ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแก้ปัญหา pfsense ให้หน่อยครับ  (อ่าน 6670 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonic00

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วยแก้ปัญหา pfsense ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 13:51:24 PM »
0
pfsense ติดขัดครับ

เวลาเปิดใช้งาน captive portal  พร้อมกับ Allow users on interface ใน proxy server

ไม่สามารถออกเน็ตได้

แต่เมื่อ เปิดใช้งานที่ละตัว  จึงสามารถออกเน็ตได้

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ

และมีแนวทางแก้ไขยังไงครับ
 :) :) :) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ thecoy

• Hero Member
  • นักวิชาการคอมพิวเตอร์
Re: ช่วยแก้ปัญหา pfsense ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 14:45:10 PM »
0
ของผมผ่านนะครับ  ใช้ 1.2.3
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ sonic00

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแก้ปัญหา pfsense ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 15:57:06 PM »
0
ต้อง config ตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ รพช.ภักดีชุมพล

• Jr. Member
  • **
    • www.phakdeehos.org
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 21:04:17 PM »
0
pfsense ติดขัดครับ

เวลาเปิดใช้งาน captive portal  พร้อมกับ Allow users on interface ใน proxy server

ไม่สามารถออกเน็ตได้

แต่เมื่อ เปิดใช้งานที่ละตัว  จึงสามารถออกเน็ตได้

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ

และมีแนวทางแก้ไขยังไงครับ
 :) :) :) :) :) :) :) :)

รบกวนรายละเอียดอีกสักนิดได้ไหมครับ ;D

ออฟไลน์ Roch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 15:30:16 PM »
0
ปกติ เมื่อเปิดใช้ Captive portal  ก็ต้องเลือก Allow users on interface ใหน อยู่แล้ว ( คือ LAN นั้นเอง )

ดูว่า เมื่อเปิดใช้ Captive portal เเล้ว เราเลือกให้ไป Authen ที่กลุ่มใหน ในเมนู  -- Services --> Captive Portal

Authentication    
  -->  No Authentication
  -->  Local User Manager / Vouchers
  -->  RADIUS Authentication

ถ้าเราเลือกให้ Authen ที่ Local User Manager / Vouchers ก็ต้องไปเพิ่ม user ที่ User Manager ที่ด้วยครับ
รพ.กุดชุม อ.กุดชุม จ.ยโสธร