ผู้เขียน หัวข้อ: Tool Update GFR Screen ในให้แสดงผล GFR ห้องแพทย์  (อ่าน 34987 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
Tool Update GFR Screen ในให้แสดงผล GFR ห้องแพทย์
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:08:27 PM »
0
Tool Update GFR Screen ในให้แสดงผล GFR ห้องแพทย์
สำหรับกณร๊ที่ต้องการให้ผล GRF ในหน้าประวัติ ที่ห้องตรวจแพทย์

ใช้ได้กับ LIS ที่ไม่ update หรือ ใช้ HOSxP ก่อนที่จะใช้ระบบ GRP ที่ยืนยันผล Lab
หรือไม่สะดวกให้ทาง LIS แก้ไข Program ให้

*ปล.อย่าลืมตั้ง lablink ใน system setting ด้วยนะครับ

Version ใช้งานฟรี
-------------------
- เลือกดู และ Update GFR แบบคลิกปุ่มรายวันได้ 

ทางเลือก Option เสริม(ไม่บังคับ)
---------------------------------------------------
เปิดทิ้งไว้ โปรแกรมจะทำการ Update GFR ให้เอง ไม่ต้องกดปุ่มและสามารถ Update ได้ทั้งหมดในครั้งเดียว
- update อัติโนมัติ  = กำหนดเวลาได้  Sync Mode (ต้อง Activate)*
- update ปัจจุบัน หรือ ย้อนหลัง หรือ ทั้งหมด  (ต้อง Activate)*

(ต้อง Activate)* คือ
Option เสริม 399 ครับ(ผู้ให้การสนับสนุน)
ระบบจะให้ระบบข้อมูลผ่านเว็บ + และแจ้งรหัสไปยังอีเมล์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 16:14:42 PM โดย Dusit »

ออฟไลน์ thatako

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: Tool Update GFR Screen ในให้แสดงผล GFR ห้องแพทย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:20:10 AM »
0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Full Member
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
Re: Tool Update GFR Screen ในให้แสดงผล GFR ห้องแพทย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:25:32 PM »
0
up แค่ creatinine อย่างเดียวเหรอครับ
หรือว่า อัพทั้งหมดใน lab link เลยครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

dusit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:29:02 AM »
0
up แค่ creatinine อย่างเดียวเหรอครับ
หรือว่า อัพทั้งหมดใน lab link เลยครับ
แค่ creatinine  ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:12:01 AM »
0
ท่าตะโกใช่ Version เต็มแล้วครับ ขอบคุณครับ
1.Update ค่า GFR ย้อนหลัง
2.ตั้ง Update  GFR อัตโนมัติ

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:34:47 AM »
0
ขอบคุณครับ   
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ ตัวเล็ก....แต่เล้าส์ใจ....

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:54:42 AM »
0
 ??? ??? โหลดไม่ได้     No files Here    ??? ???
สิ่งที่เห็น  อาจจะไม่ใช่ สิ่งที่ใช่ อาจจะไม่เห็น
ขึ้นระบบ ปี 2549  โดยทีม BMS
SERVER1>>>IBM  x2500 M3  ram 10 G.
LINUX>>>Centos 5.0

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ chimchang

• Jr. Member
  • **
  • เด็กในหุบเขา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:16:09 AM »
0
ขอบคุณครับ พี่
โรงพยาบาลด่านช้าง server IBM centos 5.3 64 bit  mysql percona-5.1.42 cpu intel Xeon 2.2 GHz Ram 4 GB HDD scsi 73 GB x 3 raid 5  powersupply redundant
ผู้ดูแลระบบ เอ๋ w_chimchang@hotmail.com tel 035-5950332 ต่อ 137

ออฟไลน์ moows

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:15:48 PM »
0
ขอคุณครับ แต่มันถามactivate key
รพร.เวียงสระ
server IBM 7800   2GB
database  Linux fedora 7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:26:07 PM »
0
ขอคุณครับ แต่มันถามactivate key

พอกด start  มันขึ้น error  ตามรูปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 14:47:58 PM »
0

พอกด start  มันขึ้น error  ตามรูปครับ

ในช่วงวันมีคนไข้ที่เจาะ Creatinine หรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 14:48:57 PM »
0

ส่ง mail หาคุณดุสิตครับ

dusit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 15:06:33 PM »
0

ไม่มีการตรวจในวันที่เลือกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:29:03 AM »
0

ในช่วงวันมีคนไข้ที่เจาะ Creatinine หรือเปล่าครับ

ในช่วงวันมีคนไข้ที่เจาะ Creatinineครับ และเข้าไปดูผลก็มีการรายงานผลด้วย  แต่ดึงข้อมูลอะไรไม่ได้เลยครับ   ที่ รพ รายงานผลจาก LIS ครับ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันไหม  ซึ่งประสานไปยังLIS เขาให้แนวทางมาว่า ให้สร้างแลปชื่อว่า GFR โดยอยู่ในสับกรุ๊ปของCreatinine แล้วบอกโค๊ดให้เขาไปเพื่อลิ้งผลมาให้ ผมก็เลย งง ๆ เพราะว่า ขนาด Creatinine แท้ ๆ ยังดึงผลมาไม่ได้แล้วสร้าง สับกรุ๊ป อีกตัวมันจะออกมาแนวไหน  ที่ไหนที่ใช้ LIS คู่กับ HOSxP  แล้วดึงผล GFR ได้ ช่วยชี้แนะแนวทางหน่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:56:32 AM »
0

ในช่วงวันมีคนไข้ที่เจาะ Creatinineครับ และเข้าไปดูผลก็มีการรายงานผลด้วย  แต่ดึงข้อมูลอะไรไม่ได้เลยครับ   ที่ รพ รายงานผลจาก LIS ครับ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันไหม  ซึ่งประสานไปยังLIS เขาให้แนวทางมาว่า ให้สร้างแลปชื่อว่า GFR โดยอยู่ในสับกรุ๊ปของCreatinine แล้วบอกโค๊ดให้เขาไปเพื่อลิ้งผลมาให้ ผมก็เลย งง ๆ เพราะว่า ขนาด Creatinine แท้ ๆ ยังดึงผลมาไม่ได้แล้วสร้าง สับกรุ๊ป อีกตัวมันจะออกมาแนวไหน  ที่ไหนที่ใช้ LIS คู่กับ HOSxP  แล้วดึงผล GFR ได้ ช่วยชี้แนะแนวทางหน่อยครับ

ที่โรงพยาบาลท่าตะโก ใช่ LIS กับ HOSxP เหมือนกัน ไม่ต้องสร้างแลปชื่อว่า GFR โดยอยู่ในสับกรุ๊ปของ Creatinine ใช้งานได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:59:09 AM »
0
โรงพยาบาลท่าตะโกใช้ Version เติมสามรถ UPdate ผลย้อนหลังได้ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:08:49 AM »
0
โรงพยาบาลท่าตะโกใช้ Version เติมสามรถ UPdate ผลย้อนหลังได้ครับ

ไม่แปลกครับ   8) 8) 8) 8) 8)  เพราะแท้จริงไม่เคยมีชื่อรายการ LAB   GFR ในระบบงานห้องปฏิบัติการครับ....เนื่องจากเป็นค่าที่มาจากการประมวลผลตามสูตรมาตรฐานที่เกี่ยวข้องกับเพศ และ ผลการตรวจ Creatinine  มิได้ตรวจวิเคราะห์ผลจาก ห้องปฏิบัติการได้โดยตรงครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

dusit

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:44:26 AM »
0

ไม่มีอะไรครับ
Script แค่นำ Query ไปตรวจสอบครับ
ว่า lablink ของคุณ คือชื่ออะไร ที่ตั้งไว้ใน setting
และไปตรวจสอบต่อว่าใน Lab_order ในวันที่เลือก นั้นมีคนไข้คนไหนได้รับการสั่ง icode ที่ lablink
ตรงกับที่ตั้งไว้ แล้ว ถูก ยืนยันแล้วหรือยัง ซึ่งในที่นี้ LIS ยืนยันให้ แล้ว
จากนั้นก็จะเอาค่า มาคำนวนแล้วเติมเข้าไปในตาราง opdscreen
เท่านั้นครับ ที่โปรแกรมมันทำให้
ถ้าไม่ออก
ลองเข้าไปที่ ระบบห้อง Lab แล้วลองดูว่าคนไข้มีการยืนยัน Confirm แล้วหรือยังครับ
ถ้ายืนยัน ก็ลองทดสอบด้วยวิธีที่โปรแกรมผมตรวจสอบครับ
* แต่ถ้า LIS คุณทำให้แล้วก็ไม่ต้องใช้สคิปนี้ครับ
script ทำหน้าที่ไปทำให้ทุกรายการที่เคยตรวจหรือกำลังจะตรวจ update ตาราง opdscreen ครับ
เป็นสคริปธรรมดาครับ ทำด้วย Custom Form ก็ได้ครับ ผมทำให้สะดวกขึ้นเท่านั้นครับ
ถ้าไม่ได้ แล้วไม่รู้จะทำอย่างไร เมล์มาครับ เดี๋ยวผมเอา Query ไปตรวจสอบแบบโปรแกรมให้ครับ
 :)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:02:03 AM »
0
วันที่ (dd/mm/2010) ในหน้าต่างที่แสดงผล GFR ที่ รพ. ท่าตะโกโพสนั้นให้เป็นปี พ.ศ. ได้หรือไม่ครับ เป็นเพราะโปรแกรม หรือว่าเครื่อง client นั้นครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

dusit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:31:52 AM »
0
วันที่ (dd/mm/2010) ในหน้าต่างที่แสดงผล GFR ที่ รพ. ท่าตะโกโพสนั้นให้เป็นปี พ.ศ. ได้หรือไม่ครับ เป็นเพราะโปรแกรม หรือว่าเครื่อง client นั้นครับ
นั่นน่าจะเป็น win7 ครับ ส่วนนี้ นำมาจาก Script pre_vn_script ในบอร์ดที่แจกไว้หน่ะครับ
ที่ อ. ในบอร์ดทำไว้ครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21592.0

ท่าตะโก ใช้ Script แสดงผลที่ห้องแพทย์ จากในบอร์ด
และโปรแกรมนี้ ในการ Update ค่า gfr ลงตาราง opdscreen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:49:38 AM »
0

ได้แล้วครับ   ขอบคุณมาก เหลือแต่ทำอย่างไรให้ pop up  แบบนี้ครับ

dusit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:53:36 AM »
0

ได้แล้วครับ   ขอบคุณมาก เหลือแต่ทำอย่างไรให้ pop up  แบบนี้ครับ
กระทู้นี้ครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21592.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:04:12 AM »
0

เปลี่ยนเป็น sLastCrDate:=FormatThaiDate('d mmmm yyyy ',LastCrDate);

ออฟไลน์ admin30

• Sr. Member
    • ioffer resume
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:45:54 PM »
0
ขอบคุณครับ
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

ออฟไลน์ zenki

• Newbie
  • *
  • ต้นน์ คับผม
    • facebook
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 16:02:07 PM »
0
ขอลองเอาไปใช้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลท่าอุเทน อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม
ขึ้นระบบ ปี 2007
Ram 4 GB Os OracleLinux6 v.2.6.32 MySql 5.5.11-55-percona

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 16:12:34 PM »
0
ขอลองเอาไปใช้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

-----------------------------------------------------------------
ใน HOSxP มีอยู่แล้วนะครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=29226.msg244230#msg244230

ออฟไลน์ tikza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 18:32:59 PM »
0
ขอวิธีทำด้วยค่ะ