าการมีระบบลงทะเบียนจะเป็นการช่วยจัดระบบให้กับการประสานงานระหว่าง BMS กับ รพ. ที่ใช้ HOSxP ได้อย่างมีประสิทธิภาพขึ้นนะครับ  แต่ที่สำคัญ มันเป็นการลงทะเบียน Free ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

ดีครับ ลงทะเบียน เพื่อให้ทราบจำนวนการนำไปใช้ที่ชัดเจน ตอนนี้ผมก็ได้รับคำถามถึงจำนวน ร.พ. ที่ใช้ HOSxP อยู่บ่อย ๆ ก็ได้แต่บอกว่าประมาณห้าร้อยกว่า จากตัวเลขที่ผมพยายาม update จากหน้า web นี้ครับ เมื่อสักครู่ก็มีน้องทางใต้เพิ่งถามผ่าน FB เหมือนกันครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:50:03 AM »
0
แสดงว่าถ้าจะ โหลดตัว upgrade เมือใดก็ มีหน้าจอ ลงทะเบียนกรอกรายละเอียด ทุกครั้งก่อนที่จะโหลด  

เข้าโหลดครั้งใด ก็ลงทะเบียนทุกครั้ง แบบนี้ก็ดีครับ .......จะได้รู้ที่มาที่ไป   ......ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ nu_nic

• Newbie
  • *
  • กำลังใจในแววตา..ที่มาแห่งความสำเร็จ
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:52:06 AM »
0

เห็นด้วยอีกคนครับ ก้อ OK ดีครับ
Nikom Thongmuang จนท.ระบบงานคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์ 

Server.
Master: IBM System X3200 M2 Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2  G  Ram. 3 G MySQL 5.1.28
Slave: IBM System X3200  Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2 G  Ram. 3 G  MySQL 5.1.28
Client: WinXP sp.3 Ram 1 G
HosXP 3.53.10.29
Update 3.53.12.8

ขึ้นระบบ 26 ธันวาคม 2551 เวลา 00.01 น. By admin
ขอบคุณท่าน อ.Nuttavut สำหรับที่ปรึกษา ทุกๆ เรื่อง
ขอบคุณ อ.ชัยพร และ BMS ที่สรรค์สร้างโปรแกรม HOSxP
และ อ.ทุกท่านในชุมชน Hosxp

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:54:00 AM »
0
เห็นด้วยครับจะได้รู้ที่ไปที่มา ;D ;D ;D
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ arkhom

• Jr. Member
  • **
  • ....ดั่งพรหมลิขิต..ให้เราได้คู่กัน..
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:55:35 AM »
0
เห็นด้วยครับ อ.mn  ;D ;D
HOSxP  Version 3.55.6.8   เริ่มระบบ 19-09-2549
MASTER SERVER: IBM System x3200 M2 Xeon  RAM 4 Gb
SLAVE SERVER : IBM System x3200 M2 Core2 Duo RAM 2 Gb
ขอบคุณ อ.ชัยพรและBMS. ที่ผลิตและพัฒนาโปรแกรมด้านสาสุขฯ
ขอบคุณเครือข่ายHOSxP ที่ราบสูง(ทีมให้คำปรึกษา)พี่โด้,อ.อาร์ม รพร.ด่านช้าย,พี่หน่อย ,พี่บี้,อีด และทุกท่านในเครือข่าย.....ขอบคุณครับ....
รพช.หนองวัวซอ  รพ.ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• โรงพยาบาลวัดสิงห์
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:08:05 AM »
0

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับอาจารย์

- มี Link ให้ลงทะเบียน มีรายละเอียดตามต้องการ มีประวัติการขึ้นระบบเมื่อไร โดยใคร
และแยกว่ากำลังใช้อยู่แล้วหรืออยู่ในช่วงศึกษา (อันนี้จะเป็นประโยชน์กับ BMS ในแง่การติดต่อไปยังรพ.ที่กำลังศึกษาอยากขึ้นระบบเพื่อชี้แจงหรือเสนอข้อเสนอต่างๆ)

- ลงทะเบียนครั้งเดียว ถ้ามีการเปลี่ยนสถานะ(จากช่วงศึกษา เป็นเร่มใช้งาน)ให้ลงทะเบียนใหม่

- ยังไม่ลงทะเบียน ไม่ให้ D/L ทุกกรณี
อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:09:04 AM »
0
ระบบลงทะเบียนจะถูกติดตั้งลงในตัว HOSxP ครับ การลงทะเบียนจะทำแค่ครั้งเดียวครับ หน้าจอจะอยู่ใน HOSxP จะแสดงเมื่อทำการ Login ครั้งแรก และโปรแกรมตรวจสอบแล้วพบว่ายังไม่ได้ทำการลงทะเบียนครับ

ส่วนข้อมูลที่ต้องกรอกนั้นมีคร่าวๆ ดังนี้ครับ

1. ชื่อผู้ดูแลระบบ
2. รหัส Login / Password  (เข้าระบบ CRM ที่จะมีให้ใช้เร็วๆ นี้ครับ)
3. email address
4. เบอร์โทรศัพท์
5. Profile ของ รพ. ครับ เช่น จำนวนเตียง / จำนวนแผนกที่เปิด / ที่อยู่ ของ รพ. / ชื่อ ผอ.
6. เลขลงทะเบียน (ต้อง Gen ผ่าน internet ครับ ตอนนี้ทุก รพ. ใช้ Internet ได้ทุกแห่ง หรือเปล่าครับ)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:12:26 AM »
0
เครื่อง Server ต้องเล่นเน็ตได้ด้วยรึเปล่าครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ patum

• deamie
    • http://www.wangwisethospital.com
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:14:58 AM »
0
ดีครับ  อาจารย์ เพราะโรงพยาบาลผมเองก็ไม่ได้ใช้บริการขึ้นระบบกับ อาจารย์
เนื่องจาก ขึ้นเอง แบบใสๆ
ครั้น จะโทรไปปรึกษาอะไรที่ BMS ก็มิกล้าก็เนื่องจ่าก สาเหตุที่เราไม่ได้ใช้บริการขึ้นระบบกับ BMS
สาเหตุก็เพราะทุนน้อยแต่ดันอยากใช้ของดี  ก็เลยได้แต่ติดตามใช้บริการ การอบรมนอกรอบ เสมอๆ เพราะมัน ถูกกว่า   ;D ;D
ถ้าหากมีการลงทะเบียนเพื่อเป็นการประกาศให้คนอื่นๆรู้ว่าไม่ได้แอบใช้ของเค้านะ ถึงแม้ว่าระบบจะ Opensource ก็เถอะ  มันจะให้ความรู้สึกถึงการแอบใช้ น้อยลงหรือ ใกล้เคียง  0  
ที่นี้ เราก็ จะสามารถปักหมุดได้ว่าที่ไหนใช้ระบบได้แบบเต็มที่ ชัดๆ ไปเลย
และควรจะมีเป็นอย่างยิ่ง
ครับ
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:19:11 AM »
0
เครื่อง Server ต้องเล่นเน็ตได้ด้วยรึเปล่าครับ
ไม่จำเป็น เพราะลงทะเบียนผ่านหน้าโปรแกรม HOSxP ใน client ครับ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:21:46 AM »
0
ดีครับ  อาจารย์ เพราะโรงพยาบาลผมเองก็ไม่ได้ใช้บริการขึ้นระบบกับ อาจารย์
ครั้น จะโทรไปปรึกษาอะไรที่ BMS ก็มิกล้าก็เนื่องจ่าก สาเหตุที่เราไม่ได้ใช้บริการขึ้นระบบกับ BMS
สาเหตุก็เพราะทุนน้อยแต่ดันอยากใช้ของดี  ก็เลยได้แต่ติดตามใช้บริการ การอบรมนอกรอบ เสมอๆ เพราะมัน ถูกกว่า   ;D ;D
ถ้าหากมีการลงทะเบียนเพื่อเป็นการประกาศให้คนอื่นๆรู้ว่าไม่ได้แอบใช้ของเค้านะ ถึงแม้ว่าระบบจะ Opensource ก็เถอะ  มันจะให้ความรู้สึกถึงการแอบใช้ น้อยลงหรือ ใกล้เคียง  0  
ที่นี้ เราก็ จะสามารถปักหมุดได้ว่าที่ไหนใช้ระบบได้แบบเต็มที่ ชัดๆ ไปเลย
ครับ

ของพี่ก็เหมือนกันครับขึ้นระบบเอง ด้วยเหตุผลเดี๋ยวกันครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:14:12 PM »
0
ครับ

จริงๆทาง BMS มีนโยบาย เมื่อลูกค้ามีปัญหาโทรมา call center ก็ตอบให้หมดนะคับ ไม่เคยเลือกว่าขึ้นโดยใครแล้วไม่ตอบ หรือเลือกตอบเฉพาะลูกค้า ซึ่งเป็นนโยบายที่อาจารย์ ให้คงเดิมตลอดมานะคับ ติดปัญหาอะไรก็โทรมาได้นะคับ  นี่ก็เป็นอีก หนึ่งในหลายๆ อย่างที่อาจารย์ชัยพรลงทุน ให้ ทุกที่ที่ใช้ HOSxP

แล้วถ้าลงทะเบียนแล้วใช้ข้อมูลปลอมจะติดล๊อคไหมคับ

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:23:41 PM »
0
ต้องลงทะเบียนทุกเครื่องใน ระบบหรือป่าวครับ  ;D เมื่อเราอัพเวอร์ชั่น
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ chk

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:59:31 PM »
0
  :D  ;)  :) ;D
ระบบลงทะเบียนจะถูกติดตั้งลงในตัว HOSxP ครับ การลงทะเบียนจะทำแค่ครั้งเดียวครับ หน้าจอจะอยู่ใน HOSxP จะแสดงเมื่อทำการ Login ครั้งแรก และโปรแกรมตรวจสอบแล้วพบว่ายังไม่ได้ทำการลงทะเบียนครับ

ส่วนข้อมูลที่ต้องกรอกนั้นมีคร่าวๆ ดังนี้ครับ

2. รหัส Login / Password  (เข้าระบบ CRM ที่จะมีให้ใช้เร็วๆ นี้ครับ)
5. Profile ของ รพ. ครับ เช่น จำนวนเตียง / จำนวนแผนกที่เปิด / ที่อยู่ ของ รพ. / ชื่อ ผอ.
6. เลขลงทะเบียน (ต้อง Gen ผ่าน internet ครับ ตอนนี้ทุก รพ. ใช้ Internet ได้ทุกแห่ง หรือเปล่าครับ)
   ;D  :D  ;)  :)

;D เยี่ยมเลยขอรับ อ.MN  หนับหนุน ด้วยคนขอรับ  ;D

;D  แต่ของรพ. จะมีปัญหานิดเดียว คือ ระบบที่รพ. แยก line HOSxP กับ line Internet คนละส่วน  ;D

;D  คงจะมีปังหาแน่นอน  แต่คาดว่า จอมมาร ของเราแก้ให้ผู้ใช้ ใช้ได้อยู่แล้วนะขอรับ  ;D

;D  แต่ต้องขอให้ อาจารย์ช่วยด้วยนะ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ Neo28

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 13:30:07 PM »
0
เห็นด้วยครับ ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 15:20:30 PM »
0

เห็นด้วยกับแนวทางนี้ครับ โดยเฉพาะ CRM ครับน่าจะมีประโยชน์มากๆครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ yakyai

• น้ำเอย-น้ำใจ
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 22:46:51 PM »
0

เห็นด้วยอีกแรงครับ อ.mn
" น้ำเอย  น้ำใจ " BMS ขึ้นระบบ  10 สิงหาคม 2550
โรงพยาบาลแก้งคร้อ อ.แก้งคร้อ  จ.ชัยภูมิ 36150 โทร. 044-882899 ต่อ 126  Fax.044882941 , 0804841596, 0821455966  y.kumphol@gmail.com

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:21:14 AM »
0

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อ.MN อย่างน้อยทาง BMS ก็จะมีข้อมูลจำนวน รพ.ที่ใช้งานโปรแกรม HOSxP อย่างเป็นทางการ เพราะเท่าที่ประชุมของระดับกระทรวงตอนนี้เค้าประเมินของโปรแกรม HOSxP อยู่ที่ 60% (สนย.กำลังผลักดันให้ทุกจังหวัดพัฒนาระบบ Datacenter เพื่อการเชื่อมโยงข้อมูลของ Soft Ware ทั้งจังหวัด)
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:19:39 AM »
0
ตอนนี้ น่าจะเกือบ  100%  แล้วนะคับ  ที่มี Internet ใช้ อ่ะคับ  ส่วนใหญ่โรงพยาบาลที่ใช้ hosxp  น่าจะ
100%  คับ

ชืน ชม และเห็นด้วยกับการลงทะเบียนคับ

V V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ showpow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:12:20 AM »
0

กด like +1000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2011, 11:35:02 AM โดย showpow »
จิรายุ นิ่มทอง
showpow@msn.com
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลบ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:17:18 PM »
0
เห็นด้วยครับ ;D >:(
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 00:47:04 AM »
0
เห็นด้วยกับการลงทะเบียนครับ

แต่จะป้องกันกลุ่มใต้ดินได้ยังไงครับ

;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ kenmaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 06:51:09 AM »
0

แต่จะป้องกันกลุ่มใต้ดินได้ยังไงครับ

;)

ก็เป็นการ check กับข้อมูลบน server ว่า hospcode นี้ทำการขึ้นระบบด้วย BMS หรือเปล่า หากไม่ใช่
ก็จะแสดงข้อมูลของผู้ที่ไปทำการขึ้นระบบเท่าที่จะมีให้บันทึกครับ จริงๆ แล้วอย่าให้ถึงขั้นเก็บ cid ของผู้ที่ไปขึ้นระบบเลย

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:00:45 AM »
0

;)

นึกสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าจะป้องกันกลุ่มใต้ดินอย่างไร เพราะการลงทะเบียนก็สามารถลงได้ทั้ง รพ.ที่ขึ้นระบบกับ BMS และ ขึ้นระบบเอง หรือ มี admin รพ.อื่นไปช่วยขึ้นระบบให้ ซึ่งก็รวมถึงพวกที่เป็นกลุ่มใต้ดินด้วย เวลาลงทะเบียน กลุ่มใต้ดินคงไม่มาลงทะเบียนให้อยู่แล้วมั้งครับ เขาก็คงให้ admin ของ รพ.นั้นเป็นคนลงทะเบียน ซึ่งก็สามารถแจ้งว่าขึ้นระบบเอง แต่วิธีในการขึ้นก็อาจจะจ้างจากกลุ่มบุคคลอื่นที่ไม่ใช่ BMS

ผมเข้าใจว่าข้อมูลการลงทะเบียนผมว่าคงช่วยในการที่จะทำให้มองเห็นภาพโดยรวมของปััจจุบันว่ามี รพ.ที่ใช้ HOSxP มากน้อยแค่ไหน และมีวิธีการขึ้นระบบกันอย่างไรบ้าง แล้วจะป้องกันกลุ่มใต้ดินอย่างไร? อาจารย์คงคิดไว้แล้วมั้งครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:15:42 AM »
0
นึกสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าจะป้องกันกลุ่มใต้ดินอย่างไร เพราะการลงทะเบียนก็สามารถลงได้ทั้ง รพ.ที่ขึ้นระบบกับ BMS และ ขึ้นระบบเอง หรือ มี admin รพ.อื่นไปช่วยขึ้นระบบให้ ซึ่งก็รวมถึงพวกที่เป็นกลุ่มใต้ดินด้วย เวลาลงทะเบียน กลุ่มใต้ดินคงไม่มาลงทะเบียนให้อยู่แล้วมั้งครับ เขาก็คงให้ admin ของ รพ.นั้นเป็นคนลงทะเบียน ซึ่งก็สามารถแจ้งว่าขึ้นระบบเอง แต่วิธีในการขึ้นก็อาจจะจ้างจากกลุ่มบุคคลอื่นที่ไม่ใช่ BMS

ผมเข้าใจว่าข้อมูลการลงทะเบียนผมว่าคงช่วยในการที่จะทำให้มองเห็นภาพโดยรวมของปััจจุบันว่ามี รพ.ที่ใช้ HOSxP มากน้อยแค่ไหน และมีวิธีการขึ้นระบบกันอย่างไรบ้าง แล้วจะป้องกันกลุ่มใต้ดินอย่างไร? อาจารย์คงคิดไว้แล้วมั้งครับ
คงเป็นเรื่องยากที่จะป้องกัน และผมว่าการทำแบบนี้ยิ่งทำให้รู้ยากมากขึ้นไปอีก
และ รพ.ที่จะมาใช้ HOSxP ก็จะมีการคิดมากขึ้นว่าต่อไป จะมีวันใดที่อยู่ดีดี และโปรแกรมนี้ lock ไม่ให้ใช้
การทำทุกอย่างจะมีผลทั้ง 2 แง่เสมอ การทำแบบนี้อาจจะทำให้รู้ตัวกลุ่นใต้ดินไม่ได้
กับเป็นการส่งเสริมให้ใช้กลุ่มใต้ดินมากกว่าเดิม  เพราะ Admin เป็นเพียงผู้ปฎิบัติ ผู้บริหารสั่งก็ต้องทำ
กรรมของ Admin
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ chk

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 13:00:28 PM »
0
 ;D  ปัญหาที่ บอย  บอกนะแก้ไม่ยาก  ขอรับ  ;D

;D  ในหน้า login การลงทะเบียน ให้มีช่องให้ลงผู้ที่ขึ้นระบบให้กับหน่วยงาน  ;D

;D  แยกเป็น BMS  หรือ Admin  ในจังหวัด   ;D

;D  ในส่วนของ Admin ในจังหวัด  ให้ใส่ชื่อผู้ขึ้นระบบให้หน่วยงาน  นั้น ๆ   ;D

;D เพราะ ทางBMS  จะรู้อยู่แล้วว่าที่ใด ขึ้นโดยระบบของ บริษัท   ;D

;D  พร้อมทั้งก็ทราบว่า ที่ใดบ้างที่ บริษัทให้เหล่า Admin ที่บริษัทแนะนำให้ติดต่อ   ;D

;D  กะนั้น บริษัท ก็ทราบดีว่า Admin ใดบ้างที่ทางบริษัทให้ติดต่อ  ซี่งไม่เยอะมากนะ  ;D

;D  เท่านี้ก็ง่ายต่อการตรวจสอบ  และง่ายต่อการตอบต่อผู้บริหารว่า มี หน่วยงานใดบ้างที่ใช้   ;D

;D  จำนวนเท่าไหร่  ที่ขึ้นระบบแล้ว  ทำให้ฝ่ายการตลาดทำงานได้ว่าที่ใดบ้างจะต้องติดต่อใคร  บ้าง  ;D

;D  ต้องไปเดินการตลาดเพิ่มที่ใดบ้าง  และที่ที่จะต้องไปขึ้นระบบ HOSxP  เพิ่มให้เต็ม  100 %  ขอรับ  ;D

;D  ทั้งหน่วยงานที่มีความประสงค์ที่จะขึ้นระบบ HOSxP  สามารถนำขึ้นที่เป็นจริง เสนอหัวหน้าหน่วยงนน้นพิจารรณาได้  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:20:04 AM »
0

ถ้าจะค้นหาหรือหยุดกลุ่มใต้ดิน จริง ๆ  คงจะยากครับ
เอาง่าย ๆ ลองมองที่เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา หรือของหน่วยงาน
มีอะไร ซอฟแวร์ ตัวไหน บ้างที่เราซื้อของจริงที่มีลิขสิทธิ์มาใช้

สุดท้ายผมก็คิดว่า น่าจะอยู่ที่จิตสำนึกของกลุ่มใต้ดินครับ
จะมีจิตสำนึกแค่ไหน  ซึ่งผมว่ากลุ่มใต้ดินก็คงไม่ใช่คนอื่นคนไกลที่ไหน
ก็คงเป็นคนที่เข้า ๆ ออก ๆ อยู่ใน www.Hosxp.net นี่แหละ
เพราะความรู้ส่วนใหญ่การอัพเดทต่าง ๆ จะหาจากไหนได้ถ้าไม่ใช่ใน www.Hosxp.net
ซึ่งผมคิดว่าอาจารย์ก็คงจะรู้อยู่แล้ว ว่ากลุ่มใต้ดินคือคนไหน มีใครบ้างที่เข้าข่าย
การจะเอาผิด การห้ามเตือนหรือปราม ก็น่าจะทำเรื่องไปที่กลุ่มนั้น ๆ ได้

โดยส่วนตัวผมว่าท่านเทพทุกท่าน
มีจิตสำนึกที่ดี รัก Hosxp รักและเคารพ อ.ชัยพร มาก
หากมีการเตือน หรือการแจ้งว่าที่ท่านทำอยู่มันไม่ถูกนะ ให้หยุดการกระทำก็น่าจะได้ครับ

เพราะถ้าจำกัดการใช้งาน มีความยุ่งยากในการนำไปใช้มากเกินไป
ก็อาจส่งผลให้ การแพร่หลายการเจริญเติบโตของ Hosxp ลดลง
ความน่าเชื่อถือ ความไว้วางใจในการใช้ Hosxp อาจจะลดลงได้
เพราะไม่แน่ใจว่า Hosxp จะ lock หรือหยุดพัฒนาเมื่อไหร่

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:27:38 AM »
0
เพราะถ้าจำกัดการใช้งาน มีความยุ่งยากในการนำไปใช้มากเกินไป
ก็อาจส่งผลให้ การแพร่หลายการเจริญเติบโตของ Hosxp ลดลง
ความน่าเชื่อถือ ความไว้วางใจในการใช้ Hosxp อาจจะลดลงได้
เพราะไม่แน่ใจว่า Hosxp จะ lock หรือหยุดพัฒนาเมื่อไหร่
อ.ชัยพร บอกแล้วว่า

ออฟไลน์ ploychompoo

• Newbie
  • *
    • http://www.nrhos.org
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 14:27:45 PM »
0
คงชัดเจนมากยิ่งขึ้นแล้วนะครับสำหรับประเด็นการนำ Hosxp ไปใช้ในเชิงการค้า เพราะฉะนั้นหลังจากนี้ท่านทั้งหลายที่คิดว่าตัวเองไม่ว่าจะอยู่บนดินหรือใต้ดินก็ควรจะหยุดการกระทำที่เกี่ยวข้องกับการรับขึ้นระบบในหน่วยงานที่ไม่ใช่หน่วยงานของตนเอง  หรือการเป็นวิทยากรเพื่อฝึกอบรมการใช้งานหรือการเขียนรายงานต่างๆ กันได้แล้ว  และคงไม่ต้องมาถกเถียงกันไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Opensource , Commercial,GNU GPL Licensce กันอีก  ถืเป็นว่าเราให้เกียรติผู้พัฒนาก็แล้วกัน  เพราะอาจารย์ได้ออกมาปรามแล้ว และพี่ๆน้อง Admin Hosxp ของแต่ละ รพ.จะเป็นผู้ที่ช่วยอาจารย์ชัยพร และ BMS อีกแรงครับ  โดยงดการการใช้บริการต่างๆจากทีมงานไม่ว่าจะบนดินหรือใต้ดิน  ก็เน้นเฉพาะการใช้บริการจาก BMS เท่านั้น เท่านี้ปัญหาต่างๆ เหล่านี้ก็จัหมดไป  และไม่ต้องกังวลว่าจะมีทีมใต้ดินหรือบนดินอีก
แต่ผมยังมีประเด็นข้องใจ  อยากจะเรียนถามอาจารย์ชัยพรและสามชิกในเว็บบอร์แห่งนี้  ดังนี้คือ
1. กรณีการพัฒนาโปรเจคหรืองานต่างๆ เพื่อใช้งาน เช่น ระบบรายงาน ระบบงานเสริมต่างๆ โดยการใช้ฐานข้อมูลของ Hosxp และมีการนำไปใช้ในเชิงการค้า  การกระทำอย่างนี้จะเข้าประเด็นต้องห้ามหรือไม่
2. สสจ.อื่นๆ ที่ต้องการพัฒนาระบบ Data center, Referal Center, inventory เพื่อใช้งานเองโดยไม่ใช้บริการจาก BMS (ไม่ใช่การ copy ของ BMS) และมีการนำไปใช้ในเชิงการค้า การกระทำอย่างนี้จะเข้าประเด็นต้องห้ามหรือไม่
คงต้องรบกวนอาจารย์ชัยพร ช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ  และช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ
นายบุญเยี่ยม  เจริญรัมย์ นักวิชาการสาธารณสุข ปฏิบัติการ รพ.นางรอง อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
Server Master : IBM X3650M3 RAM 20G
Server Slave : IBM X3650M2 RAM 16G
ขึ้นระบบ : กุมภาพันธ์ 2552

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 14:28:03 PM »
0
อ.ชัยพร บอกแล้วว่า

แม้มีความคิดเห็นส่วนตัว...แต่โดยรวม..ก็แนวทางเดียวกับพี่โก้ครับ..เชื่อมั่นในเจตนารมย์ของอาจารย์ชัยพร
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:12:22 PM »
0
คงชัดเจนมากยิ่งขึ้นแล้วนะครับสำหรับประเด็นการนำ Hosxp ไปใช้ในเชิงการค้า เพราะฉะนั้นหลังจากนี้ท่านทั้งหลายที่คิดว่าตัวเองไม่ว่าจะอยู่บนดินหรือใต้ดินก็ควรจะหยุดการกระทำที่เกี่ยวข้องกับการรับขึ้นระบบในหน่วยงานที่ไม่ใช่หน่วยงานของตนเอง  หรือการเป็นวิทยากรเพื่อฝึกอบรมการใช้งานหรือการเขียนรายงานต่างๆ กันได้แล้ว  และคงไม่ต้องมาถกเถียงกันไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Opensource , Commercial,GNU GPL Licensce กันอีก  ถืเป็นว่าเราให้เกียรติผู้พัฒนาก็แล้วกัน  เพราะอาจารย์ได้ออกมาปรามแล้ว และพี่ๆน้อง Admin Hosxp ของแต่ละ รพ.จะเป็นผู้ที่ช่วยอาจารย์ชัยพร และ BMS อีกแรงครับ  โดยงดการการใช้บริการต่างๆจากทีมงานไม่ว่าจะบนดินหรือใต้ดิน  ก็เน้นเฉพาะการใช้บริการจาก BMS เท่านั้น เท่านี้ปัญหาต่างๆ เหล่านี้ก็จัหมดไป  และไม่ต้องกังวลว่าจะมีทีมใต้ดินหรือบนดินอีก
แต่ผมยังมีประเด็นข้องใจ  อยากจะเรียนถามอาจารย์ชัยพรและสามชิกในเว็บบอร์แห่งนี้  ดังนี้คือ
1. กรณีการพัฒนาโปรเจคหรืองานต่างๆ เพื่อใช้งาน เช่น ระบบรายงาน ระบบงานเสริมต่างๆ โดยการใช้ฐานข้อมูลของ Hosxp และมีการนำไปใช้ในเชิงการค้า  การกระทำอย่างนี้จะเข้าประเด็นต้องห้ามหรือไม่
2. สสจ.อื่นๆ ที่ต้องการพัฒนาระบบ Data center, Referal Center, inventory เพื่อใช้งานเองโดยไม่ใช้บริการจาก BMS (ไม่ใช่การ copy ของ BMS) และมีการนำไปใช้ในเชิงการค้า การกระทำอย่างนี้จะเข้าประเด็นต้องห้ามหรือไม่
คงต้องรบกวนอาจารย์ชัยพร ช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ  และช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ข้อ 1. ในส่วนของการพัฒนาระบบงานขึ้นมาเองนั้นเป็นสิ่งที่ผมส่งเสริมอยู่แล้วครับ ถ้าใครจะมี Idea พัฒนาระบงานเจ๋งๆ มาใช่คู่กับ HOSxP หรือจะสร้างสุดยอด Report ขึ้นมา ผมก็ถือว่านั่นเป็นผลงานของท่านครับ ท่านจะเอาไปขายหรือจะไปแจกฟรี ก็ขึ้นอยู่กับตัวท่านนะครับ  ส่วนข้อมูลที่อยู่ในฐานข้อมูลของ HOSxP (MySQL) นั้นผมถือว่าผู้ที่เป็นเจ้าของคือ รพ. หรือหน่วยงานที่ใช้ HOSxP ครับ

ข้อ 2. ข้อนี้ก็น่าจะเหมือนกับข้อแรกนะครับ คือถ้าเป็นอะไรที่ ท่านพัฒนาขึ้นมาเอง มันก็คือผลงานของท่านครับ สัญญาอนุญาตของ HOSxP ไม่มีผลอะไรกับผลงานที่ท่านพัฒนาขึ้นมาเองเลยแม้แต่น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 21:15:57 PM โดย manoi »

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:46:32 AM »
0
ขอบคุณครับ

ข้อ 1. ในส่วนของการพัฒนาระบบงานขึ้นมาเองนั้นเป็นสิ่งที่ผมส่งเสริมอยู่แล้วครับ ถ้าใครจะมี Idea พัฒนาระบงานเจ๋งๆ มาใช่คู่กับ HOSxP หรือจะสร้างสุดยอด Report ขึ้นมา ผมก็ถือว่านั่นเป็นผลงานของท่านครับ ท่านจะเอาไปขายหรือจะไปแจกฟรี ก็ขึ้นอยู่กับตัวท่านนะครับ  ส่วนข้อมูลที่อยู่ในฐานข้อมูลของ HOSxP (MySQL) นั้นผมถือว่าผู้ที่เป็นเจ้าของคือ รพ. หรือหน่วยงานที่ใช้ HOSxP ครับ

ข้อ 2. ข้อนี้ก็น่าจะเหมือนกับข้อแรกนะครับ คือถ้าเป็นอะไรที่ ท่านพัฒนาขึ้นมาเอง มันก็คือผลงานของท่านครับ สัญญาอนุญาตของ HOSxP ไม่มีผลอะไรกับผลงานที่ท่านพัฒนาขึ้นมาเองเลยแม้แต่น้อยครับ
ชัดเจนมาก ขอบคุณครับ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:16:16 AM »
0
กระทู้นี้มาแรงมาก
ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย

ตอนนี้ทุกคนสนใจกระทู้นี้มากเลย
จนกระทู้อื่นๆเงียบๆกันไปเลย
แต่มันก็เป็นการเปลี่ยนแปลง
ครั้งสำคัญเหมือนกัน ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 14:00:50 PM »
0
กระทู้นี้มาแรงมาก
ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย

ตอนนี้ทุกคนสนใจกระทู้นี้มากเลย
จนกระทู้อื่นๆเงียบๆกันไปเลย
แต่มันก็เป็นการเปลี่ยนแปลง
ครั้งสำคัญเหมือนกัน ;D
เห็นด้วยครับ...เหมือนทำให้กระทู้อื่นๆชะงักไปหมดเลย เพราะทุกคนยังรอความชัดเจนว่า ระบบลงทะเบียนจะมีหน้าตา+เงื่อนไขอย่างไรครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ vantu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 17:59:05 PM »
0
ขอบคุณคับ
มีสิ่งที่ที่น่าสนใจมานำเสนอถังสแตนเลสมันสุดยอดมาก

ออฟไลน์ basarathai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 23:57:29 PM »
0
นอกจากมีhosxpอยู่แล้วและไปช่วย ใช่ไหมครับที่ไม่ผิด
นอกจาก  ไปขึ้นใหม่กันเองอะไรแบบนี้หรือป่าว

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 14:20:16 PM »
0
วันนี้คุยกับท่านเปา แห่งทีมนครศรีฯใน FB อย่างนี้ครับ ขออนุญาตท่านเปาเปิดเผยนะครับ

============================================
วันนี้
[นายพงศ์นที ทองขวัญ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:45
สวัสดีครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:47
8รับ
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:49
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=2937.msg167032#new
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:49
ผมว่าทีมนคร ไม่น่าจะเข้าจข่ายนะครับ
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:50
ผมอ่านแล้ว จะเข้าข่ายด้วยหรือไม่ครับ
ครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:51
จริง ๆ ผมก็ไม่ทราบว่าทีมนครทำกันอบ่างไร แต่เท่าที่ได้ยินมา ผมว่า "ไม่น่านะครับ"
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:51
แต่จะเข้าทางบางที่ที่บอกว่า hosxp ไม่ได้ฟรี และค่าใช้จ่ายสูง
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:52
ผมว่าทีมนคร ก็คงไม่ได้ไปขึ้นระบบให้ใครแล้วในช่วงนี้
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:52
นครศรี เสร็จหมดแล้วครับ
[คุณ]
หากมีอีกก็ลองพิจารณาครับ ผมว่ากรณีที่เราไปโดยไม่เรียกรับค่าตอบแทนไม่น่าจะผิด
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:53
อืมครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:53
ขอแค่ค่าเดินทางกับค่าใช้จ่ายอื่น ๆ อีกนิดหน่อยตามความเหมาะสมครับ
ส่วนค่าเหนื่อยจะให้หรือไม่ให้ ผมว่าแล้วแตเจ้าของงานครับ ขออย่างเดียวอย่าเรียกรับครับ
หรือเพื่อความสบายใจ เอาเนื้องาน+ค่าตอบแทน ไปให้ อ.ชัยพร พิจารณา ว่าเข้าข่ายหรือไม่
หากเข้าข่ายก็งดครับ
ผมจึงถามในเรื่องการอบรมการเขียน report ด้วย เพราะมีงานเข้ามาติดต่อบ่อย ๆ
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 13:59
ครับ
ผมได้คุยกับ ผู้รับผิดชอบ ศูนย์ IT
เขาไม่เข้าใจ
กลัวว่าจะไปเข้าทางเขาครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 14:01
ยังไงผมว่าเอาที่สบายใจก็คงต้องหารืออ.ชัยพรครับ
เพื่อไม่ให้ละเมิดสิทธิ์ครับ
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 14:01
ครับ
ผมว่านะครับ น่าจะเชิญผู้ดูแลระบบของจังหวัดคุยกันนะครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 14:05
ดีครับ เอา admin ของโรงพยาบาลมาคุยกันด้วยเลย ให้ BMS จัด แล้ว clear กันไป หาทางออกร่วมกัน
รายงานผู้ดูแลระบบ &middot; 14:05
ใช่ครับ
====================================
แต่ประเด็นที่คุณหมออนุกูลบอกก็น่าสนใจที่ว่า "ไม่ตรงเป้า" เพราะเป้าคือพวกใต้ดิน แต่ถ้าตั้งกติกาให้ชัดเจนก็ดีครับ จะได้สบายใจด้วยกันทุกฝ่ายครับ

พึ่งอ่านเจอ...
[นายพงศ์นที ทองขวัญ] คนนี้ท่าน Por ไม่ใช่เหรอคะ? ;D
~  N a L i e w  ~

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 15:39:11 PM »
0
พึ่งอ่านเจอ...
[นายพงศ์นที ทองขวัญ] คนนี้ท่าน Por ไม่ใช่เหรอคะ? ;D
ใช่ครับ ผมพิมพ์ผิดเอง 555++

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 16:33:56 PM »
0
(แต่ตอนหลังเริ่มเปลี่ยนแนวคิดใหม่เป็นเก็บตังเมื่อมีรพ.ไหนขึ้นระบบใหม่ มันเลยทำให้เป็นช่องทางยังไงล่ะครับ)
อันนี้คงเข้าใจผิดนะครับ
BMS ให้บริการติดตั้งระบบมานานแล้ว มิใช่ "ตอนหลัง" อย่าที่บอก
หาก ร.พ. ขึ้นระบบเองไม่ได้ก็ใช้บริการของ BMS ได้ครับ ส่วนใครจะขึ้นระบบเองก็ไม่ว่ากัน จะชวนพี่ ๆ น้อง ๆ admin ใกล้เคียงไปช่วยกันขึ้นระบบให้ก็มี

แต่ที่เป็นปัญหาคือมีบางคนไปเสนอราคาตัดหน้า BMS แล้วทำผลงานไว้ไม่ดี และโยนปัญหามาให้ BMS แก้ครับ ทั้งทาง webboard และทางโทรศัพท์ไปที่ BMS

มันจึงเป็นเรื่องไงครับ

หากติดตั้งโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายก็คงไม่ผิดกติกาครับ

ออฟไลน์ basarathai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 15:46:15 PM »
0
เข้าใจแล้วครับงั้นต้องทำความเข้าใจใหม่เสียแล้วครับขอบคุณครับแล้ว

ออฟไลน์ teerapun_top

• คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 21:38:53 PM »
0
ช่วยดันครับ ;D
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 21:22:33 PM »
0
อ.mn ครับ แล้วอย่างบาง โรงงานเขามีสถานพยาบาลอยู่ในโรงงานแล้วเขาอยากเอา Hos Pcu ไป อแด็ป อ.mn คิดเช่นไรครับ
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org