ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลิงค์รีพอร์ต  (อ่าน 3065 ครั้ง)

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนลิงค์รีพอร์ต
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 14:04:21 PM »
0
ถ้าเราต้องการเปลี่ยนลิงค์รีพอร์ต  ต้องเข้าไปแก้ไขที่ตารางไหนครับ?
เช่นสมมุติว่า

จากภาพ  "ปุ่มเวชระเบียน" เวลากดสั่งพิมพ์แล้วโปรแกรมจะไปเรียกรีพอร์ตชื่อ "Form-A1"

ซึ่งถ้าเราต้องการเปลี่ยนชื่อรีพอร์ตให้เป็นชื่ออื่น เช่น "Form-B1" เราต้องไปแก้ไขที่ตารางไหนครับ???

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เปลี่ยนลิงค์รีพอร์ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 14:18:57 PM »
0
ใช้  Report Builder ครับ....System Report ครับ..ใน Reporttemplate เพิ่มรายงานโดยการ save รายงานชื่อเก่า..แต่เติม -EMR ก่อนกด save เช่น FORM-DOCTOR-OPDCARD-EMR
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 14:34:58 PM »
0
ใช้  Report Builder ครับ....System Report ครับ..ใน Reporttemplate เพิ่มรายงานโดยการ save รายงานชื่อเก่า..แต่เติม -EMR ก่อนกด save เช่น FORM-DOCTOR-OPDCARD-EMR

คืออย่างนี้ครับ  จากคำถามที่ผมได้ถามไปเพราะว่าที่หน้าจอ Patient EMR เวลาเราสั่งพิมพ์เวชระเบียนนั้นมันจะไปเรียกรายงานที่ชื่อ Form-Doctor-OPDCARD ครับ  ซึ่งเป็นชื่อเดียวกับงานห้องบัตร (เป็นสติกเกอร์)ซึ่งเค้าใช้สำหรับปริ้นยืมคืนแฟ้มเวชระเบียนดังภาพครับ  ซึ่งขนาดมันเล็กมาก  ทีนี้ความต้องการของผมก็คือที่หน้าจอ Patien EMR จะให้มันเรียกรายงานชื่ออื่นที่เราสร้างขึ้นมาครับ  ส่วนเรื่องการ Save ชื่อรายงานให้เป็นชื่อใหม่นั้นผมพอเข้าใจครับ ตอนนี้ที่ รพ.ผมใช้เวอร์ชั่น 3.54.10.5 ครับ  เวลาสั่งพิมพ์ที่ปุ่มเวชระเบียนที่หน้าจอ Patien EMR นั้นมันจะไปเรียกไฟล์ชื่อ Form-Doctor-OPDCARD มาครับ  แต่ถ้าเป็นเวอร์ชั่นสูงกว่านี้เช่นที่โน๊ตบุ๊คผมใช้ 3.54.11.2 เวลาสั่งพิมพ์ที่ปุ่ม เวชระเบียน มันจะไปเรียกรายงานชื่อ Form-Doctor-OPDCARD-EMR ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 14:59:38 PM »
0
แล้วทำไมไม่ให้ใน รพ. Up version ล่ะครับ..จะได้สามารถบันทึกและส่งออกข้อมูลปี 2555 ได้อย่างสมบูรณ์มากขึ้น...ผมว่าโดยรวมจะเกิดประโยชน์มากกว่านะครับ..ตอนนี้ รพ.ปากท่อใช้ 3.54.11.2 ทุกสถานีครับ... :D :D :D

และไม่ต้องไปย้ายลิงค์ของระบบแบบฟอร์มในเมนูหลักต่าง ๆ ของโปรแกรมด้วย....

ถ้าต้องการตามเดิม....ผมแนะนำว่าเปลี่ยนชื่อฟอร์มที่เลือกของเมนูบันทึกผลวินิจฉัยของรูปที่โพสต์แนบสามารถทำได้เลยครับ.กดที่ข้อความเลือกชื่อ แบบฟอร์มที่ไม่ตรงกับ EMR ได้เลยครับ..ผมลองมาแล้ว... :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:04:24 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:09:08 PM »
0
แล้วทำไมไม่ให้ใน รพ. Up version ล่ะครับ..จะได้สามารถบันทึกและส่งออกข้อมูลปี 2555 ได้อย่างสมบูรณ์มากขึ้น...ผมว่าโดยรวมจะเกิดประโยชน์มากกว่านะครับ..ตอนนี้ รพ.ปากท่อใช้ 3.54.11.2 ทุกสถานีครับ... :D :D :D

และไม่ต้องไปย้ายลิงค์ของระบบแบบฟอร์มในเมนูหลักต่าง ๆ ของโปรแกรมด้วย....

ถ้าต้องการผมว่าย้ายแฟ้มที่พิมพ์ของรูปที่โพสต์แนบสามารถทำได้ครัฐ.เลือกชื่อ แบบฟอร์มที่ไม่ตรงกับ EMR ได้เลยครับ..ผมลองมาแล้ว... :D :D :D

คาดว่าจะอัฟเร็ว ๆนี้ครับ  ต้องรอคำสั่งก่อน  เพราะเคยทำแล้วโดนด่ายับ  ว่าระบบช้า
ส่วนเรื่อง v.3.54.11.2 นั้น  ที่หน้าจอ Patient EMR กับหน้าส่งคืนแฟ้มระเบียนนั้นมันก็เรียกตัวรายงานตัวเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ  ก็คือถึงแม้เราจะปรับและอัฟเวอร์ชั่นเป็น 3.54.11.2 แล้ว  คือที่หน้าจอ Patient EMR มันจะเรียกรายงานชื่อ Form-Doctor-OPDCARD-EMR (เราก็ใช้วิธี save รีพอร์ตเป็นชื่อใหม่ใน Report Designner) แต่ในตัวหน้าส่งคืนแฟ้มเวชระเบียนก็เรียกชื่อเดียวกันอีก  ส่วนเรื่องที่พี่บอกว่า

"ถ้าต้องการผมว่าย้ายแฟ้มที่พิมพ์ของรูปที่โพสต์แนบสามารถทำได้ครัฐ.เลือกชื่อ แบบฟอร์มที่ไม่ตรงกับ EMR ได้เลยครับ..ผมลองมาแล้ว"

ทำยังไงครับ

:) :)

mr.yung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:15:19 PM »
0

ถ้าต้องการตามเดิม....ผมแนะนำว่าเปลี่ยนชื่อฟอร์มที่เลือกของเมนูบันทึกผลวินิจฉัยของรูปที่โพสต์แนบสามารถทำได้เลยครับ.กดที่ข้อความเลือกชื่อ แบบฟอร์มที่ไม่ตรงกับ EMR ได้เลยครับ..ผมลองมาแล้ว... :D :D :D

ผมลองทำตามนี้ดังรูปที่พี่แนบมา  ปรากฎว่าได้ผลครับ  ตะกี้มือไวโพสต์ตอบเร็วไปหน่อย