ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connection  (อ่าน 8435 ครั้ง)

ออฟไลน์ loveluk

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connection
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:03:43 AM »
0
อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connectionตรงรูปกุญแจ ก่อนล็อคอินเข้าไปค่ะ อยากจะกันพวกมือดีเข้าไปแก้ไขตรงช่องHost  ช่อง Database
จะมีวิธีล็อคไหมค่ะ ช่วยบอกทีค่ะ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connection
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:07:42 AM »
0
ก็อยู่ตรงรูปกุญแจนั่นแหละครับ อยู่ในนั้นมีที่ให้กำหนดอยู่ครับ ตรง connection setting password
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connection
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:25:05 AM »
0
อยากทราบว่ามีวิธีล็อค Connectionตรงรูปกุญแจ ก่อนล็อคอินเข้าไปค่ะ อยากจะกันพวกมือดีเข้าไปแก้ไขตรงช่องHost  ช่อง Database
จะมีวิธีล็อคไหมค่ะ ช่วยบอกทีค่ะ
ถ้าจะ lock ต้องกำหนดสิทธิผู้ใช้ที่ login เข้า windows เป็น limited account มิใช่เป็น Administrator ครับ
ดังนั้นผู้ใช้คนนี้จะติดตั้งโปรแกรมเองไม่ได้ แก้ไข config บางอย่างไม่ได้ รวมทั้งแก้ไข config ของการเชื่อมต่อของ HOSxP ไม่ได้ด้วย
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:01:34 AM »
0
 ;D มีอยู่นะ เป็นโปรแกรมสำเร็จรูป ชื่อ Returnil   ;D

;D สามารถล๊อคได้ทั้งเครื่อง  หลังตั้งค่าทุกอย่างแล้วเปิด ON  ;D

;D ให้แก้ยังงัย ปิดแล้วเปิดใหม่  ก็ยังเหมือนเดิม  ;D

;D  ใช้อยู่นะดีมาก เราก็ไม่เหนื้่อยต้องไปแก้ไขจากพวกมือโปรที่ไปแก้ค่าระบบ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 22:20:24 PM »
0
;D มีอยู่นะ เป็นโปรแกรมสำเร็จรูป ชื่อ Returnil   ;D

;D สามารถล๊อคได้ทั้งเครื่อง  หลังตั้งค่าทุกอย่างแล้วเปิด ON  ;D

;D ให้แก้ยังงัย ปิดแล้วเปิดใหม่  ก็ยังเหมือนเดิม  ;D

;D  ใช้อยู่นะดีมาก เราก็ไม่เหนื้่อยต้องไปแก้ไขจากพวกมือโปรที่ไปแก้ค่าระบบ  ;D
ถ้าเปิดเครื่องแล้ว ไปแก้ไข แล้วยังไม่ได้ restart เครื่องใหม่ แล้วบอกเราว่าเข้าระบบไม่ได้ ก็ต้องไปแก้ไขอยู่ดี
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 00:50:20 AM »
0
ถ้าจะ lock ต้องกำหนดสิทธิผู้ใช้ที่ login เข้า windows เป็น limited account มิใช่เป็น Administrator ครับ
ดังนั้นผู้ใช้คนนี้จะติดตั้งโปรแกรมเองไม่ได้ แก้ไข config บางอย่างไม่ได้ รวมทั้งแก้ไข config ของการเชื่อมต่อของ HOSxP ไม่ได้ด้วย

ผมก็ใช้แบบ limited account อยู่ครับ ...
เพราะถ้าผู้ใช้มีสิทธิเข้าถึงไฟล์ hos-win32.ini ทั้งสองที่ แล้วแก้ไขไฟล์ได้โดยลบรหัสผ่านเข้าลูกกุญแจได้ การล็อค connection ที่ลูกกุญแจก็ไม่สามารถใช้ได้ เพราะฉะนั้นป้องกันการแก้ไขไฟล์ hos-win32.ini แล้วไม่ให้ save ได้ก็น่าจะดีที่สุด ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:50:56 AM »
0
คนอยากจะซนก็ปล่อยๆไปบ้าง
กันยังไงพ่อก็หาทางเข้าไปเล่นให้ปวดหัวใหม่ๆอยู่เรื่อย
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:59:32 AM »
0
ล็อกแล้ว user จะเปลี่ยน password ตัวเองได้หรือเปล่าครับ เพราะของผมให้ user รับผิดชอบเปลี่ยน password เอาเองทันทีที่ออก loginname ให้ จะได้ไม่มีข้ออ้างว่ามีผู้แอบใช้ loginname ของตน แต่ก็อย่างน้านานว่านั่นแหละครับ มีมือบอนไม่กี่คนหรอกครับ นอกนั้นไม่ค่อยมีใครอยากยุ่งอะไร ขนาดปลั๊กหลวมไฟไม่ติดยังตามเลย ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:34:28 AM »
0
ล็อกแล้ว user จะเปลี่ยน password ตัวเองได้หรือเปล่าครับ เพราะของผมให้ user รับผิดชอบเปลี่ยน password เอาเองทันทีที่ออก loginname ให้ จะได้ไม่มีข้ออ้างว่ามีผู้แอบใช้ loginname ของตน แต่ก็อย่างน้านานว่านั่นแหละครับ มีมือบอนไม่กี่คนหรอกครับ นอกนั้นไม่ค่อยมีใครอยากยุ่งอะไร ขนาดปลั๊กหลวมไฟไม่ติดยังตามเลย ;D
การ login เข้า windows กับการ login เข้า HOSxP ไม่เกี่ยวข้องกันครับ
user ที่จะ login เข้า windows แบ่งเป็น 2 กลุ่ม administrator กับ limited account
ส่วนการ login เข้า HOSxP ก็แบ่งตามผู้ใช้
ซึ่งผู้ใช้ทั่วไป เราให้ login เข้า windows ด้วย limited account ทำให้เขาไม่สามารถแก้ไข connection setting ของ HOSxP ได้ หลังจากเขา login เข้า HOSxP แล้ว เขาสามารถเปลี่ยน password ของเขา(สำหรับแต่ละบุคคล)ได้
หากต้องการแก้ไข  connection setting เราต้อง login เข้า windows ด้วยสิทธิ administrator ของ windows ครับ
ดังนั้นท่าน navyNP ไม่ต้องกังวลเรื่องการเปลี่ยน password ของ User ใน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ แด่เธอ

• Newbie
  • *
  • ความสุขของมนุษย์คือการได้อยู่กับคนที่เรารัก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 20:39:51 PM »
0
;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D :o :o :o :o :o :o :o

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:58:38 PM »
0
7-9/6/54 ผมอยู่ที่โรงแรมมณเฑียร พัทยา ท่าน navyNP สนใจ ไปคุยกันได้นะครับ
ท่านบดินทร์ เอาโปรแกรม HOSxP Queue Caller ไปนำเสนอด้วย

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 22:41:27 PM »
0
อ้างถึง
7-9/6/54 ผมอยู่ที่โรงแรมมณเฑียร พัทยา ท่าน navyNP สนใจ ไปคุยกันได้นะครับ
ท่านบดินทร์ เอาโปรแกรม HOSxP Queue Caller ไปนำเสนอด้วย
;D ;D ;D กลัวเหงาหรือครับป๋าโก้ 5555 ทีแรกว่าจะไปเหมือนกันบังเอิญงานเข้าเต็ม ๆ ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 00:37:55 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D กลัวเหงาหรือครับป๋าโก้ 5555 ทีแรกว่าจะไปเหมือนกันบังเอิญงานเข้าเต็ม ๆ ครับ ;D ;D ;D

... ป๋า JD ครับ 
    ถ้าเชิญอาจารย์มาทำพิธีไล่งานที่เข้า ออกไปได้แล้ว 

และเกิดอยากจะไป
    ช่วยอ้อมใหญ่มารับผมด้วยจิ  ;D ผมไม่มีตังเติมน้ำมันรถอ่ะครับ ...  ;D  ;D  ;D ....

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:11:02 AM »
0
ไม่ได้กลัวเหงา เผื่อท่าน navyNP อายกมาพบปะครับ
 ;D ;D ;D ;D