ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการพิมพ์Stickerยา ให้ออกเครื่องพิมพ์ Print Server โดยสั่งยาจากห้องตรวจแพทย์  (อ่าน 32961 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntagan

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลืออาจารย์ทุกๆ ท่านหน่อยนะคะ

ต้องการให้ Sticker ยา  พิมพ์ออกที่เครื่องพิมพ์ Print Server ที่ห้องยาเครื่องใดเครื่องหนึ่ง    โดยที่จะ Key ยาจากระบบห้องทำงานแพทย์  ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างคะเพื่อให้ Sticker ยา  ออกที่ Print Server ได้  เพราะได้ลองทดสอบ set ค่าต่างๆ ดู  ตามรูป  ก็ไม่สามารถ Print ได้คะ   

รบกวนหน่อยนะคะ
โรงพยาบาลพิจิตร
FreeBSD 9.0 MySQL 5.1.61
HOSxP Version : 3.56.6.20
ขึ้นระบบ : BMS
เริ่ม : 26 ธันวาคม 2550

ออฟไลน์ ittipol

• Hero Member
  • ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
 Print Server ที่เปิดอยู่นั้นเป็นOPD
หรือตรงกับที่เปิดใช้งานอยู่หรือเปล่าครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ที่ห้องยา ต้องเปิด function opd stricker print server  name= OPD ด้วยครับ และเลือกเครื่องพิมพ์ที่เชื่อมต่อกับคอมพ์ห้องยาให้ถูกตัว....แล้วระบบจะย่อการใช้งานอัตโนมัติไว้ที่มุมจอล่างด้านขวา(ห้ามเผลอกดปิดล่ะ)  ของห้องยา    มิเช่นนั้นก็พิมพ์ไม่ออกเช่นเดิม... :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jam10

• Full Member
  • Respect: +1
set ตรงนี้ด้วยน่ะครับ
Mr.Waramate.N
โรงพยาบาล จังหวัดลพบุรี
Server: HP  Ram 128GB.
CentOS 6.5 ,MySQL 5.5.42

ขอขอบคุณอาจาร์ยทุกท่านที่ให้คำแนะนำความรู้ต่างๆและให้ความช่วยเหลือครับ

• Newbie
  • *
ที่ห้องยา ต้องเปิด function opd stricker print server  name= OPD ด้วยครับ และเลือกเครื่องพิมพ์ที่เชื่อมต่อกับคอมพ์ห้องยาให้ถูกตัว....แล้วระบบจะย่อการใช้งานอัตโนมัติไว้ที่มุมจอล่างด้านขวา(ห้ามเผลอกดปิดล่ะ)  ของห้องยา    มิเช่นนั้นก็พิมพ์ไม่ออกเช่นเดิม... :D :D

set เรียบร้อยแล้วคะ  ระบุชื่อ Print server ตรงกันแล้วคะ :'(    :Dแต่ยังไม่ได้ลอง set ตามคุณ jam10 คะ  ขอทดสอบก่อนนะคะ  แล้วจะต้อง shairing  เครื่องพิมพ์ Sticker ด้วยหรือไม่คะ 

ขอบคุณอาจารย์ทุกๆ ท่านมากๆ นะคะ

• Newbie
  • *
      พี่ jam10 คะ  ในส่วน Local ใบสั่งยา Printer  เป็นการพิมพ์ใบสั่งยาที่เครื่องพิมพ์ประจำเครื่องๆ นั้นไม่ใช่เหรอคะ  ที่ต้องการคือ Sticker ยานะคะ  ไม่ใช่ใบสั่งยาอะคะ  หนูจึงคิดว่าไม่ต้องไป set ตรงนี้ก็ได้นะคะ 

ไม่ทราบว่าหนูคิดถูกหรือไม่คะ :-\  ถ้าไม่ถูกอย่างไรช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ  ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital

พี่เกื้อครับ ... เครื่องของห้องยานอกเปิดใช้งานส่วนนี้อยู่แล้ว ครับ และ สามารถให้ จุดซักประวัติ ซึ่งทำงานที่ งานต่าง ๆ เช่น จิตเวช บันทึกและสั่งให้ print sticker ออกที่เครื่องของห้องยาได้ทุกเครื่องครับ
แต่สั่งจากห้องตรวจแพทย์นั้น sticker ไม่ออกครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ที่ system setting มีระบบตัวเลือกการกำหนดค่า  " พิมพ์สติ๊กเกอร์เฉพาะรายการที่ส่งมาห้องยา"...เวลาแพทย์ตรวจเสร็จแล้ว..ทำการส่งต่อ record ไปยังจุดใดครับ......เห้องเก็บเงิน หรือห้องยา หรือกลับบ้าน...ลองตรวจสอบอีกทีในทางปฏิบัติครับ... ;) ;) ;) ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
set ตรงนี้ด้วยน่ะครับ

พี่ jam10 คะ  ในส่วน Local ใบสั่งยา Printer  เป็นการพิมพ์ใบสั่งยาที่เครื่องพิมพ์ประจำเครื่องๆ นั้นไม่ใช่เหรอคะ  ที่ต้องการคือ Sticker ยานะคะ  ไม่ใช่ใบสั่งยาอะคะ  หนูจึงคิดว่าไม่ต้องไป set ตรงนี้ก็ได้นะคะ 

ไม่ทราบว่าหนูคิดถูกหรือไม่คะ :-\  ถ้าไม่ถูกอย่างไรช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ  ขอบคุณนะคะ

ที่ท่าน Jam10 แนะนำเป็นเรื่องของใบสั่งยาครับ
แล้วเมื่อก่อนใช้ print แบบไหนอ่ะครับ

ท่านเข้ม มีการส่งน้อง ญ มาออกหน้าก่อน เผื่อพี่ ๆ หนุ่ม ๆ จะรีบตอบเหรอครับ
พอดีตอนนี้ อ.นาจ กับ อ.ขวด กำลังยุ่งกับน้องน้ำ(ท่วม)ครับ เลยใช้วิธีนี้ไม่ได้ผล 5555

เท่าที่ดูก็น่จะใช้งานได้นะครับ แต่ลองหจุดผิดพลาดอีกทีครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

สงสัยพี่เข้มลองเชิง...รอพี่โก้..กะเอกกี้ ณ.สุราษฎร์มาตอบกระทู้ครับ....แต่ระบบจริงปกติ.. 8) 8) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
ที่ system setting มีระบบตัวเลือกการกำหนดค่า  " พิมพ์สติ๊กเกอร์เฉพาะรายการที่ส่งมาห้องยา"...เวลาแพทย์ตรวจเสร็จแล้ว..ทำการส่งต่อ record ไปยังจุดใดครับ......เห้องเก็บเงิน หรือห้องยา หรือกลับบ้าน...ลองตรวจสอบอีกทีในทางปฏิบัติครับ... ;) ;) ;) ;)

จะลองดู ตอนเช้าครับ

ที่ท่าน Jam10 แนะนำเป็นเรื่องของใบสั่งยาครับ
แล้วเมื่อก่อนใช้ print แบบไหนอ่ะครับ

ท่านเข้ม มีการส่งน้อง ญ มาออกหน้าก่อน เผื่อพี่ ๆ หนุ่ม ๆ จะรีบตอบเหรอครับ
พอดีตอนนี้ อ.นาจ กับ อ.ขวด กำลังยุ่งกับน้องน้ำ(ท่วม)ครับ เลยใช้วิธีนี้ไม่ได้ผล 5555

เท่าที่ดูก็น่จะใช้งานได้นะครับ แต่ลองหจุดผิดพลาดอีกทีครับ

ปัจจุบัน กำลังจะปรับเปลี่ยนวิธี เพื่อลดคนในการทำงานครับ ก็เลยอยากจะทดสอบระบบนี้ดู เพิ่งจะเริ่มครับ แต่ดันมีอุปสรรค ... 

ส่วนเรื่อง

สงสัยพี่เข้มลองเชิง...รอพี่โก้..กะเอกกี้ ณ.สุราษฎร์มาตอบกระทู้ครับ....แต่ระบบจริงปกติ.. 8) 8) ;D ;D ;D

ไม่ได้ลองเชิงครับ ... แต่ก็อยากให้น้องได้ออกมาให้ชาวโลกได้เห็นหน้าตาบ้าง อิอิ เผื่อว่าจะได้เกิดกะเขาบ้าง อิอิ

;D ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
เท่าที่ดูก็น่จะใช้งานได้นะครับ แต่ลองหาจุดผิดพลาดอีกทีครับ
;D ;D ;D ความหมายคือให้พี่เข้มเป็นคนไปหาจุดผิดพลาดแล้วให้น้องเขามาโพสต์ ใช่มั้ยป๋าโก้ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
ติ๊กตรงนี้รึเปล่าครับ
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )

ตรงตัวเลือก  ส่งผู้ป่วยไปที่....น่าจะเลือก....ห้องจ่ายยา..ด้วยนะครับ... :D :D

• Newbie
  • *
 ;D สามารถพิมพ์ Sticker ยา  จากห้องตรวจแพทย์ได้สำเร็จแล้วคะ  ได้ทำดังนี้คะ
      1  ไม่ต้องไป set ค่า "พิมพ์ Sticker ยาจากห้องตรวจเฉพาะรายที่ส่งไปห้องจ่ายยา" ที่ System setting
      2  ในส่วนการของระบบห้องทำงานแพทย์  -> พิมพ์ ->Default Sticker Print Server -> เลือกชื่อ Print 
          Server ที่ต้องการจะส่งไป
      3   ในขั้นตอนการบันทึก -> เข้าหน้ายืนยันการบันทึกข้อมูล -> เลือก  "พิมพ์ Sticker ยา (ห้องจ่ายยา)"
           ดังรูป

;)  ต้องขอขอบคุณ BMS Call Center เป็นอย่างมากเลยนะคะที่ช่วยแนะนำ

และขอบคุณอาจารย์ทุกๆ ท่านที่ช่วยชี้แนะด้วยคะ  :D     

ออฟไลน์ adison

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่อง Sticker ยาต่ออีกประเด็นหนึ่งนะคะ
ฟอร์มสติกเกอร์ยาที่พิมพืจาก ห้องจ่ายยาMode 2 กับ สั่งพิมพ์จากห้องตรวจแพทย์ สังเกตดูเป็นคนละฟอร์มกัน
ป้าห้องยาบอกว่าที่พิมพ์จากห้องแพทยืตัวเล็กไปและไม่ได้เป็นตัวหนา สีไม่เข้ม

ถ้าต้องการจะปรับฟอร์ม Sticker ยาที่พิมพ์จากห้องตรวจแพทย์ ชื่อฟอร์มอะไรคะ
หรือพี่ ๆ อ.ท่านใด พอจะมีฟอร์ม Sticker ยาที่พิมพ์จากห้องตรวจแพทย์ อนุเคราะห์ทีคะ  :)

ขอบคุณมากคะ
: รพ.ค่ายอดิศร  สังกัดจังหวัดทหารบกสระบุรี
: Server HP ProLiant ML150
: Xeon E5405 @2.0Ghz , L2 = 12M , Ram 2G-667
: CentOS 5.5  ,  MySQL 5.1.x
: รพ.สิงห์บุรี เป็น อ.ที่ปรึกษา

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าออกมาไม่เหมือนกัน แสดงว่า Sticker Print Server บางตัวอาจจะไม่ได้ติ๊ก ใช้แบบฟอร์มที่ออกแบบเอง (Report template)
ลองตรวจสอบดูนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ mee_pooh

• Newbie
  • *
ฟอร์ม sticker ยา ชื่อ FORM-Sticker-OPD-Detail

เป็นฟอร์มเดียวกันค่ะ ห้องตรวจแพทย์กับห้องยา

ถ้าฟอร์มไม่เหมือนกัน ลองดูที่ print server นะคะ ว่าได้เลือกแบบฟอร์มที่ออกแบบเองหรือป่าวค่ะ

หรือมีการระบุแบบฟอร์มไว้เฉพาะเครื่องหรือป่าวค่ะ

:)BMS call center :)
IMPLEMENT STAFF
Bangkok Midical Software Co.; Ltd.

ตรวจสอบตามรูป

ออฟไลน์ adison

• Newbie
  • *
ขอบคุณ อ.ทั้ง 2 มากคะ จะลองทดสอบดูนะคะ
: รพ.ค่ายอดิศร  สังกัดจังหวัดทหารบกสระบุรี
: Server HP ProLiant ML150
: Xeon E5405 @2.0Ghz , L2 = 12M , Ram 2G-667
: CentOS 5.5  ,  MySQL 5.1.x
: รพ.สิงห์บุรี เป็น อ.ที่ปรึกษา