ผู้เขียน หัวข้อ: ให้เภสัชสั่งยาแืทนแพทย์ที่ opd ได้ไหมครับโดยใช้ user password ของเภสัชเอง  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ thungkaew2

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
คือผมต้องการวิธีนี่น่ะครับ เช่นเขียนว่าต้องการยาอะไรบ้างแล้วให้เภสัชสั่งโดยใช้ user กับ password ของเภสัชเองเนื่องจากคนไข้เยอะ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าแบบนี้คงต้องใช้วิธีเขียน order ลงใบสั่งยาแล้วให้เภสัช/เจ้าหน้าที่ห้องยา key ให้ครับ
...หมอตะวัน....
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ thungkaew2

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอบคุณครับ คือหน้าซักประวัติที่โรงพยาบาลผมจะพิมพ์ออกมาในกระดาษ A4 อยู่แล้วครับโดยคุณพยาบาลจะเลือกยาเก่าที่ตรงกับยาที่ผมสั่งให้คนไข้ครั้งสุดท้ายแล้วพิมพ์ออกมา  โดยที่ผมใส่แค่จำนวนเม็ดยา  แล้วผมส่งทั้งกระดาษ A4 ให้ห้องยา  เภสัชเขาอ้างว่าเขาสั่งยาไม่ได้ ผมก็ไม่รู้ว่าเขาสั่งยาได้หรือเปล่าผมจึงเรียนถามครับว่าเภสัช ใช้ user password ของเขาสั่งยาได้ไหมครับ  ผมว่ามันน่าจะขึ้นกับผู้ดูแลระบบน่ะครับว่าให้เภสัชสั่งยาได้หรือไม่ได้ จึงเรียนปรึกษาครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
เหมือน รพท.บ้านโป่ง และอีกหลายแห่งใช้อยู่ครับ

เภสัช เข้าระบบลงบันทึกจ่ายยา Mode 2  ด้วย username ตัวเอง
บันทึกรายการยา ชื่อแพทย์ผู้ตรวจ ห้องตรวจ
สามารถสั่งยาเดิม Remed ได้ หรือเรียกใช้สูตรยาได้

;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เหมือน รพท.บ้านโป่ง และอีกหลายแห่งใช้อยู่ครับ

เภสัช เข้าระบบลงบันทึกจ่ายยา Mode 2  ด้วย username ตัวเอง
บันทึกรายการยา ชื่อแพทย์ผู้ตรวจ ห้องตรวจ
สามารถสั่งยาเดิม Remed ได้ หรือเรียกใช้สูตรยาได้

;)

อาจเพราะ...มีการไปติ๊ก  ตั้ง locked การวินิจฉัยและการสั่งยา  ห้ามแก้ไข ไว้ที่ TAB สุดท้าย ของระบบห้องตรวจแพทย์ จะไม่มีใครเข้าไปแก้ไข วิธีใช้และจำนวนได้ครับ..ห้ามแก้ไขการรักษาคนอื่น แต่ ทาง รพ. คงต้องการให้ Edit รายการได้หรือเปล่า...เพราะน่่าจะมาจากพยาบาลเรียก Remed รายการยามาแล้วใน VN 1 ครั้ง..ก่อน เภสัช login มิเช่นนั้นคงต้องสั่งยาชุดเดียวกันอีก แต่มีวิธีใช้และจำนวน โดยระบบลบรายการที่เป็นศูนย์ เม็ดออกเมื่อยันทึกมูลค่า  8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ที่หน้าระบบซักประวัติ พยาบาลก็สามารถทำได้อย่างที่คุณหมออนุกูลบอกครับ แต่จะต้องเป็นการ Remed ยาออกไปให้เลยครับ แต่ถ้าจะให้ print out ใบสั่งยาโดยไม่ได้สั่งยา ต้องเข้าไปใช้ใน Patient EMR ครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ที่ ร.พ. ที่ผมทำงานอยู่ ก็มีสองระบบคือทั้งแพทย์ key ข้อมูลเอง และไม่ได้ key เอง แต่เขียนใบสั่งยาให้ห้องยาไป key ครับ
ทำได้ทั้งสองอย่าง..ตามแต่สะดวก
ห้องยาทำได้หมดแหละครับ ขึ้นอยู่กับ flow งานของแต่ละโรงพยาบาล และนโยบายของผู้บริหารแต่ละแห่งครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)