ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องค่าลิขสิทธิ์ของโปรแกรม hosxp ครับ  (อ่าน 6808 ครั้ง)

ออฟไลน์ MhorJorm

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ทางหน่วยงานผมมีการพูดคุยกันถึงเรื่องค่าลิขสิทธิ์ hosxp กันอยู่
ได้ยินว่าผู้ดูแลระบบแจ้งว่าต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้เดือนละ 2,000 บาท โดยจะจ่ายให้กับเจ้าของลิขสิทธิ์
ผมได้ยินแล้วก็รู้สึกแปลกใจ ว่าทำไมค่าลิขสิทธิ์จึงเก็บเป็นรายเดือน
แล้วพอมาอ่านกระทู้เรื่องคำชี้แจงจาก BMS กับร่างสัญญาอนุญาตแล้ว ก็พบว่ามีความขัดแย้งกันอยู่

เลยอยากเรียนถามว่า ณ ปัจจุบันนี้ทาง BMS มีการเก็บค่าลิขสิทธิ์ในการใช้งานแล้วหรือไม่ครับ
หากว่าเรียกเก็บแล้ว ลิขสิทธิ์ในการใช้งานนั้นครอบคลุมไปถึงส่วนใดบ้าง
เช่น จำนวนเครื่องที่ใช้ อนุญาตให้ทำซ้ำเพื่อบันทึกสำเนา การเรียกขอ serial number ใหม่ ฯลฯ

ขอรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
Re: สอบถามเรื่องค่าลิขสิทธิ์ของโปรแกรม hosxp ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 13:39:42 PM »
0
BMS call center ครับ
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สอบถามเรื่องค่าลิขสิทธิ์ของโปรแกรม hosxp ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 13:40:01 PM »
0
ค่าลิขสิทธิ์นั้นเรามองว่ามันเป็นการช่วยสนับสนุนการพัฒนาครับ จริงๆ แล้วจ่ายปีละครั้ง แต่ที่มาคือถ้าแยกเป็นรายเดือน จะตกเดือนละ 1,500 บาทครับ (ยังไม่รวม vat 7%)

ไม่มีการคิดแยกรายเครื่องครับ คิดตามหน่วยงาน 1 หน่วยงาน = 1 รพ. หรือ 1 รพ.สต.

ร่างสัญญาอนุญาตเดิมก็ยังใช้ได้อยู่ครับ (HOSxP Public License) เพียงแต่ก่อนใช้งานต้อง Activate ก่อน

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 14:28:20 PM »
0
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับ

1) "ค่าลิขสิทธิ์ของ hosxp เป็นการช่วยสนับสนุนการพัฒนา"
นั้นคือการ donate เหมือนกับโปรแกรมบน PC ทั่ว ๆ ไปใช่ไหมครับ

2) การสนับสนุนปีละหนึ่งครั้งนั้น สำหรับโรงพยาบาลชุมชนจะมีค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นเท่าไรครับ

3) การ Activate นั้น เป็นการลงทะเบียนกับ server ของ BMS ใช่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 14:34:22 PM »
0
1. จะมองอย่างนั้นก็ได้ครับ
2. = 19,260 บาทครับ (Package ปี 2556)
3. ใช่แล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 14:50:41 PM »
0
ในการสนับสนุนการพัฒนานี่ มีการ support อะไรเพิ่มเติมด้วยหรือเปล่าครับ
พอดีเห็นว่ามี vat 7% ด้วย

หรือว่าจริง ๆ แล้ว 19,260 นี่คือราคาของ software ที่จำหน่าย
พูดให้เห็นภาพก็คล้าย ๆ กับการเดินไปซื้อซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์ตามร้าน
เพียงแต่ทาง BMS ไม่ได้กำหนดตายตัวว่า hosxp จะต้องมีลิขสิทธิ์เท่านั้น
คือถือเป็นการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ระหว่างผู้พัฒนาและผู้ใช้งาน
อย่างนี้ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 15:07:02 PM »
0
HOSxP มีลิขสิทธิ์มาตั้งแต่เริ่มพัฒนาแล้วครับ แต่อนุญาตให้ใช้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ จนมาถึงวันนี้ที่เราคิดว่าเราต้องการการสนับสนุนจากผู้ใช้ ซึ่งออกมาในรูปแบบของ Activation package ครับ และใช่แล้วครับมันคือการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:07:43 PM »
0
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
ผมยังสับสนระหว่างสองข้อความนี้อยู่

อ้างถึง
ท่านสามารถทดสอบระบบการ Activation นี้ได้ใน HOSxP รุ่น 3.55.8.15 เป็นต้นไปโดยยังไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายใดๆ จนกว่าจะถึงเดือนตุลาคม 2555
http://hosxp.net/joomla25/index.php/2012-06-06-06-33-25/download-software/151-bms-hosxp-activation-policy

กับ

อ้างถึง
ระบบส่งข้อมูล 43 แฟ้มนี้ จะถูกติดตั้งในโปรแกรม HOSxP / PCU ในรุ่น 3.56.3.30 เป็นต้นไป โดยที่ท่านสามารถใช้งานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=238

คือตอนแรกเข้าใจว่าตั้งแต่เวอร์ชั่น 3.55.8.15 ขึ้นไป จะสามารถใช้งานได้โดยต้อง Activation ก่อน
และในการ Activation นั้นจะมีค่าลิขสิทธิ์รายปีด้วย
หมายความว่าหากยังไม่พร้อมสำหรับค่าลิขสิทธิ์ หน่วยงานก็ยังสามารถใช้งานเวอร์ชั่นเดิมต่อไปได้เรื่อย
(ไม่ทราบว่าตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า)

ทีนี้พอเห็นอีกข้อความหนึ่งแจ้งว่า 3.56.3.30 ใช้งานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย เลยทำให้สับส
ว่าจริง ๆ แล้วเวอร์ชั่นใหม่ ๆ หลังจากนี้จะต้องเริ่มเสียค่าลิขสิทธิ์แล้วหรือไม่

หรือว่า 3.55.8.15 เป็นต้นไปต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ แต่ในส่วนของข้อมูล 43 แฟ้มนั้นไม่ต้องจ่ายเพิ่มแล้ว
ถือเป็นการอัพเกรดตัวโปรแกรมเพื่อรองรับความใช้งานของลูกค้า อย่างนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 13:57:12 PM »
0
อ้างถึง
คือตอนแรกเข้าใจว่าตั้งแต่เวอร์ชั่น 3.55.8.15 ขึ้นไป จะสามารถใช้งานได้โดยต้อง Activation ก่อน
และในการ Activation นั้นจะมีค่าลิขสิทธิ์รายปีด้วย
หมายความว่าหากยังไม่พร้อมสำหรับค่าลิขสิทธิ์ หน่วยงานก็ยังสามารถใช้งานเวอร์ชั่นเดิมต่อไปได้เรื่อย
(ไม่ทราบว่าตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า)

ทีนี้พอเห็นอีกข้อความหนึ่งแจ้งว่า 3.56.3.30 ใช้งานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย เลยทำให้สับสน
ว่าจริง ๆ แล้วเวอร์ชั่นใหม่ ๆ หลังจากนี้จะต้องเริ่มเสียค่าลิขสิทธิ์แล้วหรือไม่

หรือว่า 3.55.8.15 เป็นต้นไปต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ แต่ในส่วนของข้อมูล 43 แฟ้มนั้นไม่ต้องจ่ายเพิ่มแล้ว
ถือเป็นการอัพเกรดตัวโปรแกรมเพื่อรองรับความใช้งานของลูกค้า อย่างนี้หรือเปล่าครับ
;D ;D ;D
ตามที่ผมมาร์คสีแดง ๆ ไว้ครับ เวอร์ชั่นที่สามารถใช้งานได้โดยยังไม่ต้อง Activate คือ 3.55.8.14 ลงไปครับและTools ส่งออกข้อมูล 43 แฟ้มจะติดมากับตัวโปรแกรมและถือเป็นการอัพเกรดตัวโปรแกรมเพื่อรองรับการใช้งานโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นจากค่า activate โปรแกรมครับ
 ;D ;D ;D

โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak