ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย ก็บบบบบบบ อยู่ดีๆ ID ของ admin ก็หายไป  (อ่าน 4609 ครั้ง)

ออฟไลน์ danhos

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยู่ดีๆ ID admin ก็หายไปครับ ทำไงดีครับช่วยทีนะครับ เข้าไปจัดการข้อมูลไม่ได้อ่ะครับ  ----ขอบคุณครับ----- รพ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี
โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย กาญจนบุรี

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
Re: ช่วยด้วย ก็บบบบบบบ อยู่ดีๆ ID ของ admin ก็หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 01:51:55 AM »
0
แล้วมี admin กี่คนครับ....ถ้ามีหลายคนก็ login เป็นชื่อ admin คนอื่นๆแล้วเข้ามาแก้ไขหรือตรวจสอบว่าเป็นด้วยสาเหตุใดข้อมูลจึงหาย...และให้รายละเอียดมากหน่อยครับจะได้ช่วยแก้ไขได้ถูกครับ...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วย ก็บบบบบบบ อยู่ดีๆ ID ของ admin ก็หายไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 02:07:32 AM »
0
โทรมาหาก็แล้วกันจะบอกวิธีให้

ออฟไลน์ ดอกธูป

• Full Member
    • สุรินทร์๑๐๘ดอทคอม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 00:34:35 AM »
0
พูดดัง ๆ หน้าไมค์เลยดีกว่าครับถือว่าแชร์ประสบการณืให้พี่น้องที่ร่วมกันใช้ HOSxP

ผมใช้วิธีเข้าเหลังบ้านนะครับ โดยเข้าที่ Mysql ก่อน โดยใช้โปรแกรม จัดการ Mysql   ในตัวอย่างนี้ผมจะใช้ phpMyAdmin นะครับ

วิธีการก็คือ
1. ถ้าเครื่องServer มีการรัน Apache แล้วสามารถรัน php ด้วยแล้ว ให้ท่านไปหาโหลด โปรแกรมที่ชื่อ phpMyAdmin มาใส่ที่เครื่อง Server ก่อน อันนี้ต้องมีความรู้เรื่อง Web หน่อยนะครับ แต่ผมเอ่า Admin หลายโรงบาลพื้นฐานเองก็ทำเว็บอยู่แล้วไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าไม่เข้าใจเรื่องลง phpmyadmin  ก็ถามต่อได้นะครับ

2. เข้าระบบ phpmyadmin โดยใช้ IE (internetexpoler)

3. เลือก DB ที่เราใช้งานอยู่

4. ไปที่ ตารางที่ชื่อ opduser

5. ให้แก้ไข้ username ที่มีอยู่แล้วของใครก็ได้ ที่จำ Password ได้

6. ตรง ฟิล accessright  ให้เราเพิ่มคำว่า [ADMIN]   เข้าไปแล้วก็กดบันทึกครับ

7. User นี้ก็จะเป็น Admin ไปโดยอัตโนมัติครับ   แก้ไขระบบได้แล้ว

สรุปครับ ให้เข้าทางหลังบ้าน Mysql ด้วยโปรแกรมอะไรก็ได้ที่คุณ ถนัด แล้วไปแก้ข้อมูล  User ที่คุณมี pass อยู่ ในตาราง opduser  ในฟิล accessright  โดยเพิ่มคำว่า [ADMIN]  เข้าไปครับ

จบข่าว

ไม่ได้ ทำเกี่ยวกับ HosXp แล้ว แ่ต่มา Update ข้อมูลเรื่อย ๆ มีความรู้เรื่อง Web App , Mysql , PHP , linux นิดหน่อย คงจะพอช่วยตอบคำถาม พี่น้อง ๆ ได้บ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ  ขอบคุณคับ 
http://surin108.com ==> ท่องเที่ยวสุรินทร์จ้าาาา

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 01:13:23 AM »
0
อันที่คุณ ดอกธูป บอกก็ใช้ได้ครับ

แต่มีหลายวิธี ครับ

วิธีแต่ละวิธีต่างกันที่เวลา ที่เราจะทำครับ  บางอันก็  1 นาที เสร็จ  บางอันก็  7 วัน เสร็จ 
แล้วแต่ความสามารถของผู้ทำครับ แต่สุดท้ายทำได้เหมือนกันครับ

อีกวิธี ที่ผมแนะนำ คือ  อาจจะต้องใช้เวลา มากว่านิดหนึ่งคือ

ถ้ามีการสำรองข้อมูลอยู่แล้ว  ก็เอาที่สำรอง นำกลับมาในเครื่องสำรอง
แล้วหา opduser ให้เจอทดสอบดูว่าใช้ admin ได้หรือเปล่า  ถ้าได้ก็นำอันนี้ไปใส่กับก็ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ danhos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 19:43:06 PM »
0
ขอบคุณครับ ทุกคำตอบ ;) ;) ;) ;)
โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย กาญจนบุรี