ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้หน่อยครับเกี่ยวกับตารางเก็บ log  (อ่าน 7356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muxmonster

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
สมมติเหตุการณ์นิดนะครับ: ถ้ามีผู้ป่วยมาอ้างว่าได้มารับการตรวจรักษาในวันนั้นๆ แต่ในระบบ hosxp ไม่พบข้อมูลการมารักษาในวันที่ผู้ป่วยอ้างเลย แต่ผู้ป่วยกลับอ้างอีกว่าทางโรงพยาบาลหรือทาง Admin เป็นคนลบข้อมูลการรักษาในวันดังกล่าว ซึ่งเมื่อผมกลับมาดูที่ตาราง ksklog ก็พบว่าไม่มีการกระทำกับข้อมูลของผู้ป่วยที่มาอ้างในวันนั้นๆ เลยจริงๆ คือผมอยากทราบเหตุผลของแต่ละคนในการบอกให้ผู้ป่วยทราบจริงๆครับ แล้วในกรณีนี้ถ้าผมต้องการหลักฐานเพื่อไปใช้ยืนยันกับผู้ป่วยผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ เผอิญเจอคำตอบที่ว่า "ทางโรงพยาบาลหรือทาง Admin เป็นคนลบข้อมูลการรักษา" ผมก็ไม่รู้จะตอบเขายังไง ขอบคุณมากครับ :)
<b>:: ก้าวแรกสำคัญเสมอ ::</b>
<hr>
<b>Banmi Hospital</b>
<b>:: Server Spec ::</b>
<b>Master:</b> HP Proliant DL320G6 Intel Xeon E5504 CPU 2.0GHz Quad Core
<b>Ram:</b> DDR3 8 GB
<b>HDD:</b> Sata 500 GB
------------------------------------
<b>Slave:</b> Acer Altos Intel Xeon CPU 2.80GHz
<b>Ram:</b> DDR SDRAM 3 GB
<b>HDD:</b> Sata 250 GB
------------------------------------
<b>:: Application & Operating System :: </b>
<b>Database Master:</b> MySQL Server v. 5.1.30
<b>Database Slave:</b> MySQL Server v. 5.1.30 + Pecona
<b>Operating System:</b> Linux CentOS 5.3 of both
<b>:: Installed System ::</b>
at 25/05/2550 by BMS Team
<b>:: Client Connection :: </b>
About 70 - 90 Connection.
<hr>

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
Re: สอบถามท่านผู้หน่อยครับเกี่ยวกับตารางเก็บ log
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:10:12 PM »
0
เอา OPDCARD มาดูสิครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามท่านผู้หน่อยครับเกี่ยวกับตารางเก็บ log
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:52:04 PM »
0
ถ้าองค์กรผ่าน HA แล้ว..ก็ต้องมีระบบสำรองข้อมูลที่เป็นมาตรฐานหรือมี log การทำงานได้ใน backup หรือในระบบ realtime sync datacenter จังหวัดหรืออำเภอ  และอย่างที่น้องกอล์ฟบอกเช่นใบสั่งยาหรือหลักฐานภาพจากระบบวงจรปิดในวันที่การเข้ารับบริการในรพ.ตั้งแต่ยามประตูหน้า คัดกรอง ตรวจโรค คิดค่าใช้จ่ายจนรับยากลับบ้าน  ผมเชื่อว่า เวลาในระบบภาพของไฟล์วีดีโอวงจรปิด คงไม่ขาดหายเป็นหลายๆ นาทีในวันนั้น...และ คงไม่ข้ามไปมาในช่วงเวลาที่ผู้รับบริการอ้าง...แต่ทั้งหมดอยู่ที่ความจริง  The Fact ขององค์กรครับ....คงจะมีบ้างสักอย่างที่ช่วยเป็นหลักฐานยืนยันครับ.
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:28:27 AM »
0
สมมติเหตุการณ์นิดนะครับ: ถ้ามีผู้ป่วยมาอ้างว่าได้มารับการตรวจรักษาในวันนั้นๆ แต่ในระบบ hosxp ไม่พบข้อมูลการมารักษาในวันที่ผู้ป่วยอ้างเลย แต่ผู้ป่วยกลับอ้างอีกว่าทางโรงพยาบาลหรือทาง Admin เป็นคนลบข้อมูลการรักษาในวันดังกล่าว ซึ่งเมื่อผมกลับมาดูที่ตาราง ksklog ก็พบว่าไม่มีการกระทำกับข้อมูลของผู้ป่วยที่มาอ้างในวันนั้นๆ เลยจริงๆ คือผมอยากทราบเหตุผลของแต่ละคนในการบอกให้ผู้ป่วยทราบจริงๆครับ แล้วในกรณีนี้ถ้าผมต้องการหลักฐานเพื่อไปใช้ยืนยันกับผู้ป่วยผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ เผอิญเจอคำตอบที่ว่า "ทางโรงพยาบาลหรือทาง Admin เป็นคนลบข้อมูลการรักษา" ผมก็ไม่รู้จะตอบเขายังไง ขอบคุณมากครับ :)
ขออนุญาตแลกเปลี่ยนนะครับ
1. Admin คือจำเลยในสังคมของผู้ดูแระบบอันดับแรก ทำให้หลายๆคนหวั่นกลัวด้วยความขัดแย้งภายในเป็นเรื่องปกติ แต่อุปกรณ์เครื่องมือของโรงพยาบาลด้าน IT จะช่วยคานความถูกต้องโปร่งใสเอาไว้ รวมถึงระบบการสำรองข้อมูลของโรงพยาบาลและการสร้างตัวตายตัวแทนของผู้ดูแลระบบให้มีมากกว่า 1
2. Hard copy ไม่ว่าจะเป็น OPD card ที่ Print เก็บเอาไว้ ใบสั่งยา หรือ ฐานข้อมูลอื่นใดที่ส่งให้หน่วยงานกองทุนต่างๆ (ถ้าจำเป็นต้องตรวจสอบกันถึงขนาดนั้น)
3. อย่างที่ อ.เกื้อบอก ในวันที่ Pt. มาในวันดังกล่าว นั่งตรงจุดใดของ โรงพยาบาล มีกล้องจับได้หรือไม่
4. ถึงขนาดต้องตรวจสอบขนาดนั้น Pt. คนนั้นจะต้องไม่ธรรมดา ขอให้ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรมาถึง รพ.จะดีมาก ไม่ได้ประวิงเวลา แต่จะได้เป็นหลักฐานที่สำคัญหากมีเหตุจำเป็น
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

ออฟไลน์ nutsuanplu

• Full Member
  • Respect: +3
    • ฝากผลงาน web รายงานผล lab ด้วยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:51:01 AM »
0

ถ้ามีคนใช้ Navicat แอบลบ ก็จะตรวจสอบไม่ได้เหมือนกันนะครับ
คงต้องหาวิธีอื่น ในการตรวจสอบแล้วหล่ะครับ สู้ๆ ครับพี่
ณัฐวุฒิ วงษ์แพทย์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 15:44:13 PM »
0
ถ้ามีคนใช้ Navicat แอบลบ ก็จะตรวจสอบไม่ได้เหมือนกันนะครับ
คงต้องหาวิธีอื่น ในการตรวจสอบแล้วหล่ะครับ สู้ๆ ครับพี่
ต่อให้มี Navicat หรือโปรแกรมอื่นใด ถ้าเขาไม่รู้ user name + password ที่จะเข้าถึงฐานข้อมูลของเราได้ เขาก็ทำอะไรไม่ได้ครับ นี่คือเรื่องของการรักษาความปลอดภัยในระบบครับ
ผมบอกน้อง ๆ ในหน่วยงานเสมอว่า หัวใจของงานของเราคือ 2S ครับ
S แรก คือ Security
S ที่สองคือ Stability
เมื่อ สรพ. มาประเมินผมก็นำเสนอในสองประเด็นนี้เป็นหลักครับ ว่าเราทำอย่างไรให้งาน IT เรามี 2S นี้ และมีผลกระทบกับองค์กรของเราอย่างไร
แต่เราก็อาจจะเจอกับคนที่ฝ่าฝืนมาตรการทั้งสอง ก็คงต้องจัดการไปตามสมควร (ว่ากล่าวตักเตือน/ลงโทษ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:38:59 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:11:54 PM »
0
ต่อให้มี Navicat หรือโปรแกรมอื่นใด ถ้าเขาไม่รู้ user name + password ที่จะเข้าถึงฐานข้อมูลของเราได้ เขาก็ทำอะไรไม่ได้ครับ นี่คือเรื่องของการรักษาความปลอดภัยในระบบครับ
ผมบอกน้อง ๆ ในหน่วยงานเสมอว่า หัวใจของงานของเราคือ 2S ครับ
S แรก คือ Security
S ที่สองคือ Stability
เมื่อ สรพ. มาประเมินผมก็นำเสนอในสองปรเด็นนี้เป็นหลักครับ ว่าเราทำอย่างไรให้งาน IT เรามี 2S นี้ และมีผลกระทบกับองค์กรของเราอย่างไร
แต่เราก็อาจจะเจอกับคนที่ฝ่าฝืนมาตรการทั้งสอง ก็คงต้องจัดการไปตามสมควร (ว่ากล่าวตักเตือน/ลงโทษ)
ถ้าทำบ่อย และจงใจ อย่าทำตามสมควรเลย อ. จัดหนักได้ยิ่งดี
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:13:08 PM »
0
แนะนำให้มีการกำหนดสิทธิ์การใช้งานของเจ้าหน้าที่แต่ละ ฝ่าย/แผนก ครับ เป็นสิ่งที่ง่ายที่ควรจะทำ

โดยแยกเป็น group  ต่างๆ ไว้ เพื่อง่ายต่อการเพิ่ม บุคลากรเข้าไปใช้งานครับ  และ มีการตรวจสอบฐานข้อมูลให้เป้นปัจจุบันครับ    

สิ่งที่ควรตรวจสอบในตอนนี้ก็คือ  นำฐานข้อมูลหลังวันที่แจ้งการมารับบริการมา restore เข้ามาตรวจสอบ  (หากได้ทำการ backup ทุกวันครับ)  

และอีกอย่าง  ตรวจสอบเอกสารจากแหล่งต่างๆ เช่น ใบเสร็จ บัตรนัด  แลป  ทุกสิ่งที่พิมพ์ออกจากโรงพยาบาล

เพื่อยืนยันในสิ่งที่เป็นไปได้ว่าคนที่แจ้งนั้น แน่ใจว่าวัน เวลา  ตรงกันไหม

สู้ๆ  ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้หรอกครับ    กำหนดสิทธิ์การใช้งานของ user  สำคัญ ที่สุดครับ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:39:56 PM »
0
ถ้าทำบ่อย และจงใจ อย่าทำตามสมควรเลย อ. จัดหนักได้ยิ่งดี
ผมใช้วิธีเรียกผู้ปกครองมาพบครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:35:49 PM »
0
และคน  ๆ นั้น...อาจเป็นเราเอง...ดังนั้นพยายามจัดการระบบอย่างรอบคอบเสมอ  สำเนาแฟ้มต่าง ๆ ก่อนมาการปรับปรุงแก้ไข  เมื่อพลาด ก็นำของเดิมกลับมาได้ครับ..ทุกตารางที่อาจ Update  Delete หรือ ใด ๆ ก็ตามที่เกี่ยวข้องกับสารสนเทศการบริการและข้อมูลสุขภาพของผู้ป่วยครับ....

ปัจจุบันผมแทบจะไม่ได้ใช้ Navicat กับ HISใน รพ.เลยครับ... :D 

(แค่แนวทางส่วนตัวครับ)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x