ผู้เขียน หัวข้อ: การ Admit คนไข้ที่มี 2 visit (ตรวจคนละโรค คนละคลินิก)  (อ่าน 10285 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
จริง ๆ เรื่องนี้ผมเคยได้รับการอธิบายไปแล้ว ... แล้วทำให้ผมเข้าใจแบบนั้นมาตลอด

จนเมื่อวันศุกร์ที่ 9 พ.ย. 55 มีปัญหาเรื่องการ admit ผู้ป่วยสิทธิเบิกได้จ่ายตรง
คนไข้ถูกนัดมา 2 คลินิก คือ ศัลยกรรมทั่วไปนัดมาตรวจ และ คลินิกตานัดมานอน รพ.
คนไข้ตรวจศัลย์ก่อน แพทย์สั่งยาทุกอย่างเรียบร้อย (แต่ยังไม่ไปรับยาและยังไม่ผ่านระบบการเงิน) หลังจากนั้นคนไข้ไปตรวจคลินิกตาเพื่อนอน รพ. ระบบเวชระเบียนจัดการทำ admission เรียบร้อย

สรุปว่า ค่าใช้จ่ายถูกโอนไปเป็น IPD ทั้ง 2 visit ... ห้องยาโทรมาถามว่าระบบมันเป็นอย่างไร ทำไมต้องโอนยาของการตรวจศัลยกรรมทั่วไปเข้าไปด้วยล่ะ ... ผมก็เถียงกับเขา .. คอเป็นเอ็นเลยครับ ด้วยความเข้าใจตามหนังสือ โน่น นี่ นั่น และผมก็เข้าใจมาตลอดว่าระบบ HOSxP จะเอาทุก visit ที่มาในวันนั้น โอนเข้าไปเป็น IPD ทั้งหมด (ไม่รู้ว่าผมจำผิดหรือป่าวนะครับเกี่ยวกับเรื่องนี้) ส่งเสียงกันอยู่พักหนึ่ง โทรถาม สกส. ดูดีกว่า

ได้ความว่า ... สอบถามไปยัง สกส. คนที่รับสายไม่สามารถตอบได้ ต้องรอคุณจงถนอม อย่างเดียวเลย (อยากให้มีคุณจงถนอมสัก 4-5 คนเนอะ)

ผมไม่อยากรอ ก็เลยให้โทรไปสอบถามกับกรมบัญชีกลาง ผู้ที่ให้คำตอบชื่อคุณสุนทรี (ไม่ทราบนามสกุล) โทร 02-1277398 (เสียงปลายสายทำให้อารมณ์ตอนนั้นเย็นลงไปเยอะเลย เขาอธิบายได้ครับ ไม่ต้องรอ ... ให้ใครมาช่วยหาคำตอบให้ เหมาะแล้วที่จะเป็นผู้ประสานงาน ขอชื่นชมจริง ๆ ถามอะไรตอบได้...แต่ไม่ใช่อับดุลนะครับ และที่สำคัญน้ำเสียงเต็มใจให้บริการ อยากให้มาอยู่ที่ รพ. จริง ๆ) เธอแนะนำให้ไปดูหนังสือ ว 112 ลว. 24 มี.ค. 54 สิ่งที่ส่งมาด้วย 2 หัวข้อ แนวทางปฏิบัติข้อ 8

สรุปว่า ... รายการยาศัลยกรรมทั่วไป ที่เป็น OPD นำไปเบิกเป็น OPD Case ได้ครับ (กรณีที่เป็นคนละโรคกับที่ Admit นะครับ)

ก็เลยมาถึงวิธีการปฏิบัติบ้าง ... ในระบบ HOSxP ต้องทำอย่างไร? เพราะระบบนำค่าใช้จ่ายทุก visit ไปเป็น IPD ทั้งหมดเลย (ณ ขณะนี้ผมใช้เวอร์ชัน 3.55.9.12i) ที่ รพ. อื่น ๆ ปฏิบัติกันอย่างไรครับ

ผมทำอะไรไม่ถูก ตอนนี้เถียงใครไม่ขึ้นเลยครับ .. ก็เลยอ้างไปว่า ถ้าระบบการปฏิบัติงานของ จนท. ทำครบทุกขั้นตอนจนถึงขั้นตอนสุดท้าย คือ คนไข้ประเภทลูกหนี้สิทธิทุกคน ผ่านการบันทึกระบบลูกหนี้สิทธิที่ห้องการเงิน ทุกอย่างก็จะจบ เพราะรายการใด ๆ ก็ตามที่มี finance_number แล้ว จะไม่ถูกโอนไปเป็น IPD แน่นอน ซึ่งทุกวันนี้ทำเฉพาะสิทธิเบิกได้จ่ายตังค์ กับ จ่ายตรงเท่านั้น ... ส่วนสิทธิอื่น ๆ ไม่เคยทำเลย

และถึงแม้ว่าจะกำหนดวิธีปฏิบัติไว้ชัดเจนอย่างไรก็ตาม ก็น่าจะมีหลุดบ้าง เลยต้องพึ่งวิธีปฏิบัติในโปรแกรมน่าจะดีกว่า แนวทางก็คือ โอนค่าใช้จ่ายเฉพาะ visit ที่ใช้ทำ admission น่าจะเป็นแนวทางที่เหมาะสมครับ

เล่ามาซะยาวเลย ... สุดท้ายก็อยากให้ อ. ชัยพร ช่วยพิจารณาด้วยครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: การ Admit คนไข้ที่มี 2 visit (ตรวจคนละโรค คนละคลินิก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:12:19 AM »
0
ของ อ.เข้ม เป็นคนละความเจ็บป่วย แม้จะคนไข้รายเดียวกัน วันเดียวกัน   visit แรก คือ ศัลยกรรม  visit ที่สองคือ จักษุ  ดังนั้น ระบบต้องสรุป vn แรก แบบลูกหนี้ OPD CSCD  ส่วนค่าใช้จ่ายของ จักษุ ที่มีตอนเป็น OPD  CINIC ระบบควรนำไปรวมเป็นค่าใช้จ่าย IPD ด้วย
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: การ Admit คนไข้ที่มี 2 visit (ตรวจคนละโรค คนละคลินิก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 14:30:34 PM »
0
ดันครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:59:56 AM »
0
HOSxP สามารถเลือกส่ง admit เฉพาะ VN ที่เข้า clinic ที่ต้องการ ได้ใช่ไหมครับ (เริ่มสงสัย)
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

ออฟไลน์ nongtan

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:07:58 AM »
0
HOSxP สามารถเลือกส่ง admit เฉพาะ VN ที่เข้า clinic ที่ต้องการ ได้ใช่ไหมครับ (เริ่มสงสัย)
สงสัยเหมือนกัน ว่าทำแบบนี้ได้มั๊ยครับ  หรือว่าไม่สามารถเลือกตาม VN ได้ แต่เลือกโอนค่าใช้จ่ายเป็น IPD(เมื่อ Admit) ตาม icode ได้อย่างเดียว  สงสัยอย่างแรงกล้าขึ้นมาเลยละครับ งานนี้ ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:10:19 AM โดย nongtan »
ชญานนท์ ร.พ. จิตเวชสงขลาราชนครินทร์
Master(กำลังปลด) : DELL  Ram 32GB HDD-SATA CentOS7MariaDB+TokuDB 10.1.14
Slave1 : HP Ram 8 GB CentOS7 MariaDB+TokuDB 10.1.14
Slave2 : Lenovo Ram 32GB HDD-SAS 400GB 4ลูก  CentOS7  กำลังลง MariaDB+TokuDB แต่ยังไม่ผ่าน
ขึ้นระบบโดย BMS Team เมื่อ 18พ.ค.52
HOSXP 3.

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:25:02 PM »
0
รอ อ.ชัยพร ปรับโปรแกรมดีกว่าไหมครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)