ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการคีย์ข้อมูลวัคซีนหน่อยครับ (สงสัยมานาน)  (อ่าน 10556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin banrai

• Full Member
  • Respect: 0
เมื่อคีย์ข้อมูลวัคซีน EPI แล้ว
ตรงหัตถการต้องคีย์การฉีดยา IM หรือปล่าวครับ และ
ตรง medication ต้อง คีย์ข้อมูลวัคซีน เช่น JE1,OPV4 หรือปล่าวครับ
เพราะว่าเราคีย์ข้อมูลวัคซีนต่าง ๆ ในระบบงานไปแล้ว
Server Windows XP Ram 4 GB

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
Re: สอบถามการคีย์ข้อมูลวัคซีนหน่อยครับ (สงสัยมานาน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 14:39:03 PM »
0
เมื่อคีย์ข้อมูลวัคซีน EPI แล้ว
ตรงหัตถการต้องคีย์การฉีดยา IM หรือปล่าวครับ และ
ตรง medication ต้อง คีย์ข้อมูลวัคซีน เช่น JE1,OPV4 หรือปล่าวครับ
เพราะว่าเราคีย์ข้อมูลวัคซีนต่าง ๆ ในระบบงานไปแล้ว

ตรง medication คีย์เพื่อคิดเงินครับ

แต่ตรง EPI คีย์เพื่อส่งออกข้อมูลครับ

แต่ในโปรแกรมสามารถตั้งค่าให้คีย์ใน EPI แล้วมาแสดงใน medication ได้ด้วยนะครับ

วิธีการคือ เอาเลข icode ของวัดซีนมาใส่ที่ตาราง epi_vaccine ที่ฟิล icode ครับ

แล้วเมื่อทำแล้วเวลาคีย์ vaccine ใน EPI โปรแกรมจะเอามาใส่ใน medication ให้ครับ
---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

Re: สอบถามการคีย์ข้อมูลวัคซีนหน่อยครับ (สงสัยมานาน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 15:55:06 PM »
0
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้น ในตาราง drugitems ต้องมีข้อมูลวันซีนแยกแต่ละเข็มใช่ไหมครับ เช่น DTP1,DTP2,OPV1,OPV2 เป็นต้น ครับ

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 15:58:39 PM »
0
ถ้าเป็นเช่นนั้น ในตาราง drugitems ต้องมีข้อมูลวันซีนแยกแต่ละเข็มใช่ไหมครับ เช่น DTP1,DTP2,OPV1,OPV2 เป็นต้น ครับ

ถ้าคิดเงินค่ายาเพิ่ม(ไม่รวมค่าฉีด)ก็ต้องมีใน drugitems ครับ
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 16:29:17 PM »
0
ไม่

ตรง medication คีย์เพื่อคิดเงินครับ

แต่ตรง EPI คีย์เพื่อส่งออกข้อมูลครับ

แต่ในโปรแกรมสามารถตั้งค่าให้คีย์ใน EPI แล้วมาแสดงใน medication ได้ด้วยนะครับ

วิธีการคือ เอาเลข icode ของวัดซีนมาใส่ที่ตาราง epi_vaccine ที่ฟิล icode ครับ

แล้วเมื่อทำแล้วเวลาคีย์ vaccine ใน EPI โปรแกรมจะเอามาใส่ใน medication ให้ครับ
ไม่ต้องครับ มันจะเชื่อมค่าใช้จ่ายยาจากการลงัคซีน ที่การให้ริการส่งเสริมสุขภาพ

เรื่องวัคซีน ปรึกษา ป๋าเจดีย์ เลยครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 17:00:04 PM »
0

ในตาราง drugitems มีรายการวัคซีนแค่ชื่อครับ เช่น  VACCINE DTP , VACCINE JE  ครับ
ส่วน DTP1,DTP2 ฯลฯ เป็นครั้งของการฉีดวัคซีน โดยที่วัคซีนก็ตัวเดียวกันนี่แหละ ดังนั้นในตาราง Drugitems จึงไม่ต้องแยกรายการตามเข็มครับ อาจจะไปทำรายการตรงวิธีการใช้แทนก็ได้  ถ้าทำการเชื่อมค่าใช้จ่ายไว้ที่ตารางวัคซีน เวลาลงรายการวัคซีน มันจะดึงรายการยา เช่น คุณลงรายการฉีด DTP1,DTP2 หรือ DTP3 ก็ตามมันจะดึงรายการ VACCINE DTP ในตาราง  drugitems  มาเพิ่มให้ใน medication อัตโนมัติ ซึ่งจะมีผลกับการส่งออกข้อมูลในแฟ้ม EPI และแฟ้ม Drugs

ส่วนการลงหัตถการ คือการฉีด IM (ใน ICD9 จะมีหัตถการเฉพาะวัคซีน) เมื่อลงการฉีดแล้วถ้าเชื่อมค่าใช้จ่ายถูกต้องมันจะดึงรายการมาลงใน medication เป็นการฉีดวัคซีน IM ครับ ซึ่งจะมีผลการกับส่งออกข้อมูลในแฟ้ม Proced ครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ arabama

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 07:10:35 AM »
0
- เพิ่มวัคซีนแต่ละชนิดลงใน drugitems โดยให้มีรหัสมาตรฐาน 24 หลัก ราคา อื่นๆ เหมือนยาทั่วไป
  และเลือกจ่ายให้ตรงกับที่ฉีด น่าจะมีปัญหาแค่ตัว JE เท่านั้นว่าจะเป็น Nakayama หรือ Beijing เพราะปริมาณการฉีดไม่เหมือนกัน
- หัตถการ วิธีการฉีดนั้นตามแต่วัคซีนแต่ละชนิด  เช่น
   BCG         ID
   HBV         IM
   DTP,dT    IM
   M,MMR    SC
   JE           SC  ฯลฯ  ประมาณนี้ครับ
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:29:16 AM »
0
วัคซีนแต่ละตัวต้องมี หัตถการเป็นของตัวเอง
ผมไม่เคยทราบมาก่อน แบบนี้ต้องไปหา DID ของวัคซีนแต่ละตัวและ
หัตถการของแต่ละตัว ปวดหัวแน่นอนเลยครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ความกระจ่างครับ

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:36:37 AM »
0
วิธีการฉีดนั้นพยาบาลหรือผู้ให้บริการน่าจะรู้ดีกว่า  Admin  นะคะ เราแค่แนะนำวิธีการเก็บข้อมูลก็พอหรือบันทึกตาม Flow และตามความเป็นจริงที่ให้บริการ
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง