ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเพื่อนๆ พี่ ๆ เกียบวกับปัญหาการเริ่มใช้ HOS PCU หน่อยครับ  (อ่าน 11365 ครั้ง)

ออฟไลน์ ARMIN

• Full Member
  • ศึกษาต่อไป คงทำเองได้ซักวัน
  • Respect: 0
    • kaphohospital
ไม่รู้ว่าถูกหมวด หรือป่าครับ  ;D

ไม่ได้เป็นปัญหาด้านโปรแกรมนะครับ แต่เกียวกับทัศนคติครับ

คือว่าตอนนี้ ทางโรงพยาบาลที่ผมสังกัดอยู่
กำลังจะเปลี่ยนจาก jhcis มาเป็น hosxp pcu ประจำสถานีอนามัย
ขึ้นระบบ ตั้งแต่ วันที่ 5 มค ตอนนี้ ล่วงมาจะครบ 2 เดือนแล้ว ยังไม่มี สอ ไหนคีย์กันเลยครับ

เกิดปัญหาตรงที่ สสจ
(เนื่องจากหัวหน้า it ไม่ปราาถนา ที่จะให้ใช้ hosxp_pcu อาจจะมาจากใช้ jhcis อยู่ อาจจะไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง จึงส่งผลเหมือนกับทั้ง จว)

และได้เกิดการการสร้างข่าว ต่างๆ นา จาก สสอ และ สสจ
เพื่อให้เจ้าหน้าที่ ประจำ สอ ไม่ใช้ hosxp_pcu ซึ่งก็ร่วมใจ ไมใช่ทุกๆ สอ เลยครับ -*- กลุ้มใจจริงๆ

ข่าวที่ว่านี้ เช่น
- ความสามารถของ HOSxP_PCU ในการเก็บข้อมูลด้านสาธารณสุข ด้อยกว่า jhcis
- hosxp_pcu ส่ง 18 แฟ้ม ได้คะแนน ซึ่งสุดท้ายก็ได้เป็นเงิน ได้มาน้อยกว่า jhcis
- เรื่องอืน ด้านการช่วยเหลือ และแก้ไขปัญหาต่างๆ

ซึ่งรู้สึกว่า ด้าน สอ ก็จะเกาะกลุ่มกันไมใช่ hosxp กันทั้งหมดเนื่องจากไม่มั่นใจเหตผลุที่ว่ามานี้ ครับ

แต่ผมไม่ได้จะไปอะไรกับ สสอ หรือ สสจ นะครับ ตรงนั้นไมใช่ประเด็น
เพียงแต่ จะต้องการนำเสนอในด้านความสามารถของ HOSxp_PCU ที่ดีกว่า JHCIS

ที่นี้่ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ ตอนเปลี่ยนมาใช้ HOSXP
และเรื่องความสามารถของโปรแกรมนั้น ส่วนตัวผมเองคิดว่า hosxp มีความสามรรถมากกว่าอยู่แล้วครับ
ที่นี่ จะให้ข้อมูล หรือนำเสนอทาง สอ อย่างไรดีครับ เพื่อให้พวกเขา เปลี่ยนทัศนะคติและ ยอมใช้ HOSXP
ครับ

ขอบคุณในทุกๆ ความเห็นครับ    :D

โรงพยาบาลกะพ้อ จ.ปัตตานี ขึ้นระบบ 01/04/2550
Server HP ProLiant ML110 G6
Cent Os 5.3, MySQL Percona , Xeon 2.33 GHz./1333 MHz., Ram 8 G., SATA II 360 Gb.
minmah2006@hotmail.com
http://www.programmerhero.net

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
555+  ปัญหาโลกแตก คับ
เรื่องอื่นไม่ค่อยจะรู้แต่ผลที่ตามมาหากว่าไม่คีย์ข้อมูลลงไป จะเอางานที่ไหนส่งอ่ะคับ  นี่ก็ต้องไล่กันเป็นฉากๆ ล่ะคับ
เริ่มแรกต้องคิดนโยบายจากจังหวัดให้  สสจ เป็นตัวกำหนดและขับเคลื่อน ให้ไปทางไหน จะตกลงกันใช้ hosxp Pcu หรือ jhcis  เอาให้แน่ สักอย่างไม่ใช่  มาค้างในห้วงอวกาศอย่างงี้อ่ะคับ  ไม่งั้นจะส่งผลกระทบต่อ  ผู้ปฏิบัติงานโดยตรง

ให้จังหวัดกำหนดเป็นตัวชีวัดให้แน่นอนไปเลยว่าจะให้ใช้อ่ะไร และส่งเสริมให้ใช้ไปเลย และอีกอย่าง ความรู้ของเจ้าหน้าที่ที่จะลงข้อมูลมีมากน้อยแค่ไหน  ไม่งั้นงานไม่ก้าวหน้านะคับ 

ใช้อะไรก็ดีหมดแหละ หากว่าทุกคนช่วยกัน และตั้งใจที่จะทำ ร่วมกันอ่ะคับ 

V V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 ;D  แล้วไม่ทราบว่า หน่วยงานเองของท่าน (รพ. )  ได้ใช้ HOSxP  แล้วหรือยัง  ;D

;D  สำหรับ รพ.สต.  ที่คิดว่า JHCIS  ดีจริง ก็ไม่ผิด  หรอกขอรับ  ;D

;D  แต่  JHCIS  มีการพัฒนาทุก 5-10  ปี  ต่อครั้ง  หรือมากกว่า  ท่านรอไหวหรือไม่  ;D

;D  หากพัฒนาแล้ว  เพื่อน ๆ  ใช้โปรแกรม ตัวอื่นๆ  ไปแล้ว  ท่านจะตามทันหรือไม่  ;D

;D  คำถามเหล่านี้ ต้องให้ท่านและผู้ใช้เป็นผู้ตอบตัวเอง ไม่ต้องตอบให้ใครฟัง  ;D

;D  สำหรับ HOSxP  นี้ มีการพัฒนาตลอดเวลา  มากกว่า 1  ครั้งต่อเดือน หรือมากน้อย ขึ้นอยู่กับลูกข่าย  ;D

;D  หลังใช้ อ. MN  มีโปรให้เลือกมากมาย ในการให้บริการหลังการใช้   ;D

;D  ของแถมหลังการใช้  มีเหล่า Admin ช่วยเหลือกันละกัน  แบบทั้งทางตรงและทางอ้อม  มากมาย   ;D

;D  สุดท้าย คือ  ดีนะ ถ้าใช้แล้วจะติดใจ  .................  เพราะใช้แล้วมีเพื่อนเพิ่มอีกมากมายนะขอรับ   ;D ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ chk

;D  แล้วไม่ทราบว่า หน่วยงานเองของท่าน (รพ. )  ได้ใช้ HOSxP  แล้วหรือยัง  ;D

;D  สำหรับ รพ.สต.  ที่คิดว่า JHCIS  ดีจริง ก็ไม่ผิด  หรอกขอรับ  ;D

;D  แต่  JHCIS  มีการพัฒนาทุก 5-10  ปี  ต่อครั้ง  หรือมากกว่า  ท่านรอไหวหรือไม่  ;D

;D  หากพัฒนาแล้ว  เพื่อน ๆ  ใช้โปรแกรม ตัวอื่นๆ  ไปแล้ว  ท่านจะตามทันหรือไม่  ;D

;D  คำถามเหล่านี้ ต้องให้ท่านและผู้ใช้เป็นผู้ตอบตัวเอง ไม่ต้องตอบให้ใครฟัง  ;D

;D  สำหรับ HOSxP  นี้ มีการพัฒนาตลอดเวลา  มากกว่า 1  ครั้งต่อเดือน หรือมากน้อย ขึ้นอยู่กับลูกข่าย  ;D

;D  หลังใช้ อ. MN  มีโปรให้เลือกมากมาย ในการให้บริการหลังการใช้   ;D

;D  ของแถมหลังการใช้  มีเหล่า Admin ช่วยเหลือกันละกัน  แบบทั้งทางตรงและทางอ้อม  มากมาย   ;D

;D  สุดท้าย คือ  ดีนะ ถ้าใช้แล้วจะติดใจ  .................  เพราะใช้แล้วมีเพื่อนเพิ่มอีกมากมายนะขอรับ   ;D ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ ARMIN

• Full Member
  • ศึกษาต่อไป คงทำเองได้ซักวัน
    • kaphohospital
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
โรงพยาบาลกะพ้อ จ.ปัตตานี ขึ้นระบบ 01/04/2550
Server HP ProLiant ML110 G6
Cent Os 5.3, MySQL Percona , Xeon 2.33 GHz./1333 MHz., Ram 8 G., SATA II 360 Gb.
minmah2006@hotmail.com
http://www.programmerhero.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ใช้อะไรก็ดีหมดแหละ หากว่าทุกคนช่วยกัน และตั้งใจที่จะทำ ร่วมกันอ่ะคับ 

ได้ใจครับ...ข้อความนี้... :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
(เนื่องจากหัวหน้า it ไม่ปราาถนา ที่จะให้ใช้ hosxp_pcu อาจจะมาจากใช้ jhcis อยู่ อาจจะไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง จึงส่งผลเหมือนกับทั้ง จว)
;D ;D ;D มันยากตรงนี้แหละครับ....พาไปดูงานสุพรรณบุรีให้ป๋าโก้ติวให้ดู ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

อ้างถึง
;D ;D ;D มันยากตรงนี้แหละครับ....พาไปดูงานสุพรรณบุรีให้ป๋าโก้ติวให้ดู ;D ;D ;D

เนื่องจาก สสจ...มิใช่อยู่ในทีมบริการ..จึงมองปัญหาสำคัญที่ ข้อมูลรายงานที่จะสามารถประมวลผลได้ผ่า provis หรือ ขอสำเนา ผ่าน สนย..จึงอาจจะงง ๆ บ้าง..ถ้าจะต้องไปรวมข้อมูลงานบางด้านเอง..แบบไม่มี เครื่องช่วย Merge ครับ...แต่ก็อย่างว่า...การนำเสนอใด ๆ ก้คงไม่ดีเท่า  ลองใช้จริง สัก 1 ปี..ก็ไม่น่าจะช้าเกินไปสำหรับการประมวลผลงาน  :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ขอแชร์ความเห็นด้วยคนน่ะครับ ท่าน ARMIN  คือว่า ใช้ J หรื HOSxP ก็ได้เหมือนกัน แต่ต้องเข้าใจระบบและบริหารจัดการะบบให้ดี บันทึกข้อมูลให้ครบ ตามธรรมชาติของโปรแกรมนั้นๆ อย่าง อำเภอที่ผมอยู่ก็มีปัญหาเหมือนกัน สอ.ทั้งจังหวัดเขาใช้ JHCIS แต่ อำเภอผม ดันไปแหกคอก จว. ใช้ HOSxP PCU  บาง สอ. แรกๆ ก็โดนโจมตี ทุกอย่าง ทั้งทางบก ทางอากาศ โดน จว.โจมตี อีกด้วย แต่พอวัดผลงานกันออกมาแล้ว มันอยู่ที่ว่า คุณเข้าใจระบบ แล้วบันทึกข้อมูล คนไข้ได้ตามความเป็นจริงหรือ ไม่ จะใช้ J หรื HOSxP ก็ได้ piont มาก หรือน้อยได้เหมือนกันถ้าไม่คีย์ข้อมูล ดังตัวอย่าง เปรียบเทียบ สอ.ที่ใช้  JHCIS กับ HOSxP ภายในอำเภอเดียวกัน ข้อมูล ต.ค.53 - ธ.ค.53
(อันนี้ดูได้เบื้องต้นน่ะครับ เพราะมันมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องพิจารณาอีกหลายปัจจัย เช่น จำนวนประชากร
การมี Visit ของ ผู้ป่วย ฯลฯ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 10:33:51 AM โดย เต่า...ตกมันส์... »
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ decepticons

• Newbie
  • *
ความสามารถของโปรแกรม 50% + ความสามารถของการคีย์ 30%  +ความสามารถของadmin 20%

j ก็ส่งออกได้ดี  hos ก็ส่งได้ดีเหมือนกัน 

j คนใช้ก็เยอะ   hos ก็เยอะกว่ามากมีเพื่อนๆช่วยเหลือเยอะมากการแก้ปัญหาก็ไวกว่าครับ 

"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ Trunks

• Sr. Member
ความสามารถของโปรแกรม 50% + ความสามารถของการคีย์ 30%  +ความสามารถของadmin 20%

j ก็ส่งออกได้ดี  hos ก็ส่งได้ดีเหมือนกัน 

j คนใช้ก็เยอะ   hos ก็เยอะกว่ามากมีเพื่อนๆช่วยเหลือเยอะมากการแก้ปัญหาก็ไวกว่าครับ 

;D ;D ;D จังหวัดผมก็ใช้HOSxP/HOSxP_PCU ทั้งจังหวัดครับ ทุกอย่างในการเริ่มต้นก็ย่อมมีอุปสรรคบ้างเป็นธรรมดาครับ เอาใจช่วยครับ  ;D ;D ;D
KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

hos ดีกว่าทุกมิติ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 14:58:05 PM โดย sibtid »
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าทุกท่านกำลังคิดถึงการ key เพื่อประโยชน์ของ สอ และ รพ ตัวเอง นะครับ

ผมว่าถ้ามาคิดถึงประโยชน์ที่ผู้รับบริการจะได้รับประโยชน์จากข้อมูล  ที่เรา key เข้าไปแล้วทำให้ประชาชนได้รับประโยชน์  มันน่าจะได้คำตอบมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

อ้างถึง
ผมว่าทุกท่านกำลังคิดถึงการ key เพื่อประโยชน์ของ สอ และ รพ ตัวเอง นะครับ

การควบคุมป้องกันโรค ไง ครับ ที่ HosXP ทำได้ และรู้ผลเร็ว
เช่น รู้ว่า dx นี้ เกิดแล้วนะ ต้องออกไปควบคุมด่วนน   ;D  ;D  จากการวินิจฉัยของแพทย์
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
งาน IT ได้มีโอกาสไปประชุมติดตามปัญหาการส่งข้อมูล OP/PP ด้วย เมื่อวันที่ 17-19 มกราคม 2554 ที่ปทุมธานี ได้เห็นแนวโน้มการพัฒนาระบบการทำงาน ขอสรุปเปรียบเทียบประเด็นสำคัญ เพื่อใช้เป็นแนวทางการพัฒนาของจังหวัด/อำเภอ/ตำบล ดังนี้
1. Data Center
    -  JHCIS ใช้ Provis (พัฒนาโดยศูนย์เทคฯ) เป็น Data Center โดยรวบรวมข้อมูลจาก ของ รพ.(12 แฟ้ม)+ สอ.(18 แฟ้ม)+ แฟ้มอื่นๆที่จะกำหนดในอนาคต   
    -  การเชื่อมโยงกับโปรแกรมอื่น ๆ ต่างชนิดกันในแต่ละจังหวัดเพื่อให้ส่งข้อมูล จัดทำเป็น Data Center ได้ สนย. ใช้วิธี กำหนด Data Set แล้วร่วมกับ NECTEC จัดทำ Mapping Tool เพื่อให้ส่งเข้า Data Center ได้ (ขณะนี้นำร่องอยู่ที่ จ.นนทบุรี และร้อยเอ็ด)
    -  HosXP ใช้ของบริษัท(มีลิขสิทธิ์) เป็น Data Center โดยรวบรวมข้อมูลจาก ของ รพ.(HosXP)+ สอ.(HosXP PCU)
2. โปรแกรมการให้บริการ
    -  JHCIS ต้องรอการพัฒนาจากกระทรวง ที่ยังพบปัญหาการบูรณาการข้อมูลจากกรมกองต่าง ๆ ที่ออกโปรแกรมโดยอิสระ ซึ่งกำลังมีการแก้ไขให้รวมมาที่ JHCIS  ทั้งหมด เช่น ระบบ  NCD (จะทำให้เสร็จในเดือน ก.พ.54) และงานจากกรมกองอื่นๆ เช่น แพทย์แผนไทย ,PapSmear ฯลฯ (จะทำให้เสร็จสิ้นปีนี้) เพื่อส่งออกให้ Provis ใช้เป็น Data Center ได้
       ขณะนี้ JHCIS พัฒนาโปรแกรมให้ดูข้อมูลผู้ป่วย 10 ครั้งล่าสุด จาก Provis ได้แล้ว และสามารถเข้าไปตรวจสอบสิทธิพร้อมกับปรับปรุงกับ สปสช.ได้เป็นรายคน รวมทั้งมีการใช้บัตรประชาชน Smart Card กับโปรแกรมอย่างเต็มรูปแบบ เช่น การ Login เข้าระบบ ตรวจสอบข้อมูลหน้าบัตรและปรับปรุงลงฐานข้อมูล  มีการพัฒนาให้เป็นระบบ JHCIS Offline เพื่อใช้ในการเยี่ยมบ้านได้
       จากการเริ่มใช้งานในครั้งแรกปี 2551 มีการใช้โปรแกรม JHCIS นี้มี 60 จังหวัด ในปี 2553 คงเหลือใช้งาน 46 จังหวัด ทีมพัฒนา JHCIS จึงมีการเพิ่มทีมงานเป็น 9 คน เพื่อปรับปรุงระบบโปรแกรมตอบสนองลูกค้าให้มากที่สุด
    -  HosXP PCU มีการพัฒนางานต่างๆ โดยการว่าจ้างของจังหวัดต่าง ๆ เช่น ระบบ NCD (จ.ร้อยเอ็ด/ยังพัฒนาไม่สมบูรณ์) หรือพัฒนาเองโดยแต่ละพื้นที่ ข้อดีคือยืดหยุ่นพัฒนาเองได้ แต่ถ้ามารวมข้อมูลเป็น Data Center อาจต้องกรอกข้อมูลใหม่ในระบบของ HosXP PCU ที่ออก Version ใหม่
       HosXP PCU มีการพัฒนาโปรแกรมได้มากกว่า JHCIS ได้หลายเรื่องแล้ว เช่น มีระบบแพทย์แผนไทยแล้ว ,มีระบบแผนที่ทางภูมิศาสตร์ ,ระบบ Scan นิ้วมือ ,ระบบการทำงานแบบ offline ฯลฯ แต่ยังมีหลายอย่างที่ควรพัฒนา ควรมีการสื่อสารถึงผู้พัฒนาไห้ทราบ เพื่อปรับปรุงโปรแกรมให้ได้ตามแนวโน้มที่ กระทรวง (JHCIS) ได้วางแผนไว้ด้วย
4. การจัดส่งข้อมูลให้ สปสช.
    -  JHCIS ส่งข้อมูลให้จังหวัดในรูปแบบ 18 แฟ้ม ทาง Provis แล้วส่งต่อให้ สปสช. ในรูปแบบ OP/PP Package
    -  HosXP PCU ส่งโดยวิธีเดียวกันกับ JHCIS แต่มี 3 จังหวัดที่จะใช้วิธีการส่งจาก Data Center HosXP ในรูปแบบ OP/PP Package  ไปที่ สปสช. โดยตรง คือที่ จ.สุพรรณบุรี ,จ.ร้อยเอ็ด และ จ.นครนายก

ปล ไปเอาความคิดของคนอื่นมาให้อ่านคับ 
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

ได้ใจครับ...ข้อความนี้... :D :D :D

ครับ ดีเหมือนกันถ้าใช้

เห็นว่า Data Center  รพ.HOSxP +สอ.JHCIS  นครศรี ร่วมกับ NECTEC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 14:54:16 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ one

• Jr. Member
  • **
ขอแปะคำถามนะคะ
สอบถามท่านๆผู้รู้และอาจารย์ค่ะ
1.  ใส่หมวดปัญหา counseling  ที่ระบบงานห้งอยา Menu Drug Counseling  ต้องไปเพิ่มที่ไหนค่ะ
2.  ยอดผู้ป่วย  REfer  แยกตึกค่ะ  ตึกชาย  ตึกหญิง 
3.  ยอดผู้ป่วย HT ตึกชาย  ตึกหญิง

พอดีหนูลองโพสต์ที่หนเว็บแล้วเป็นกรทู้ใหม่แต่มันไม่แสดงที่หน้าเว็บอ่ะคะ

นักวิชากาคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลชุมชน
นวก.คอมพิวเตอร์  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITHANEE
SERVER DELL (LINUX-CentOS)

สอบถามท่านๆผู้รู้และอาจารย์ค่ะ
1.  ใส่หมวดปัญหา counseling  ที่ระบบงานห้งอยา Menu Drug Counseling  ต้องไปเพิ่มที่ไหนค่ะ
2.  ยอดผู้ป่วย  REfer  แยกตึกค่ะ  ตึกชาย  ตึกหญิง 
3.  ยอดผู้ป่วย HT ตึกชาย  ตึกหญิง

พอดีหนูลองโพสต์ที่หนเว็บแล้วเป็นกรทู้ใหม่แต่มันไม่แสดงที่หน้าเว็บอ่ะคะ

นักวิชากาคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลชุมชน

ต่อท้าย ลายเซนต์ไปเลยครับ...รพ.ไหนล่ะ....ทุกคนยินดีแลกเปลี่ยนครับ...บอกมาเถอะ....

รายงานที่ว่า น่าจะหาจาก referout  แยกตาม  ipd และ an จะบอกว่าของตึกใดได้ครับ..
และ ตาราง an_stat นับตาม  ICD10[ PDX ]  ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 16:06:24 PM โดย Kuakool.. »

ออฟไลน์ one

• **
4.  รายงาน 5  อันดับโรค ER ค่ะ

นักวิชากาคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลหนองฉาง  จ.อุทัยธานีค่ะ
นวก.คอมพิวเตอร์  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITHANEE

ออฟไลน์ one

• **
รายงานที่ว่า น่าจะหาจาก referout  แยกตาม  ipd และ an จะบอกว่าของตึกใดได้ครับ..
และ ตาราง an_stat นับตาม  ICD10[ PDX ]  ครับ..

มีตัวอย่าง code ไหมค่ะ

ออฟไลน์ one

• **

มีแนวทางการเขียน code  หรือตัวอย่าง code ไหมค่ะ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์โรงพยาบาลหนองฉาง

เริ่มต้นประมาณนี้ครับ..

ออฟไลน์ msatao_satao

• Newbie
  • *
  • BMS DATACENTER 18_6_11
มิง พี่ก็โดน แต่ตอนนี้ คปสอ.ให้เดินต่อเพราะเชื่อในสิ่งที่เราทำอยู่  พี่ติดต่อ BMS แล้ว ประมาณปลายเดือนนี้ทีมจะลงมา ว่างๆ มานั่งคุยกัน สู้ๆๆ
MAYO HOSPITAL 
ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้ ถ้าตั้งใจ
BMS DATACENTER 18_may_11