ผู้เขียน หัวข้อ: คำนำหน้าบางคำมันไม่มี โปรแกรมเขาตั้งใ&#  (อ่าน 3171 ครั้ง)

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
  • Respect: 0
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
เวอร์ชั่น 3.55.8.14 คำนำหน้าบางคำไม่มี เช่น คำว่า นางสาว ที่มันไม่มีเพราะเหตุผลใดครับ โปรแกรมเขาเขียนมาแบบนี้ หรือว่าโปรแกรมมันหายระหว่างติดตั้งหรือว่าระหว่างอัพเกรด ถ้าจะเพิ่มสามารถเพิ่มได้ไหม ต้องทำยังไง มือใหม่กำลังหัดมั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 02:46:00 AM โดย อยากมีที่จอดใจ »
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ sunghost

• Newbie
  • *
คำย่อ มาตรฐานของ  คำนำหน้าชื่อ นางสาว  คือ  น.ส. ดังนั้นต้องใช้ น.ส. ในการพิมพ์คำค้น ครับ 
โรงพยาบาลปราสาท
Server linux centos 5.2
mysql 5.1.32
ram 8 G
ขึ้นระบบ 30 เม.ย.52
โดยทีม รพ.รัตนบุรี สังขะ กาบเชิง ลำดวน นางรอง พนมดงรัก ช่วยๆกันครับ
น้องใหม่ครับ รบกวนพี่ๆ ด้วย

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
คำย่อ มาตรฐานของ  คำนำหน้าชื่อ นางสาว  คือ  น.ส. ดังนั้นต้องใช้ น.ส. ในการพิมพ์คำค้น ครับ 
อ๋อ ขอบคุณมากครับ ปกติก่อนหน้านี้พี่เขาใช้รุ่นก่อนหน้านี้มันมีคำว่า นางสาว พอเขาอัพเป็นเวอร์ชั่นใหม่พี่เขาพิมพ์แล้วมันไม่เห็น ผมก็ไม่รู้  คราวนี้จะได้ไปบอกเขาได้ ขอบคุณอีกครั้งครับ
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: คำนำหน้าบางคำมันไม่มี โปรแกรมเขาตั้งใ&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:13:48 AM »
0
ท่าน อยากมีที่จอดใจ ... ดูคำนำหน้าชื่อต่าง ๆ ทั้งหมดทั้งปวง ระบบนำมาจากตาราง pname ท่านจัดการตารางนี้ให้เรียบร้อยก่อนครับ อยากใส่อะไรก็ใส่ได้จากตารางนี้ครับ ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ใส่เป็นคำย่อครับ และควรจะต้องรู้ด้วยว่ามันใส่ได้หรือไม่ เพราะตารางนี้เกี่ยวเนื่องกับการส่งออก 21 แฟ้มด้วย และตารางที่เกี่ยวข้องอีกตารางคือ provis_pname ลองดูนะครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

Re: คำนำหน้าบางคำมันไม่มี โปรแกรมเขาตั้งใ&#
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:17:23 AM »
0
ท่าน อยากมีที่จอดใจ ... ดูคำนำหน้าชื่อต่าง ๆ ทั้งหมดทั้งปวง ระบบนำมาจากตาราง pname ท่านจัดการตารางนี้ให้เรียบร้อยก่อนครับ อยากใส่อะไรก็ใส่ได้จากตารางนี้ครับ ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ใส่เป็นคำย่อครับ และควรจะต้องรู้ด้วยว่ามันใส่ได้หรือไม่ เพราะตารางนี้เกี่ยวเนื่องกับการส่งออก 21 แฟ้มด้วย และตารางที่เกี่ยวข้องอีกตารางคือ provis_pname ลองดูนะครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ว่าผมมือใหม่เปิดตารางยังไม่เป็นเลย ตอนนี้ก็กำลังอ่านกระทู้เก่า ๆ ไปเรื่อยๆ น่ะครับ เช่น เปิดตารางขึ้นมาแก้ไขยังไง นำไฟล์ที่มีนามสกุล cds มาใช้ยังไง เมนูของจุดลงทะเบียนเขาลงทะเบียนยังไง จุดคัดกรองต้องลงยังไง หมอต้องใช้เมนูไหน เกิดปัญหาต้องทำยังไง โห อีกเพียบเลยครับ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB