ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำ database 2 ก้อนครับ  (อ่าน 3751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin banrai

• Full Member
  • Respect: 0
อยากทำ database 2 ก้อนครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 20:28:28 PM »
0
คือว่าในคอมพิวเตอร์ของผมมีฐานข้อมูลอยู่ เมื่อผมนำฐานข้อมูลของเพื่อน ๆ มาทดสอบทำให้ต้อง restore ข้อมูลของเพื่อนเข้ามาในเครื่องของผมและเมื่อผมแก้ไขข้อมูลเสร็จผมก็คืนข้อมูลกลับให้เพื่อน
พร้อมกับต้อง restore ข้อมูลของตนเองกลับมาเพื่อจะนำมาใช้ต่อ อยากทราบว่า มีวิธีที่จะทำให้ Hosxp pcu ของผมสามารถทำข้อมูลได้ 2 ฐานมั๊ยครับ ผมจะได้ไม่ต้อง restore กลับไปกลับมาตลอด
รบกวนอาจารย์ทุก ๆ ท่านหน่อยครับ
Server Windows XP Ram 4 GB

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: อยากทำ database 2 ก้อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 20:35:30 PM »
0
ก็ไปสร้าง database ใหม่อีกก้อน แล้วก็กำหนดให้ HOSxP/HOSxP PCU ที่ใช้ไป connect กับ database ก้อนนั้นสิครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: อยากทำ database 2 ก้อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 22:18:15 PM »
0
 ;D มาสร้าง database แบบกวนๆ กันดีกว่า 555 แบบที่มืออาชีพเขาไม่ทำกัน ;D

1. ไปที่ C:\Program files\hosxp_pcu\mysql\data    แล้วคลิกขวา>New Folder  (ตั้งชื่อเอาเองนะ) เสร็จแล้ว
2. ลงโปรแกรม Hosxp  แล้วตั้ง Connect ไปที่ database ที่สร้างตามข้อ 1
3. ที่ Provider URL  ให้ใส่คำว่า emergency  แล้วตกลง
4. username กับ password เข้าใช้โปรแกรม ก็ใส่ emergency ทั้งสองรายการ แค่นี้ครับ
5. ระบบก็จะเข้าสู่หน้าต่าง Restore data ให้แล้วครับ เสร็จแล้ว
6. เมื่อนำเข้าข้อมูลเสร็จ ก็สามารถใช้ hosxp_pcu ตั้งค่า connect ไปฐานใหม่ ใช้ทดสอบได้เลยครับ

ผมทำประจำครับ จะทดสอบกี่สถานบริการก็ได้ ไม่กระทบกับฐานเดิมเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 08:41:31 AM โดย Terminator2012 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549