ผู้เขียน หัวข้อ: ติดไวรัส ครับท่าน  (อ่าน 8367 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
ติดไวรัส ครับท่าน
« เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 00:05:02 AM »
0
ถึง ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ครับ
เครื่องประชาสัมพันธ์ ติดไวรัสทุกทีเลย พวกแปล-ยาม กลางคืนชอบออกไปดูเวป โป๊ๆๆๆ น่าเบื่อมากๆครับ
ลงwindows ใหม่ก็ทำแล้ว ยังไปเอามาติดไวรัส ซะอีก บล็อกแล้วก็ดันสรรหาเวป xxx มาใหม่ๆ มาได้เรื่อยๆ นี่ขนาดผมตามไปบล็อกแล้วนะยังหามาได้อีก

ใครพอที่จะรู้การจำกัดการเข้าเวปบ้างไหม เช่นจะให้เครื่องประชาสัมพันธ์เครื่องเนี้ยเจ้าปัญหา ออกได้เฉพาะ http://ucsearch.nhso.go.th เท่านั้นครับ เวปอื่นๆ ออกไปดูไม่ได้ปิดตายครับ พอจะมีวิธีการ ไหมครับ
ลูกข่ายเป็น windowsxp ครับ

ขอบคุณครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ติดไวรัส ครับท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 01:16:48 AM »
0
ลองหาโปรแกรม DeepFreeze (ใช้แช่เข็งคอม จะไปไหนทำอะไรเชิญตามสบาย แต่เปิดมาใหม่window ก็กลับมาเหมือนเดิม)

หรือไม่ก็ลอง NetLimiter Pro  (จำกัดการใช้งาน) มาลงก็ได้ครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 01:18:18 AM »
0
Undo card ครับท่านง่ายดี  ;D ;D ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 03:09:36 AM »
0
การใช้ undo card ก็ง่ายดีครับ แต่ malware บางสายพันธุ์อาจไม่เวิร์ค ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกใช้ winguard ป้องกันไม่ให้ทำอะไรเลยนอกจากโปรแกรมที่เรากำหนด บันทึกข้อมูลลงฮาร์ดดิสก์ เปิดเครื่องมาใหม่ก็หายหมด แล้วส่วนเรื่องไวรัส ผมวางใจ kaspersky นะ สั่งอัำพเดททุกชม. ยังไม่พอเอา spybot หรือ spyware doctor หรือ spyware sweeper (ไอ้ตัวนี้หา crack ยากมากก) ไปลงด้วย หรือถ้าชอบค่าย symantec ก็มี norton internet security + confidence ก็โอเคเลยนะ ส่วนโปรแกรมแนว privacy control ถ้าคุณใช้ norton ก็มีให้ แต่ถ้าก็ลองดูครับ ผมเองก็ไม่เคยบล๊อคพวก content เท่าไรเลยไม่ค่อยถนัด

ออฟไลน์ ดอกธูป

• Full Member
    • สุรินทร์๑๐๘ดอทคอม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:09:29 AM »
0
Iptables ครับ 

Iptable คือ เร้าเตอร์ดี ๆ นี่เองซึ่งเราสามารถกำหนดเงื้อนไขได้ทุกอย่าง สำหรับข้อมูลที่วิ่งเข้าออกเครือข่าย โดยกำหนดจาก protocal , tcp , หรือ port  อย่างกรณีนี้ ท่านอาจจะกำหนดเงื้อนไขว่า เครื่องนี้ [ip] ให้ออก net โดยไปที่เว็บ [ip] ได้เท่านั้น  อะไรทำนองนี้อะครับ ไหน ๆ ก็เล่น linux แล้วลองประยุคดูครับ iptable นอกจากจะเป็น  เร้าเตอร์แล้ว ยังเป็น firewall อีกด้วย อันนี้ ชาว ipcop น่าจะรู้อดีครับ เพราะ ipcop ก็ใช้หลักการพิมพ์เงื้อไข ของ iptable ครับ  รพ. ทางน่าน น่าจะช่วยได้ครับ อิอิ 

คำสั่งนี้ลองดูนะครับ  (อณุญาติให้เครื่อง ip1 สามารถติดต่อ ip2 ผ่าน tcp port 80 ได้)

#iptables -A INPUT -s [ip เครื่องที่ต้องการกำกัด] -d [ip-web nhso] -p tcp --dport 80 --syn -j ACCEPT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2007, 11:16:44 AM โดย ดอกธูป »
ไม่ได้ ทำเกี่ยวกับ HosXp แล้ว แ่ต่มา Update ข้อมูลเรื่อย ๆ มีความรู้เรื่อง Web App , Mysql , PHP , linux นิดหน่อย คงจะพอช่วยตอบคำถาม พี่น้อง ๆ ได้บ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ  ขอบคุณคับ 
http://surin108.com ==> ท่องเที่ยวสุรินทร์จ้าาาา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 21:10:48 PM »
0
คุณดอกธูป แล้วเวปอืนๆ เช่น www.yahoo.com มันจะออกได้อีกหรือเปล่า (ผมไม่ต้อการให้ออก) ครับ จะต้องใช้คำสั่งอะไรเพิ่ม หรือเปล่า
ขอบคุณครับ
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 23:18:51 PM »
0
อันนี้เลยครับ ช่วยท่านได้ดีสำหรับคนที่ไม่เป็น linux มาก อันนี้จะช่วย ทำได้ง่ายขึ้น
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=1969.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 00:22:19 AM »
0
นี่ครับพอดีไปเจอมา สคริป ช่วยเขียน iptables ให้ใช้งานได้ง่ายๆๆ
http://www.itdestination.com/articles/arnofirewall/