ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาในบัญชี 3 มีการลงทะเบียนซ้ำซ้อน  (อ่าน 8277 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
0
สอบถามท่านผู้รู้ครับ

ปกติในบัญชี 3 สามารถลงทะเบียนซ้ำคนเดิมได้หรือไม่ครับ

เพราะตอนนี้มีชื่อขึ้นซ้ำกันตั้งแต่ 2-4 เรคคอร์ด ต่อ 1 คน เลยครับ

???
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ปัญหาในบัญชี 3 มีการลงทะเบียนซ้ำซ้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:28:39 PM »
0
13 หลักเดียวกันไหมครับ...แล้ว 1 คน มีกี่  person_id [pid]  เผื่อไม่ได้รวบคนในระบบ บัญชี 1 ให้ถูกก่อน
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: ปัญหาในบัญชี 3 มีการลงทะเบียนซ้ำซ้อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:35:39 PM »
0
13 หลักเดียวกันไหมครับ...แล้ว 1 คน มีกี่  person_id [pid]  เผื่อไม่ได้รวบคนในระบบ บัญชี 1 ให้ถูกก่อน

มี pid เดียวครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่า บางทีคนทำไม่ได้ค้นหาดูในบัญชีก่อน ว่าเคยลงทะเบียนไว้แล้วหรือยัง
กดลงทะเบียนเลย ... ทีนี้ทำให้ 1 คน มีทะเบียน 2 เลขเลย

ฝากพี่เกื้อทดสอบด้วยครับ  ;D
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:44:18 PM »
0
พี่เข้มครับ
ของผมเจอแต่ เลข gen ถ้าลงข้อมูลไปแล้ว
 มีการเปลี่ยนเลขบัตร 13 หลักที่เมนูห้องเวชระเบียนทีหลัง โปรแกรมจะไปสร้าง person_id ใหม่ที่ บัญชี 1 และเลขที่ gen ตอนแรกในบัญชี 1 patient_hn จะเป็นค่าว่างแทน เป็นมาหลายเดือนแล้ว
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:52:26 PM »
0
พี่เข้มครับ
ของผมเจอแต่ เลข gen ถ้าลงข้อมูลไปแล้ว
 มีการเปลี่ยนเลขบัตร 13 หลักที่เมนูห้องเวชระเบียนทีหลัง โปรแกรมจะไปสร้าง person_id ใหม่ที่ บัญชี 1 และเลขที่ gen ตอนแรกในบัญชี 1 patient_hn จะเป็นค่าว่างแทน เป็นมาหลายเดือนแล้ว

อันนี้เป็นเหตุการณ์ปกติเหมือนกันครับ  ;D ;D

ผมเคยเสนอ .. ความเห็นไปแล้ว... เกี่ยวกับเรื่องนี้ ..คือว่า

เมื่อใดก็ตามที่มีการ ลงทะเบียน บัญชี 1 ให้ใส่ HN ของคนไข้ใน person.patient_hn เลย
ผมให้เหตุผลว่า ...

น่าจะมีประโยชน์มาก กรณีมีการใช้ CID แบบ gen และ มีการใช้ คำว่า ...บุตรนาง ...
เราจะได้ไม่ต้องมาค้นหา ว่า ด.ช. บุตรนาง หรือ ด.ญ. บุตรนาง ... เนี่ยะ หลังจากเวชระเบียน Update แล้วเขาเปลี่ยนไปใช้ชื่อว่าอะไร กรณี CID ที่ได้จากการ generate ก็เช่นเดียวกันครับ

อีกอย่างก็จะช่วยลดปัญหาการลงทะเบียนซ้ำซ้อนใน บัญชี 1 ด้วย โดยตรวจสอบที่ person.patient_hn เพิ่มอีกอย่างหนึ่ง .. น่าจะดีนะครับ
 ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 17:55:21 PM โดย เข้ม »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:01:28 AM »
0
มะดัน ...
.
.
.

ไม่ใช่มะปราง

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:57:09 AM »
0
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

นึกว่า มะขวิด.... ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:58:19 AM »
0
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D
มีพาดพิง ระวังนะครับ เดี๋ยวโดนเอาคืน คนเนี่ยต้องระวังเป็นพิเศษ โดยเฉพาะใน chat ที่ HOSxP on FB ครับ
 ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ maprang

• Full Member
  • MrS 33..!
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:08:25 AM »
0
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D
มีพาดพิง ระวังนะครับ เดี๋ยวโดนเอาคืน คนเนี่ยต้องระวังเป็นพิเศษ โดยเฉพาะใน chat ที่ HOSxP on FB ครับ
 ;D ;D ;D
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

มีงาน เข้าาาาาาาาาาาา..
ใครเอ่ยถามหาเราน้าาาาาาา..
คิดถึงเร๋อค่ะ ท่าน เหล่าเทพ.. ไหนๆๆๆคัยอยากโดน ขวิด ค่ะ..555+
สวัสดี ค่ะ.. เวชสถิติ..รุ่นที่ 33 ค่ะ -.-*
โรงพยาบาลบางจาก  อ.พระปะแดง  จ.สมุทรปราการ
-- หัวหน้างานเวชระเบียน
-- รับผิดชอบงาน18 แฟ้ม (เพิ่งหัดทำ ค่ะ..--*)

ขอคำแนะนำ จากท่านอาจารย์ และ
ผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน..ด้วยนะค่ะ.. ^^*
ความรู้ ไม่ได้อยู่ แค่ในตำรา

ออฟไลน์ Trunks

• Respect: +1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:00:37 PM »
0
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

คิดถึงเร๋อค่ะ ท่าน เหล่าเทพ.. ไหนๆๆๆคัยอยากโดน ขวิด ค่ะ..555+

;D ;D ;D พี่ครับอยากโดนน้องมะปรางขวิด ๕๕๕+++  ;D ;D ;D
KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ maprang

• Full Member
  • MrS 33..!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:41:12 PM »
0
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

มะดัน ...
.
.
.

;D ;D ;D

;D ;D ;D พี่ครับอยากโดนน้องมะปรางขวิด ๕๕๕+++  ;D ;D ;D

อ้าวเจอ ของจริง เสือถอยยยย 555+
สวัสดี ค่ะ.. เวชสถิติ..รุ่นที่ 33 ค่ะ -.-*
โรงพยาบาลบางจาก  อ.พระปะแดง  จ.สมุทรปราการ
-- หัวหน้างานเวชระเบียน
-- รับผิดชอบงาน18 แฟ้ม (เพิ่งหัดทำ ค่ะ..--*)

ขอคำแนะนำ จากท่านอาจารย์ และ
ผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน..ด้วยนะค่ะ.. ^^*
ความรู้ ไม่ได้อยู่ แค่ในตำรา

ออฟไลน์ one

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:07:45 PM »
0
ขอแปะคำถามนะคะ
1.ย้ายเด็กระบบงานบัญชี 4  จะย้ายเด็กที่อยู่นอกเขต(หมู่0นอกเขต)มาไว้ในเขตรับผิดชอบยังไงคะ

นวก.คอมพิวเตอร์  โรงพยาบาลหนองฉาง
นวก.คอมพิวเตอร์  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITHANEE
SERVER DELL (LINUX-CentOS)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:20:35 PM »
0
อ้าวเจอ ของจริง เสือถอยยยย 555+
นึกว่าแหน....เอ้ย...แน่  ;D ;D ;D ;D

1.ย้ายเด็กระบบงานบัญชี 4  จะย้ายเด็กที่อยู่นอกเขต(หมู่0นอกเขต)มาไว้ในเขตรับผิดชอบยังไงคะ
เอ...ต้องการคำตอบไหมครับ

ก็ย้ายเข้าบ้านในเขตให้เรียบร้อยก่อนสิครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:25:26 PM »
0

นวก.คอมพิวเตอร์  โรงพยาบาลหนองฉาง

ก็ไปย้ายคนจากระบบบัญชี 1 ซะก่อนให้มาอยู่บ้านในเขต..ก็บันทึกบริการบัญชี ต่อได้ครับ

ออฟไลน์ yut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:16:51 PM »
0

ปกติในบัญชี 3 สามารถลงทะเบียนซ้ำคนเดิมได้หรือไม่ครับ

เพราะตอนนี้มีชื่อขึ้นซ้ำกันตั้งแต่ 2-4 เรคคอร์ด ต่อ 1 คน เลยครับ

???
โดยปกติวิธีการบันทึกข้อมูลในระบบบัญชีต่าง ๆ ให้ค้นหาจากปุ่มค้นในระบบงานก่อนนะครับ หากไม่พบค่อยลงทะเบียนใหม่ เพราะหาลงทะเบียนใหม่โดยไม่ได้ค้นหาก่อนระบบจะให้ลงทะเบียนทันที่ครับ ถึงจะมี CID/ PID เดียวกันก็ตาม ระบบจะ Gen แค่เลข id ในระบบบัญชีขึ้นมาเพื่อแยกบุคคลเท่านั้น เช่น ในระบบบัญชี 3 หากลงทะเบียนคนเดียวกัน  2 ครั้งก็จะมี person_wbc.person_wbc_id เพิ่มขึ้นมาใหม่ในรายละเอียดอันเดียวกัน(ข้อมูลพื้นฐานบางอย่าง) ;D :D
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:39:17 PM »
0

???
โดยปกติวิธีการบันทึกข้อมูลในระบบบัญชีต่าง ๆ ให้ค้นหาจากปุ่มค้นในระบบงานก่อนนะครับ หากไม่พบค่อยลงทะเบียนใหม่ เพราะหาลงทะเบียนใหม่โดยไม่ได้ค้นหาก่อนระบบจะให้ลงทะเบียนทันที่ครับ ถึงจะมี CID/ PID เดียวกันก็ตาม ระบบจะ Gen แค่เลข id ในระบบบัญชีขึ้นมาเพื่อแยกบุคคลเท่านั้น เช่น ในระบบบัญชี 3 หากลงทะเบียนคนเดียวกัน  2 ครั้งก็จะมี person_wbc.person_wbc_id เพิ่มขึ้นมาใหม่ในรายละเอียดอันเดียวกัน(ข้อมูลพื้นฐานบางอย่าง) ;D :D

แต่ก็อยากให้มีนะครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีการตรวจสอบการลงทะเบียนซ้ำ ทำให้เกิดการส่งแฟ้ม pp และแฟ้ม mch ซ้ำซ้อน เกิดขึ้นแล้วครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ one

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:46:32 AM »
0
ก็ไปย้ายคนจากระบบบัญชี 1 ซะก่อนให้มาอยู่บ้านในเขต..ก็บันทึกบริการบัญชี ต่อได้ครับ

ย้ายยังไงค่ะ  ต้องเข้าไปเลือกบ้านที่จะให้คนๆนั้นไปอยู่ก่อน  แล้วก็เลือกย้ายบุคคลเข้าบ้าน  ใช่ไหมค่ะ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลหนองฉาง
นวก.คอมพิวเตอร์  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITHANEE
SERVER DELL (LINUX-CentOS)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:16:15 AM »
0

ย้ายยังไงค่ะ  ต้องเข้าไปเลือกบ้านที่จะให้คนๆนั้นไปอยู่ก่อน  แล้วก็เลือกย้ายบุคคลเข้าบ้าน  ใช่ไหมค่ะ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลหนองฉาง

ตามนั้นครับ...เลือกบ้านปลายทาง ..แล้ว กดปุ่ม ย้ายเข้า(นำบุคคลเข้าบ้าน)   work กว่าเลือก ย้ายออก..