ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีว่า linux i386 บน intel กับ linux 64 บน amd ใครเร็วกว่ากัน  (อ่าน 10190 ครั้ง)

ออฟไลน์ weera1

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีว่า linux i386 บน (intel duo core )กับ linux 64 บน amd (x2)ใครเร็วกว่ากัน

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
โดยทฤษฏี x64 ต้องเร็วกว่าครับ แต่ในทางปฏิบัติ ผมก็ยังไม่เคยลองเลย

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
หากต้องเลือก 32bit dual core กับ 64bit single core แนะนำให้ใช้ dual core ครับ

เดี๋ยวนี้มี 64 bit dual / quad core แล้วนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
แวะมาตอบอีกทีครับ ซีพียูที่คุณว่ามาทั้งหมด แต่ในส่วนของ Intel ผมไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงซีพียูตัวไหนระหว่าง Pentium D (9xx,8xx) หรือ Core2Duo (4xxx,6xxx) หรือแม้แต่ AMD 64 X2 ทั้งหมดเป็นซีพียูแบบ 2 แกน และสามารถรองรับชุดคำสั่ง 64 บิตได้ทั้งหมดครับ แต่อาจจะแตกต่างในเรื่องสถาปัตยกรรมของตัวซีพียูทั้งระบบการประมวลผลและระบบแคช แต่ถามว่าถ้าคุณจะใช้ Linux x64 ดีกว่าไหม ตอบได้เลยครับว่าดีกว่าแน่นอน แต่นั้นคุณต้องหาตัว driver อุปกรณ์ที่รองรับแบบ 64 บิตได้ครบทุกชิ้นนะ และอีกอย่างเรื่องของตัวโปรแกรมด้วย เพราะแม้แต่ตัว MySQL ยังมีเวอร์ชั่นสำหรับ AMD64 และ Intel EMT64 เลยครับ เท่านี้คุณคงตัดสินใจได้แล้วนะครับว่าจะใช้อะไรดี แต่ทางที่ดี ผมว่าลองทดสอบก่อนใช้งานจริงก่อนแล้วกันครับ อีกอย่างถ้าจะเลือกซีพียูตัวไหนดี ผมเลือก Core2Duo ก่อนแล้วกัน ถ้าแพงไปก็ AMD64 ครับ ส่วน Pentium D เป็นตัวเลือกสุดท้าย เออเกือบลืมไป QuardCore ออกมาแล้วครับ แต่อาจไม่ใช่ทางเลือกสำหรับช่วงสองไตรมาศนี้แน่นอน เพราะเท่าที่ดูราคาที่เมืองนอก QuardCore ซีพียูตัวเดียวก็หลักหลายหมื่นบาท(ไม่แน่ใจจำไม่ได้แล้ว) ตามที่เคยอ่าน roadmap ของ intel นั้น quard core จะออกจำหน่ายแพร่หลายจะเป็นช่วงไตรมาสที่สี่ครับ

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
1.ระบบ 64 bit มีประสิทธิภาพดีกว่า ระบบ 32 bit แน่นอนอยู่แล้ว  โดยทั้งระบบ(software,hardware)ต้องรองรับ 64 bit ทั้งหมดจึงจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
2.CPU หลายแกน มีประสิทธิภาพดีกว่า CPU แกนเดียวอยู่แล้ว  เพราะเท่ากับว่ามี CPU หลายตัวช่วยกันทำงาน
การเลือก CPU นั้นโดยส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณเภสัชกรเลยครับ  แต่นอกจาก CPU แล้ว ส่วนอื่นๆก็สำคัญนะครับ โดยเฉพาะ mainboard พิจารณารุ่นของ chipset ที่จะใช้กับ CPU ที่เราเลือกให้ดี เพราะแม้ CPU จะดีเพียงใด แต่ถ้า northbridge ไม่สามารถดึงเอาความสามารถของ CPU และส่วนอื่นๆในระบบมาใช้ได้อย่างเต็มที่ละก็ เราจะได้ประสิทะธิภาพที่น้อยลงไปด้วยครับ
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ weera1

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ได้ความรู้อีกมากครับ ขอบคุณทุกท่านที่ได้ตอบ เพราะ ท่านผอ.อยากเปลี่ยนมาใช้ hosxp เลยต้องหารายละเอียดให้ท่าน เพราะอยากใช้งบประมาณให้คุ้มที่สุด โดยเฉพาะ server คงซื้อแล้วซื้อเลย เปลี่ยนแปลงยาก เพราะ โดยส่วนตัว อยากใช้ amd x2 แต่ ถ้าตามความเข้าใจของคนทั่วไป เขาคงเลือก intel เลยต้องเอาความชอบของทั้งสองฝ่าย มาขึ้นตาชั่ง เอาประสิทธิภาพและราคาเป็นจุดหมุน เอียงไปทางไหนคงต้องใช้ทางนั้น ละครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
...เหอๆ อยากจะบอกว่า ที่ รพ.ผม ใช้ intel P4 3.2GHz socket 775  Hardisk SATA อยู่เลย ใช้มาเกือบจะสองปีแล้วครับ แทบไม่ได้ปิดเครื่อง... รองรับ >40 client ก็สามารถใช้การได้ดีมากๆครับ.....จุดสำคัญคือการ Config ให้ดี และระบบปรับอากาศ ต้องดีครับ     power  supply ก็ต้องดีด้วย  ก็อยากเปลี่ยน Server ให้เป็นมาตรฐานเหมือนกัน....แต่ตังค์ไม่ค่อยมีครับ...ร้องเพลงรอไปก่อน...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก