ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หรือทีม bms ช่วยดูหน่อยครับเรื่องห้องชำระเงิน  (อ่าน 8635 ครั้ง)

ออฟไลน์ bit48010010

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.hodhospital.com
เดิมใช้เวอร์ชั่น 3.55.7.14 สามารถแก้ไขรายการจำนวนเงินหรือโยกย้ายได้ครับ พอจ่ายค่าactivate แล้วอัพเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเมื่อวานก่อน เป็น 3.55.12.25 แก้ไขไม่ได้ดังภาพครับ มีการแก้ไขระบบใหม่หรือมีการทำงานใหม่หรือครับ ขอบพระคุณมากครับ
DELL R710
server centos 6.0
MySQL 3.5.2.27
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ nuntagan

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รู้สึกว่า  Version ตั้งแต่ 3.55.9......  การเงินจะไม่สามารถแก้ไขค่าใช้จ่ายได้นะคะ
โรงพยาบาลพิจิตร
FreeBSD 9.0 MySQL 5.1.61
HOSxP Version : 3.56.6.20
ขึ้นระบบ : BMS
เริ่ม : 26 ธันวาคม 2550

แล้วมีวิธีแก้ไขระบบงาน หรือตอบคำถามเจ้าหน้าที่ยังไงดีครับ
DELL R710
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ niyomstd

• Hero Member
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
น้องต๊อก แก้ไขปัญหาแบบนี้ไปก่อนนนะครับ  ;D ;D ;D
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ leonet

• โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
ปุ่มนี้ รายการค่าใช้จ่าย  สามารถเข้าไปแก้ไขได้ครับ เว็นแต่จะได้รับสิทธิให้ทำได้หรือป่าว
Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auing

• " *-* "
การโยกค่าใช้จ่าย บางราย การเงินยังจำเป้นต้องใช้ แต่เวอร์ชั่นหลังๆ HOSxP ไม่สามารถโยกได้
ผมก็โดนการเงินบ่น  ณ เวลานี้ การเงิน รพ ผมยังใช้ เวอร์ชั่น 3.54.10.24 อยู่เลยครับ(หรือมีเวอร์ชั่นใหม่กว่านี้ที่สามารถโยกค่าใช้จ่ายได้แนะนำด้วยนะครับ.)
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ลองใช้ปุ่มนี้แล้วครับ แต่มันแก้ได้วันต่อวัน การเงินบ่นอีกละ ฝากทีม bms แก้ไขในเวอร์ชั่นใหม่ หน่อยนะครับนิดนึง ตอนนี้ผมจะใช้เวอร์ชั่นเก่าไปก่อนเฉพาะจุดชำระเงินละกันครับ
DELL R710
RAM 16 GB

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Jr. Member
  • Respect: +17
    • HOSxP
ตอนนี้การย้ายจำนวนเงินเองในหน้าจอการเงิน มีผลกระทบอย่างมากกับระบบงานอื่นๆ ที่ต้องตรวจสอบข้อมูลยืนยันกันในรายการย่อยๆ โดยเฉพาะระบบส่งข้อมูลออกราย Item  ถ้าจำนวนเงินรวมไม่ตรงกันจากการ Summary ใบเสร็จ และ รายการในใบสั่งยา  ก็จะทำให้มีปัญหาครับ ผมจึงปิดการย้ายจำนวนเงินในหน้าจอห้องการเงิน แต่สามารถทำได้ในระดับรายการย่อย (ใบสั่งยา)
BMS Administrator

โอเคคับ จะได้แจ้งจุดชำระเงินตามนี้ ถ้าทุกที่เหมือนกัน ขอบคุณมากครับ
DELL R710
RAM 16 GB

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ผมว่าที่ อ. ให้แก้ในราย Item นะถูกต้องแล้ว ครับ จะได้เชื่อมโยงข้อมูลได้ถูกต้อง เพราะถ้าแก้ในหน้า แรก จะทำให้เกิดปัญหา เวลาย้อนกลับไปดูข้อมูล คงต้องปรับทำความเข้าใจกับผู้ใช้ใหม่ ให้ทราบตรงนี้ด้วย ครับ .......
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ขอบคุณมากครับ
DELL R710
RAM 16 GB

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผมว่าที่ อ. ให้แก้ในราย Item นะถูกต้องแล้ว ครับ จะได้เชื่อมโยงข้อมูลได้ถูกต้อง เพราะถ้าแก้ในหน้า แรก จะทำให้เกิดปัญหา เวลาย้อนกลับไปดูข้อมูล คงต้องปรับทำความเข้าใจกับผู้ใช้ใหม่ ให้ทราบตรงนี้ด้วย ครับ .......
   เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แก้จากใบสั่งยา มิใช่จากหน้าสรุปมูลค่าตามหมวดบัญชี ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ kkko

• Full Member
เห็นด้วยครับที่ต้องแก้จากต้นตอ แต่เวลาทำงานจริงต้นตอมันตายแล้วนะซิครับ งานการเงินเลยต้องเซ็งเป็นธรรมดา กว่าคนไข้จะกลับจากจุดที่ต้องแก้ไขหน้าคนไข้บอกบุญไม่รับแล้วครับ
ครั้นจะแก้ไขเองก็ไม่ใช่หน้าที่ เห็นใจครับ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
เห็นด้วยครับที่ต้องแก้จากต้นตอ แต่เวลาทำงานจริงต้นตอมันตายแล้วนะซิครับ งานการเงินเลยต้องเซ็งเป็นธรรมดา กว่าคนไข้จะกลับจากจุดที่ต้องแก้ไขหน้าคนไข้บอกบุญไม่รับแล้วครับ
ครั้นจะแก้ไขเองก็ไม่ใช่หน้าที่ เห็นใจครับ

ท่าน kkko (ผมคิดอยู่นานว่า kkko หมายถึงอะไร  ;D) คงจะต้องชี้ให้เห็นถึงความจำเป็นในอนาคต ... ไม่ว่าจะเรื่องการส่งออกเรียกเก็บเงินจากกองทุนต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น สกส. ประกันสังคม และ สปสช. รวมถึงการ Post Audit ระบบการเงินด้วยครับ และที่เกี่ยวข้องกับการเงิน มันเป็นอะไรที่เครียดมาก เรื่องระบบ HIS ไม่มีปัญหาครับ แต่มีปัญหากับคน ...

ตอนนี้ที่ รพ. ก็กำลังปรับเปลี่ยน ไม่ให้แก้ไขโดยการโยกตัวเลข จนทำให้เกิดการเขม่นจากหน่วยงานอื่น ๆ เพราะเขาจะมองว่า การเงิน นั่งรอเก็บเงินอย่างเดียวไม่ช่วยอะไรเลย ทำไมไม่ให้การเงินแก้ไขเองล่ะ ประมาณนี้ จนอยากจะเสนอให้งานการเงินมี จนท. สักคน (ไม่ให้ออกใบเสร็จ) แต่มาทำหน้าที่แก้ไขรายการใบสั่งยา หรือ รายการที่ผิดอย่างเดียวเลย ... แต่ก็คิดกลับกันว่า ถ้าทำแบบนี้แล้วระบบการทำงานก็จะไม่ได้ปรับเปลี่ยนอะไรเลย ไอ้ที่ผิดก็จะผิดอยู่อย่างนั้น และก็ต้องแก้กันอยู่อย่างนั้น เลยเลิกคิดครับ ทนโดนด่าช่วงแรก ๆ ทุกวันนี้ฟังอย่างเดียวว่าที่คนบ้านจะมาเล่าอะไรให้ฟังบ้าง .. แต่ผมก็บอกกลับไปว่า .. ชั่งแ.... มัน ใครจะว่าอะไรปล่อยเขาว่าไป ผมอ้างว่าให้ผู้ใหญ่จัดการสั่งลงไป (ประสานแนวราบไม่ชอบใจ ก็ใช้แนวดิ่งละกัน) บอกให้เห็นถึงความจำเป็นว่าต้องทำ .. โน่น นี่ นั่น ก็จบครับ ถ้าผู้ใหญ่เขาไม่เห็นความสำคัญ เราก็ปล่อย .. ชั่งแ... มัน เหมือนเดิม .. อิอิ

มีคำพูดให้หายเครียด .. หรือป่าวไม่รู้

โรงพยาบาลไม่ใช่ของเราคนเดียว ทำงานเพื่อเงินและครอบครัว .. อิอิ  ;D ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ krathokman

ท่าน kkko (ผมคิดอยู่นานว่า kkko หมายถึงอะไร  ;D) คงจะต้องชี้ให้เห็นถึงความจำเป็นในอนาคต ... ไม่ว่าจะเรื่องการส่งออกเรียกเก็บเงินจากกองทุนต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น สกส. ประกันสังคม และ สปสช. รวมถึงการ Post Audit ระบบการเงินด้วยครับ และที่เกี่ยวข้องกับการเงิน มันเป็นอะไรที่เครียดมาก เรื่องระบบ HIS ไม่มีปัญหาครับ แต่มีปัญหากับคน ...

ตอนนี้ที่ รพ. ก็กำลังปรับเปลี่ยน ไม่ให้แก้ไขโดยการโยกตัวเลข จนทำให้เกิดการเขม่นจากหน่วยงานอื่น ๆ เพราะเขาจะมองว่า การเงิน นั่งรอเก็บเงินอย่างเดียวไม่ช่วยอะไรเลย ทำไมไม่ให้การเงินแก้ไขเองล่ะ ประมาณนี้ จนอยากจะเสนอให้งานการเงินมี จนท. สักคน (ไม่ให้ออกใบเสร็จ) แต่มาทำหน้าที่แก้ไขรายการใบสั่งยา หรือ รายการที่ผิดอย่างเดียวเลย ... แต่ก็คิดกลับกันว่า ถ้าทำแบบนี้แล้วระบบการทำงานก็จะไม่ได้ปรับเปลี่ยนอะไรเลย ไอ้ที่ผิดก็จะผิดอยู่อย่างนั้น และก็ต้องแก้กันอยู่อย่างนั้น เลยเลิกคิดครับ ทนโดนด่าช่วงแรก ๆ ทุกวันนี้ฟังอย่างเดียวว่าที่คนบ้านจะมาเล่าอะไรให้ฟังบ้าง .. แต่ผมก็บอกกลับไปว่า .. ชั่งแ.... มัน ใครจะว่าอะไรปล่อยเขาว่าไป ผมอ้างว่าให้ผู้ใหญ่จัดการสั่งลงไป (ประสานแนวราบไม่ชอบใจ ก็ใช้แนวดิ่งละกัน) บอกให้เห็นถึงความจำเป็นว่าต้องทำ .. โน่น นี่ นั่น ก็จบครับ ถ้าผู้ใหญ่เขาไม่เห็นความสำคัญ เราก็ปล่อย .. ชั่งแ... มัน เหมือนเดิม .. อิอิ

มีคำพูดให้หายเครียด .. หรือป่าวไม่รู้

โรงพยาบาลไม่ใช่ของเราคนเดียว ทำงานเพื่อเงินและครอบครัว .. อิอิ  ;D ;D ;D
มีกด Like ไหม จะกดหัวข้อนี้
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112

ผมว่าอ.เข้ม ระบายเองแล้วครับ ผมยังไม่หายเครียดเลย ;D ;D ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
รพ.ไม่ใช่ของเรา แต่เป็นบ้านหลังที่สอง ถ้านับจากชั่วโมงที่เกิดขึ้นหารกันแบบไม่เข้าข้าง หลังอายุครบทำงาน....อาจจะกลายเป็นบ้านหลังที่สอง ที่ต้องดูแล...หลายกลุ่มภารกิจงานครับ...JAM เขาไปทั่ว....มั่วไป    หางานไป...งานเข้า  งานงอก  คนเหม็นหน้า........แต่จงภูมิใจที่เราได้ทำหน้าที่ในแต่ละวันได้อย่างคุ้มค่ากับเงินที่ได้จากราษฎร  ผู้เสียภาษีครับ...จงมีความสุขกับมัน   จงเป็นนายของงาน อย่าให้งาน เป็นนายของเรา...ก็แล้วกันครับ...ในกระบวนการบริหารจัดการ คงอยู่ที่ ธรรมชาติ และวัฒนธรรมองค์กร ด้วยครับ.... ??? ??? ??? ??? 8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ถูกต้องครับผม
DELL R710
RAM 16 GB