ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านผู้รู้ Report Errror ยังงี้คืออะไรครับ  (อ่าน 7083 ครั้ง)

??? ???เรียนถามท่านผู้รู้ คือว่า ทำ report แล้ว เคยเปิดใช้งานได้ปกติ แต่ต่อมามัน Errror ยังงี้ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังงัยครับ ??? ???
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เรียนถามท่านผู้รู้ Report Errror ยังงี้คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:00:28 AM »
0
ลองเปลี่ยนค่า พารามิเตอร์  เป็นตัวใหม่ แล้ว save report ก่อนทำการ preview ยังครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: เรียนถามท่านผู้รู้ Report Errror ยังงี้คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:18:23 AM »
0
ลองเปลี่ยนค่า พารามิเตอร์  เป็นตัวใหม่ แล้ว save report ก่อนทำการ preview ยังครับ

??? ??? ลองแล้วครับ อ.เกื้อ  ยังไม่ได้ครับ  ตอนแรกๆ ก็ได้ปกติน่ะครับ แต่พอต่อมา ก็ขึ้น error ยังที่เห็นครับ

:Pปล.แนบฟอร์มมาให้ดูด้วยครับ  (ชื่อย๊าว..ยาว....อะไรก็ไม่รู้)   ;D ;D
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:19:21 AM »
0
 ;D ;D  ขออภัย ลืมแนบไฟล์   แนบอีกครั้งครับ   ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:21:56 PM »
0
 ;D ;D ขออนุญาต ดันครับ.... ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 13:30:09 PM โดย เต่า...ตกมันส์... »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:41:48 PM »
0
;D ;D ขออนุญาต ดันครับ.... ;D ;D
หาอยู่ 10 นาที
ตรงค่าใช้จ่ายครับ กำหนดตัวแปรเป็น Integer เพื่อให้กำหนดรูปแแบบแสดงผลแบบมี comma คั่นได้
แต่คำสั่งไปใช้ GetSQLStringData มันก็ไม่ได้สิครับ ให้เปลี่ยนเป็น GetSQLIntegerData แทนครับ (อยู่ในกลุ่ม Math ครับ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:42:50 PM »
0
ตรงที่เป็นตัวเลขให้ใช้ GetSQLDoubleData หรือ GetSQLIntegerData ดูครับ

-*- ไม่ทันพี่โก้  >:( >:(

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:49:09 PM »
0
ตรงที่เป็นตัวเลขให้ใช้ GetSQLDoubleData หรือ GetSQLIntegerData ดูครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D

งั้นเอาหลักการแบบนี้ละกัน
ถ้าประกาศ variable เป็น String ใช้ GetSQLStringData
ถ้าประกาศ variable เป็น integer ใช้ GetSQLIntegerData
ถ้าประกาศ variable เป็น Double ใช้ GetSQLDoubleData
ถ้าประกาศ variable เป็น Date ใช้ GetSQLDateData
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 13:58:13 PM »
0

;D ;D ;D ;D ;D ;D

งั้นเอาหลักการแบบนี้ละกัน
ถ้าประกาศ variable เป็น String ใช้ GetSQLStringData
ถ้าประกาศ variable เป็น integer ใช้ GetSQLIntegerData
ถ้าประกาศ variable เป็น Double ใช้ GetSQLDoubleData
ถ้าประกาศ variable เป็น Date ใช้ GetSQLDateData

>:( >:(

ตามนั้นครับ

>:( >:(

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 14:11:32 PM »
0
 ;D ;D ได้แล้วครับ ต้องขอบพระคุณ อ.udomchok และ อ.บดินทร์ เป็นอย่างสูงครับ..เส้นผมบังภูเขาจริงๆ....มือใหม่หัดเขียนครับ.... ;D ;D

ปล. แต่ทำไมรายงานบางตัว ชนิดข้อมูลเป็น Interger แต่ข้างในเป็น Getstring แล้วมันยังออกอยู่ครับ...สงสัยจริงๆ....[/b]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 14:30:22 PM »
0
;D ;D ได้แล้วครับ ต้องขอบพระคุณ อ.udomchok และ อ.บดินทร์ เป็นอย่างสูงครับ..เส้นผมบังภูเขาจริงๆ....มือใหม่หัดเขียนครับ.... ;D ;D

ปล. แต่ทำไมรายงานบางตัว ชนิดข้อมูลเป็น Interger แต่ข้างในเป็น Getstring แล้วมันยังออกอยู่ครับ...สงสัยจริงๆ....b]

เราสามารถใช้ GetSQLStringData ดึง (select) ข้อมูลที่เป็น Integer มาได้ครับ แต่ variable ที่เราเอามารับต้องประกาศชนิดให้เหมาะสมตามหลักการด้วยครับ
เช่น ค่าใช้จ่าย (inc01 ในตาราง vn_stat) เก็บเป็น double(15,3) แต่เวลาเราใช้ GetSQLStringData ดึงมาก็ดึงได้ครับ จะได้ข้อมูลมาเป็น String (แปลว่าเอาไปคำนวณไม่ได้) และ Variable ที่ตั้งขึ้นมาก็ต้องประกาศเป็น String  ด้วย ซึ่งกรณีนี้ไม่สามาถจัดรูปแบบข้อมูล โดยใช้ Display Format ที่เป็นแบบ #,0.00;-#,0.00 (มี comma คั่นในหลักพัน และมีทศนิยม 2 ตำแหน่ง) ได้
หากต้องการ ใช้ Display Format ที่เป็นแบบ #,0.00;-#,0.00 ต้องกำหนดประเภทของ Variable เป็น Integer, Single หรือ Double เป็นต้น และใช้ GetSQLxxxxxData ตามชนิดของ Variable ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 14:58:37 PM »
0

ปล. แต่ทำไมรายงานบางตัว ชนิดข้อมูลเป็น Interger แต่ข้างในเป็น Getstring แล้วมันยังออกอยู่ครับ...สงสัยจริงๆ....b]

เราสามารถใช้ GetSQLStringData ดึง (select) ข้อมูลที่เป็น Integer มาได้ครับ แต่ variable ที่เราเอามารับต้องประกาศชนิดให้เหมาะสมตามหลักการด้วยครับ
เช่น ค่าใช้จ่าย (inc01 ในตาราง vn_stat) เก็บเป็น double(15,3) แต่เวลาเราใช้ GetSQLStringData ดึงมาก็ดึงได้ครับ จะได้ข้อมูลมาเป็น String (แปลว่าเอาไปคำนวณไม่ได้) และ Variable ที่ตั้งขึ้นมาก็ต้องประกาศเป็น String  ด้วย ซึ่งกรณีนี้ไม่สามาถจัดรูปแบบข้อมูล โดยใช้ Display Format ที่เป็นแบบ #,0.00;-#,0.00 (มี comma คั่นในหลักพัน และมีทศนิยม 2 ตำแหน่ง) ได้
หากต้องการ ใช้ Display Format ที่เป็นแบบ #,0.00;-#,0.00 ต้องกำหนดประเภทของ Variable เป็น Integer, Single หรือ Double เป็นต้น และใช้ GetSQLxxxxxData ตามชนิดของ Variable ครับ

.... :D :D ต้องขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ ท่าน อ.udomchok  .[/color]....(ใจถึง....พึ่งได้....)จริงๆครับ ;D ;D

ปล.แนบรายงานตัวที่แก้ไขมาแล้วครับ ทดลองเอาไปใช้ดูน่ะครับ แต่จะต้องเปลี่ยนรหัสสิทธิ์ต่างด้าวขึ้น/ไม่ขึ้นทะเบียนให้ตรงกับ รพ.ของท่านก่อนนะครับ และรายงานตัวนี้ ผมผูกสิทธิ์กับหน้าลงทะเบียนห้องบัตรน่ะครับ ไม่ได้ผูกกับหน้าส่งคนไข้(บางทีคนที่ออกบัตร ใช้สิทธิ์ตอนส่งคนไข้อีกสิทธิ์หนึ่ง  แต่สิทธิ์หน้าลงทะเบียนเป็นอีกสิทธิ์หนึ่ง)