ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่องคำสั่งเขียนรายงานให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 6752 ครั้ง)

ออฟไลน์ panda

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
 :'( :'( รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูรายงานให้หน่อยค่ะ  ตรงระยะเวลาสรุปใช้คำสั่งอารายอ่ะ :'( :'(  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
(เอาวันที่คืน - วันที่รับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 16:17:09 PM โดย panda »
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ ลูกจ้างชั่วคราว(มือใหม่หัดทำ)
โรงพยาบาลห้วยพลู จังหวัด นครปฐม
วัยรุ่น :  มีเวลา + มีกำลัง... แต่ไม่มีเงิน 
วัยทำงาน : มีเงิน +มีกำลัง....แต่ไม่มีเวลา 
วัยชรา :  มีเวลา +มีเงิน....แต่ไม่มีกำลัง 
จงทำแต่พอดี.....ในตอนที่ยังมี กำลัง 
อย่าโหมงานหนักจน.....ไม่มี เวลา 
แม้จะได้ เงิน มา....แต่อาจไม่ได้ใช้

• **
Re: ช่วยแนะนำเรื่องคำสั่งเขียนรายงานให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 16:52:51 PM »
0
ใช้คำสั่ง DateDiff ใช่เปล่าค่ะ  ;D ;D แล้วใช้งัย.... :'( :'(
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ ลูกจ้างชั่วคราว(มือใหม่หัดทำ)
โรงพยาบาลห้วยพลู จังหวัด นครปฐม
วัยรุ่น :  มีเวลา + มีกำลัง... แต่ไม่มีเงิน 
วัยทำงาน : มีเงิน +มีกำลัง....แต่ไม่มีเวลา 
วัยชรา :  มีเวลา +มีเงิน....แต่ไม่มีกำลัง 
จงทำแต่พอดี.....ในตอนที่ยังมี กำลัง 
อย่าโหมงานหนักจน.....ไม่มี เวลา 
แม้จะได้ เงิน มา....แต่อาจไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ redfireball

• Full Member
  • คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
Re: ช่วยแนะนำเรื่องคำสั่งเขียนรายงานให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:16:19 AM »
0
ลองใช้ timediff ดูครับ
SELECT TIMEDIFF('2011-07-12 13:48:15', '2011-07-04 09:34:43') as times
ประมาณนี้
ศึกษาคำสั่ง sql เพิ่มเติมได้ที่
http://www.java2s.com/Tutorial/MySQL/0280__Date-Time-Functions/Catalog0280__Date-Time-Functions.htm
ครับ
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:14:08 PM »
0
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองดูค่ะ

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 16:15:33 PM »
0
:'( :'( รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูรายงานให้หน่อยค่ะ  ตรงระยะเวลาสรุปใช้คำสั่งอารายอ่ะ :'( :'(  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
(เอาวันที่คืน - วันที่รับ)

ลองเอา variable ไปวาง แล้วด้านในเขียนคำสั่งแบบนี้นะครับ

Value := GetSQLStringData('select concat(TIMESTAMPdiff(day,concat(rent_date," ",rent_time),concat(return_date," ",return_time))," Çѹ  ",'+
' sec_to_time(TIMESTAMPdiff(second,concat(rent_date," ",rent_time),concat(return_date," ",return_time))-'+
' ((TIMESTAMPdiff(day,concat(rent_date," ",rent_time),concat(return_date," ",return_time))*24)*60)*60))as c_datediif'+
' from ipdrent where an="'+DBPipeline['an']+'" and return_date is not null');

พอดีเคยทำไว้ไม่รู้จะใช่ที่ต้องการรึปล่าว  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 16:23:24 PM โดย realaerm »
---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 15:53:24 PM »
0
ขอบคุณมากมายค่ะ คุณ realaerm  ;D ;D ตรงใจสุดๆๆ  แต่ไม่ต้องลบเวลานะค่ะ เอาแค่วัน
ลองแก้ไขแล้ว  ใช้คำสั่ง ดังนี้
GetSQLStringData('select concat(TIMESTAMPdiff(day,rent_date,return_date)," Çѹ  ",'+
' sec_to_time(TIMESTAMPdiff(second,rent_date,return_date)-'+
' ((TIMESTAMPdiff(day,rent_date,return_date)*24)*60)*60))as c_datediif'+
' from ipdrent where an="'+DBPipeline['an']+'" and return_date is not null');
แต่ผลออกมาได้วันจริงค่ะ แต่มี เวลา 00:00:00 ตามมาด้วย ไมทราบว่าต้องแก้ไขตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 16:36:50 PM โดย panda »

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 21:50:37 PM »
0
ขอบคุณมากมายค่ะ คุณ realaerm  ;D ;D ตรงใจสุดๆๆ  แต่ไม่ต้องลบเวลานะค่ะ เอาแค่วัน
ลองแก้ไขแล้ว  ใช้คำสั่ง ดังนี้
GetSQLStringData('select concat(TIMESTAMPdiff(day,rent_date,return_date)," Çѹ  ",'+
' sec_to_time(TIMESTAMPdiff(second,rent_date,return_date)-'+
' ((TIMESTAMPdiff(day,rent_date,return_date)*24)*60)*60))as c_datediif'+
แต่ผลออกมาได้วันจริงค่ะ แต่มี เวลา 00:00:00 ตามมาด้วย ไมทราบว่าต้องแก้ไขตรงไหน

ถ้างั้นแค่นี้ก็ได้ครับ   ;)

แบบที่ 1
GetSQLStringData('select TIMESTAMPdiff(day,rent_date,return_date)as c_datediff '+

แบบที่ 2
GetSQLStringData('select datediff(return_date,rent_date)as c_datediff '+

ปล.แบบที่ 1 จะได้จำนวนวันแบบไม่รวมเศษที่เหลือ แบบที่ 2 คือเอาวันที่มาลบกันเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 08:53:23 AM โดย realaerm »
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 15:37:20 PM »
0
ขอรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยอีกครั้งค่ะ
พอดี User ต้องการให้เอาวันที่คืนเวชระเบียน - วันที่จำหน่ายผู้ป่วย ปัญหาคืออยู่คนละตารางจะทำอย่างไรได้ค่ะ