ผู้เขียน หัวข้อ: windows เถื่อน  (อ่าน 7683 ครั้ง)

ออฟไลน์ siripong

• Full Member
  • Respect: 0
windows เถื่อน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:42:10 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่ามีคนรพ.บ่น รพ.ใช้วินโดว์ปลอม โปรแกรมปลอมๆ พอเอาไปลงโปรแกรมงานต่างๆไม่ได้ รบกวนสอบถามอ.ทั้งหลาย ท่านไหนซื้อของแท้มาใช้บ้าง และราคาประมาณเท่าไรต่อเครื่อง มันต่างกันอย่างไร ครับ. แต่ที่ใช้ในปัจจุบันผมใช้แผ่นเถื่อน แต่ใช้ได้ดีนะครับ
siripong wongtap
รพ.ปทุมราชวงศา จ.อำนาจเจริญ (ขนาด 30 เตียง)
-------------------------------------------
Tel : 045-465231-2 ต่อ 104, 085-4972067
master : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
Slave : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
MySql : 5.1.30 Percona
Client : 50 เครื่อง
ขึ้นระบบ  เมื่อ ปี 51 โดย BMS

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: windows เถื่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:44:14 PM »
0
ทุกปีจะมีการจัดซื้อเครื่องใหม่ ผมก็จะรวมกับค่าเครื่องไปเลยครับ (ราคาเครื่อง+ราคา OS) โดยยึดราคาตาม http://www.mict.go.th/comprice/main.php?filename=index
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 16:50:18 PM »
0
ลีนุกส์ ทุกเครื่องไปเลย ท่าน

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ ismailsa

• Respect: +4
    • www.tydhospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 17:04:13 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่ามีคนรพ.บ่น รพ.ใช้วินโดว์ปลอม โปรแกรมปลอมๆ พอเอาไปลงโปรแกรมงานต่างๆไม่ได้ รบกวนสอบถามอ.ทั้งหลาย ท่านไหนซื้อของแท้มาใช้บ้าง และราคาประมาณเท่าไรต่อเครื่อง มันต่างกันอย่างไร ครับ. แต่ที่ใช้ในปัจจุบันผมใช้แผ่นเถื่อน แต่ใช้ได้ดีนะครับ
ลงโปรแกรมงาน หมายถึงโปรแกรมอะไรครับ ผมว่าทุกโปรแกรมก็ลงได้นิครับ ให้ตรง spec ตามที่โปรแกรมต้องการก็น่าได้อยู่นะครับ วินโดสว์แท้ Vs ปลอม ในความคิดของผมไม่ต่างกันครับ ถ้าต่างก็ราคาแหละครับ (ค่าลิขสิทธิ์ windows+office) ผมเลยหาตัวฟรี เสถียร ใช้งานดีกว่า เอางบไปซื้ออะไหล่แรง ๆ มาใช้ดีกว่าไหมครับ
นายอิสะมะแอ สะ นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จ.ปัตตานี
Server MASTER HP ML150G5  Intel Quadcore Xeonl  Ram 5G   HD 160 G SATA2  Centos 4.7serverCD-64 Bit   mysql  Percona ExtraDB 5.1.47-64 Bit hosxp  3.53.9.21
Replicate Server AMD X2 Duacore Ram 2 G
Datacenter Site www.tydhospital.org:9999
Website www.tydhospital.org
E-mail : air_comsci@hotmail.com
Tel : 089-8703569
รับผิดชอบ 1 รพ. 2 รพ.สต 2 สอ. 1 สสอ.

ออฟไลน์ siripong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 17:30:33 PM »
0
ลงโปรแกรมงาน หมายถึงโปรแกรมอะไรครับ ผมว่าทุกโปรแกรมก็ลงได้นิครับ ให้ตรง spec ตามที่โปรแกรมต้องการก็น่าได้อยู่นะครับ วินโดสว์แท้ Vs ปลอม ในความคิดของผมไม่ต่างกันครับ ถ้าต่างก็ราคาแหละครับ (ค่าลิขสิทธิ์ windows+office) ผมเลยหาตัวฟรี เสถียร ใช้งานดีกว่า เอางบไปซื้ออะไหล่แรง ๆ มาใช้ดีกว่าไหมครับ
เป็นโปรแกรมที่หน่วยงาน ต่างๆ พัฒนาขึ้นและเรียกจนท.ที่รับผิดชอบงานเข้าไปลงโปรแกรม พอลงไม่ได้ก้มาบ่นว่า วินโดว์ปลอม ผมก้ยังไม่เห็นโปรแกรมนั้นเลยครับ  แต่มันก้ดีที่เขาว่าของปลอม จะได้คุยกับผู้บริหารให้ซื้อวินโดว์จริงเลย จะได้แก้ปัญหาไม่มาบ่นหาเรื่องอีก   แต่ก้คิดว่าคราวต่อไปถ้าเขาเอาไปใช้แล้วไม่เวิร์กแล้วจะโทษอะไรละคราวนี้ โทษที่ครับบ่นให้ฟังเล็กน้อย ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่ตอบนะครับ ผมชอบชุมชน hosxp เพราะหัวอกเดียวกันเยอะ(IT)
siripong wongtap
รพ.ปทุมราชวงศา จ.อำนาจเจริญ (ขนาด 30 เตียง)
-------------------------------------------
Tel : 045-465231-2 ต่อ 104, 085-4972067
master : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
Slave : IBM X3400 Quad Core Intel XEON 2.0 GHz Ram 2 Gb
MySql : 5.1.30 Percona
Client : 50 เครื่อง
ขึ้นระบบ  เมื่อ ปี 51 โดย BMS

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 17:39:50 PM »
0
ถ้าจะซื้อ พิจารณาแบบ Volume License ไปเลยครับ เพราะเดี๋ยวต้องมีเครื่องใหม่มาลงเรื่อยๆ

อีกอย่างก็ปรับเป็น Windows 7 ไปเลยครับ ตอนนี้ Windows XP กำลังจะตาย (มั้ง) ครับ  ;D ;D
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 19:42:44 PM »
0
ถ้าจะซื้อ พิจารณาแบบ Volume License ไปเลยครับ เพราะเดี๋ยวต้องมีเครื่องใหม่มาลงเรื่อยๆ

อีกอย่างก็ปรับเป็น Windows 7 ไปเลยครับ ตอนนี้ Windows XP กำลังจะตาย (มั้ง) ครับ  ;D ;D

OS ---> XP และ 2003 นั้น Micro$oft เขาหยุด support แล้วครับ ...  :( :(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 22:22:09 PM »
0
ผมซื้อแบบ OEM License ซึ่งมาพร้อมกับเครื่อง เวลาลงเซ็ตไม่ต้อง Activate ให้วุ่นวาย ซึ่งราคาก็พอ ๆ กับซื้อแบบ Volume License แต่การจะซื้อ VOL จะต้องมีปริมาณสมชื่อครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าซื้อขั้นต่ำเท่าไร
ถามว่าจำเป็นต้องของแท้ไหม จากประสบการณ์บอกได้เลยว่าไม่ ผมยังไม่เคยเจอว่าเป็น win ปลอดแล้วโปรแกรมไม่ได้ มีแต่ใช้แล้วเสถียรหรือเปล่า แต่ถ้าสามารถก็ซื้อของแท้ไปเถอะครับ ถึงกระนั่น เสถียรภาพไม่ได้ขึ้นอยู่กับแท้หรือปลอมเพียงอย่างเดียว ถ้าใช้ของปลอมแต่เป็นตัวเดิม ๆ ที่ไม่ใช่แบบ rebuild ก็น่าจะโอเค, ประเด็นต่อมาคือเรื่องการอัพเดท patch ต่าง ๆ อันนี้สำคัญครับ ถ้าเราซื้อของแท้ก็อัพเดทแบบสบายใจ แต่ถ้าใช้ของก๊อปก็ต้องระวังหน่อย แต่ทำระดับองค์กรลองดูเรื่อง patch deploy service ถ้าของ ms เรียกว่า wsus ก็น่าจะช่วยลดการตรวจสอบของ ms ได้ ที่บอกว่าสำคัญเพราะช่วยเพิ่มเสถียรภาพของโปรแรม และช่วยลดปัญหาพวก malware ด้วย ลองดูแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 22:22:31 PM »
0
 ;D ต่อให้แท้ 10000000 % ก็ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ ขอให้ปลอมแบบ Original  

ถ้าเป็น dark หรือแบบปรับแต่ง ต่างๆ นานา นี่ มีปัญหาบ่อยแน่นอนครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ bbbas

• ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:39:05 AM »
0
ของแท้กับเถื่อนไม่ต่างกันหรอกครับ ของผมใช้เป็น original ครับ ใช้งานได้ดีครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ khetrat

• Jr. Member
  • **
  • PM BMS
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:46:28 AM »
0
1 ถ้าเอาถูกใจ ก็ใช้ของก๊อป แต่ไม่ถูกต้องแน่นอนไม่ว่าทางไหน
2 แต่ถ้าเอาความถูกต้อง ก็ต้องเป็นของแท้ครับ

ใช้งานไม่ต่างกันครับ แต่นโยบาลของ รพ จะใช้แบบไหน
เวลามีปัญหาเขาไม่สนว่าเหตผลอะไร เขาสนว่าตอนนี้มีอะไรอยู่ในเครื่องครับ