ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการใช้กล้อง Webcam ถ่ายรูปคนไข้คะ  (อ่าน 4820 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntagan

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เมื่อมีการถ่ายรูปคนไข้
โดยปกติแล้วเมื่อมีการกดปุ่ม Select Scanner ก็จะมีรายการกล้องให้เลือก  แล้วจึงจะสามารถถ่ายรูปคนไข้ได้   ->  แต่ไม่มีรายการกล้องให้เลือก  จึงได้ลองทดสอบกดปุ่ม  Video Capture  ดู  ปรากฏว่าสามารถถ่ายรูปคนไข้ได้ปกติคะ

จึงอยากสอบถามคำแนะนำอาจารย์ทุกๆ ท่านคะ  ว่าจะต้องมีการ Set ค่า HOSxP ในส่วนใดอีกหรือไม่  เพื่อจะทำให้เมื่อเวลากดปุ่ม Capture ก็สามารถใช้งานกล้องได้เลย  สามารถถ่ายรูปคนไข้ได้เลย  ไม่ต้องกดปุ่ม Video Capture อีก   ???

ปล. คอมตัวนี้ใช้ OS  Window Seven , Webcam รุ่น  Altair USB 2.0 Camera  ซึ่งสามารถใช้กล้องได้
                      เลยโดยไม่ต้องลง Driver ของกล้องคะ

ตามรูปนะคะ
โรงพยาบาลพิจิตร
FreeBSD 9.0 MySQL 5.1.61
HOSxP Version : 3.56.6.20
ขึ้นระบบ : BMS
เริ่ม : 26 ธันวาคม 2550

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอคำแนะนำการใช้กล้อง Webcam ถ่ายรูปคนไข้คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 22:56:44 PM »
0
หากมี Device พ่วงต่อเพียงชิ้นเดียว คือ USB WEBCAM เมื่อกำหนดแล้วในครั้งแรก..และไม่มีการเปลี่ยนแปลง IRQ หรือ Port USB ช่องนั้น..ผมว่าครั้งต่อไปก็น่าจะใช้ได้ตลอดแล้วนะครับ..หรือยังไม่ตรงประเด็น.. ??? ??? ???

Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำการใช้กล้อง Webcam ถ่ายรูปคนไข้คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:32:04 AM »
0
หากมี Device พ่วงต่อเพียงชิ้นเดียว คือ USB WEBCAM เมื่อกำหนดแล้วในครั้งแรก..และไม่มีการเปลี่ยนแปลง IRQ หรือ Port USB ช่องนั้น..ผมว่าครั้งต่อไปก็น่าจะใช้ได้ตลอดแล้วนะครับ..หรือยังไม่ตรงประเด็น.. ??? ??? ???

คะ  ใช้งานได้  แต่จะต้องใช้ในส่วนของ Video Capture  จึงจะสามารถถ่ายรูปคนไข้ได้  ซึ่งโดยปกติแล้ว  เราไม่ต้องกดปุ่ม Video Capture เราก็สามารถถ่ายรูปคนไข้ได้เลยใช่หรือไม่คะอาจารย์เกื้อกูล  ...?....

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:02:53 AM »
0
มันขึ้นอยู่กับ Driver ของ Windows ครับ ว่ามอง USB Camera เป็นอุปกรณ์แบบไหน (scanner หรือ กล้อง video) ถ้าเป็นกล้อง video ตอนนี้จะต้องกดปุ่ม Video capture ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:37:44 AM »
0
มันขึ้นอยู่กับ Driver ของ Windows ครับ ว่ามอง USB Camera เป็นอุปกรณ์แบบไหน (scanner หรือ กล้อง video) ถ้าเป็นกล้อง video ตอนนี้จะต้องกดปุ่ม Video capture ครับ

:D   เข้าใจแล้วคะ  ขอบคุณมากเลยนะคะ     อาจารย์ชัยพร    ::)