ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการโอนข้อมูลค่ะ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ nanart

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ถามเรื่องการโอนข้อมูลค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:30:48 AM »
0
 ??? รพ.ปากพลี จ.นครนายก  version 2.49.8.31 ค่ะ

รบกวนถามอาจรย์นะคะว่า ทางร.พ.ทำการ restore ข้อมูลจาก server ใส่ในเครื่อง notebook
แล้วนำไปตรวจคนไข้ที่ PCU เสร็จแล้วต้องการนำข้อมูลที่ key ทั้งหมดมาใส่ใน server
โดยการเขียนคำสั่ง sql select เฉพาะข้อมูลผู้ป่วยที่มาตรวจที่ pcu  แล้วนำมา append ต่อในtable ต่างๆ
ต้องใช้ table ไหนบ้างคะ 

นอกจาก ovst, opitemrece, vn_stat ใช้แค่ 3 table นี้หรือเปล่าค่ะ

** ถ้าการตรวจที่ pcu ไม่มีการส่ง lab, x-ray จะมีแค่การส่ง visit + ลง screen + แพทย์ diag และสั่งยาเท่านั้น

รบกวนด้วยค่ะ

แนน IT  ร.พ.ปากพลี

ออฟไลน์ The Kop

• Full Member
  • Respect: 0
Re: ถามเรื่องการโอนข้อมูลค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 11:26:33 AM »
0
ช่วงที่กำลังทดสอบ data center คิดว่าน่าจะใช้วิธีที่ตรวจที่ pcu แบบ manual แล้วน้ำข้อมูลนั้นมาลงบันทึกใน server แบบคนไข้ปกติ แต่เลือกเป็นการมาแบบ PCU ที่อาจารย์แนะนำในหัวข้อ ..18 แฟ้มกับ PCU จะง่ายกว่าครับ ดีกว่าไปเสี่ยงเล่น sql กับ ฐานจริง ๆ ตามความคิดของคนที่ไม่ค่อยเก่งเรื่อง sql แบบผมน่ะครับเพราะคิดว่าการกระทำอะไรใน 1 visit มี table ที่เกี่ยวข้องเพียบเลยครับ  ** วิธีที่ง่ายสุด เชื่อมต่อจุด PCU ให้เข้าใช้ฐาน server แบบ Real time ครับ
ทำวันนี้ให้มากกว่าคำว่าดี เพราะไม่มีสิ่งใหนจะเป็นที่สุดได้