ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์ Sticker ยา  (อ่าน 10978 ครั้ง)

ออฟไลน์ JACK_LOMKAO

• Sr. Member
  • Respect: 0
พิมพ์ Sticker ยา
« เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:05:29 AM »
0
สวัสดีครับ อ. ทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องรบกวน ท่าน อ. ครับคือเรืองมันมีอยู่ว่า
       ผมจะนำเครื่องพิมพ์ Sticker thermal  (ฉลากยา) ไปติดตั้งให้ทุก รพ.สต. ในเขตรับผิดชอบ
เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับ เจ้าหน้าที่ รพ.สต. ที่ไม่ต้องมานั่งเขียนซองยา (ช้า ไม่ชัดเจน)
แต่!! ติดที่ว่าสั่งพิมพ์ Sticker จาก HOSxP PCU แล้ว แถวที่สี่ (ข้อบ่งใช้ หรือ ข้อควรระวัง) ไม่ถูกพิมพ์ออกมาด้วย
แต่ใน HOSxP ของ รพ. พิมพ์แถวที่สี่ออกมาได้   ผมจะเข้าไปทำเพิ่ม ใน HOSxPPrintServerMainForm
ตรงปุ่ม Design Detail OPD แต่ในหน้าออกแบบ แถวที่สี่ อ.MN ก็ทำให้แล้ว ลอง Preview มันก็เห็น (ดูในรูปได้เลย)
ก็เลยจะขอความช่วยเหลือ อ. ทุกท่านครับ พอจะแนะนำผมได้มั้ยครับ ผมจะเอาเครื่องไปลง อาทิตย์หน้านี้แล้วครับผม
15 รพ.สต. ครับ ขอบพระคุณครับผม
รพ.สมเด็จพระยุพราชหล่มเก่า เพชรบูรณ์ (รพช.60 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP เมษายน 2552 ปัจจุบันใช้  Version ไหนสมบูรณ์
ก็ใช้ Version นั้น

Re: พิมพ์ Sticker ยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:26:52 AM »
0
เงียบมาก  ??? ???
รพ.สมเด็จพระยุพราชหล่มเก่า เพชรบูรณ์ (รพช.60 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP เมษายน 2552 ปัจจุบันใช้  Version ไหนสมบูรณ์

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:49:08 AM »
0
ตัว Print Server ของ HOSxP PCU ยังมีข้อจำกัดบางอย่างในการใช้งานครับ

แก้ไขตัวรายงานเองลำบาก ถ้าหาก กรณีต้องการใช้แบบฟอร์ม เดียวกันทั้งอำเภอ หรือ ทั้งจังหวัด

คงต้องรอ อ.ชัยพร ปรับปรุงเพิ่มเติมครับ

ผมแนะนำวิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า  และเป็นวิธีที่ อำเภอผมใช้อยู่ คือ

มี 1 เครื่อง ที่ลง HOSxP ตั้งค่าการเชื่อมต่อไปที่ ip server  เชื่อมต่อการใช้งานปกติเลยครับ
แค่เปลี่ยนชื่อ database  เป็น hosxp_pcu
เพื่อเปิด Print sticker Server

นำเข้า
Form-Sticker-OPD-Summary
Form-Sticker-OPD-Detail

ผลที่ได้คือ พิมพ์สติ๊กเกอร์ มีข้อความฉลากช่วย สามารถแก้ไข Form สติ๊กเกอร์ ได้เอง และนำ Form นั้น แจกจ่ายไปทั้งอำเภอ หรือ ทั้งจังหวัดได้ โดยการ Export Form ให้ที่อื่นๆครับ ;)

ปล. วันนี้วันหยุดอาจมีการตอบช้าไปบ้างนะครับผม ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 11:52:11 AM โดย TanKit »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:56:22 AM »
0
ตัว Print Server ของ HOSxP PCU ยังมีข้อจำกัดบางอย่างในการใช้งานครับ

แก้ไขตัวรายงานเองลำบาก ถ้าหาก กรณีต้องการใช้แบบฟอร์ม เดียวกันทั้งอำเภอ หรือ ทั้งจังหวัด

คงต้องรอ อ.ชัยพร ปรับปรุงเพิ่มเติมครับ

ผมแนะนำวิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า  และเป็นวิธีที่ อำเภอผมใช้อยู่ คือ

มี 1 เครื่อง ที่ลง HOSxP เพื่อเปิด Print sticker Server

นำเข้า
Form-Sticker-OPD-Summary
Form-Sticker-OPD-Detail

ผลที่ได้คือ พิมพ์สติ๊กเกอร์ มีข้อความฉลากช่วย สามารถแก้ไข Form สติ๊กเกอร์ ได้เอง และนำ Form นั้น แจกจ่ายไปทั้งอำเภอ หรือ ทั้งจังหวัดได้ โดยการ Export Form ให้ที่อื่นๆครับ ;)

ปล. วันนี้วันหยุดอาจมีการตอบช้าไปบ้างนะครับผม ;D

ขอบคุณท่าน TanKit ครับผม น่าคิด เดี๋ยวจะลองดูครับผม (รอ อ.ท่านอื่น แนะนำอีกครับผม ;D)

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 14:52:18 PM »
0
ลองดูที่  http://www.phc62chonburi.com/forum/index.php?topic=302.0 นะครับ น่าจะเป็นที่ข้อมุลในฟิลด์ Therapeutic ของตาราง drugitems ในฐาน hosxp_pcu

หลังจากออกแบบสติ๊กเกอร์แล้ว น่าจะต้องออกจากโปรแกรมทั้งหมดก่อนแล้วจึงเรียกใช้ใหม่จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง ดูเรื่องการกำหนดขนาดกระดาษใน properties ของ printer ด้วยอาจทำให้บางบรรทัดหลุดหายไป
Zebra TLP 2844 ถ้าใช้บน win7 ต้องอัปไดรเวอร์จากหน้าเวปก่อนจึงจะกำหนดขนาดกระดาษได้พอดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 15:20:14 PM โดย Bangkaja Distric Health Center »
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี