ผู้เขียน หัวข้อ: อ.MN ครับช่วยเพิ่ม field นี้ในคลินิกพิเศษหน่อยได้ป่าวครับ พยาบาลขอมาครับ  (อ่าน 9667 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
 ;D ;D  อ.MN ครับช่วยเพิ่ม field นี้ในคลินิกพิเศษหน่อยได้ป่าวครับ  พยาบาลขอมาครับ

ของเดิม 
            มี ปีที่เริ่มเป็น  สามารถตอบคำถามผู้ป่วยรายใหม่ในภาพปี  แต่ไม่สามารถตอบคำถามในภาพเดือนได้

ขอเพิ่มเติมครับ       
              เพิ่ม  วันที่เริ่มเป็น    เพื่อตอบคำถามผู้ป่วยรายใหม่ในภาพเดือน ได้ครับ ตามรูปครับ

;D ;D ;D  ตอนไปเชียงใหม่ลืมขอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 21:51:28 PM โดย เจมส์@ศูนย์อนามัยที่ 11 »

ออฟไลน์ yakyai

• Full Member
  • น้ำเอย-น้ำใจ
  • Respect: +3
เห็นด้วยเลยครับ อ.เจมส์
" น้ำเอย  น้ำใจ " BMS ขึ้นระบบ  10 สิงหาคม 2550
โรงพยาบาลแก้งคร้อ อ.แก้งคร้อ  จ.ชัยภูมิ 36150 โทร. 044-882899 ต่อ 126  Fax.044882941 , 0804841596, 0821455966  y.kumphol@gmail.com

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ใช้วันที่ลงทะเบียนได้หรือเปล่าครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ใช้วันที่ลงทะเบียนได้หรือเปล่าครับ

;D ;D อ.MN ครับ สอบถามพยาบาลแล้วครับ   วันที่ลงทะเบียนกับวันที่เริ่มเป็น เป็นคนละวันครับ

-วันที่ลงทะเบียน  คือ  วันที่ลงทะเบียนเข้าคลินิก  patient อาจจะเป็นโรคมาก่อนก็ได้

-วันที่เริ่มเป็น   คือ  วันที่พบว่าเป็นโรคครับ (อุบัติการณ์)  คิดเป็นรายใหม่

;D ;D      ตอนประชุม NCD ที่จังหวัด ก็คุยกัน แล้วครับ  ว่าวันที่ลงทะเบียนใช้หา (อุบัติการณ์) รายใหม่ ไม่ได้ครับ

;D ;D รบกวน อ. MN ช่วยปรับเพิ่มให้ด้วยนะครับ       ขอบคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 07:51:50 AM โดย เจมส์@ศูนย์อนามัยที่ 11 »

ออฟไลน์ bannok

• Respect: +8

;D ;D อ.MN ครับ สอบถามพยาบาลแล้วครับ   วันที่ลงทะเบียนกับวันที่เริ่มเป็น เป็นคนละวันครับ

-วันที่ลงทะเบียน  คือ  วันที่ลงทะเบียนเข้าคลินิก  patient อาจจะเป็นโรคมาก่อนก็ได้

-วันที่เริ่มเป็น   คือ  วันที่พบว่าเป็นโรคครับ (อุบัติการณ์)  คิดเป็นรายใหม่

;D ;D      ตอนประชุม NCD ที่จังหวัด ก็คุยกัน แล้วครับ  ว่าวันที่ลงทะเบียนใช้หา (อุบัติการณ์) รายใหม่ ไม่ได้ครับ

;D ;D รบกวน อ. MN ช่วยปรับเพิ่มให้ด้วยนะครับ       ขอบคุณอย่างสูงครับ

เห็นด้วยกับ อย่างยิ่งครับ
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว

เพิ่มเติมครับ  ไหน ๆ ก็ขอระบบคลินิคพิเศษแล้ว

อยากให้มีระบบตรวจสอบ การให้การวินิฉัยด้วยครับ
เช่นเมื่อคลิกเข้าระบบคลินิคพิเศษ
ให้มีการตรวจสอบ การลงผลวินิจฉัย ว่ามีการลงผลวินิจฉัย ที่เป็น Dx. ในคลินิคพิเศษไหม
ถ้าใช่ ให้แสดงรายชื่อ และตัวเลือกว่าจะนำข้อมูลเข้าระบบคลินิคพิเศษไหม
และถ้าเลือกนำเข้า ให้นำเข้าคลนิคพิเศษให้อัตโนมัติ

และให้มีการตรวจสอบว่า ผู้ป่วยเสียชีวิตแล้วหรือไม่
ถ้าเสียชีวิตแล้ว ให้จำหน่ายออกจากระบบคลินิคพิเศษอัตโนมัติ

ปัญหาที่พบ เจ้าหน้าที่ไม่ลงข้อมูลในะรระบคลินิคพิเศษ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
ถ้าได้น่าจะดีมากเลยครับ ยิ่งช่วงนี้ สปสช.
เค้ามาทางด้านโรคเรื้อรั้งมากเลยครับ
รายงานเพียบถ้าได้ทำคลินิกพิเศษ complete ก็คงจะดีครับ

วันที่ลงทะเบียน เค้าน่าจะเข้าใจว่าเป็นวันที่เข้าคลินิก (จะได้รู้ว่ามาเข้าคลินิกวันไหน ใครเป็นคนลง)
ถ้าจะดึงรายใหม่จากปีที่เริ่มเป็น ก็ได้ แต่ถ้าเค้าเอาเป็นช่วงเดือน
หรือปีงบประมาณก็จะดึงไม่ได้ครับ

นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

เพิ่มเติมครับ  ไหน ๆ ก็ขอระบบคลินิคพิเศษแล้ว

อยากให้มีระบบตรวจสอบ การให้การวินิฉัยด้วยครับ
เช่นเมื่อคลิกเข้าระบบคลินิคพิเศษ
ให้มีการตรวจสอบ การลงผลวินิจฉัย ว่ามีการลงผลวินิจฉัย ที่เป็น Dx. ในคลินิคพิเศษไหม
ถ้าใช่ ให้แสดงรายชื่อ และตัวเลือกว่าจะนำข้อมูลเข้าระบบคลินิคพิเศษไหม
และถ้าเลือกนำเข้า ให้นำเข้าคลนิคพิเศษให้อัตโนมัติ

และให้มีการตรวจสอบว่า ผู้ป่วยเสียชีวิตแล้วหรือไม่
ถ้าเสียชีวิตแล้ว ให้จำหน่ายออกจากระบบคลินิคพิเศษอัตโนมัติ

ปัญหาที่พบ เจ้าหน้าที่ไม่ลงข้อมูลในะรระบคลินิคพิเศษ

เป็นความจริงที่ต้องการขอความช่วยเหลือครับ.. upfdate สถานะการมีชีิวตอัตโนมัติ จากตาราง death และก็นำเข้าเมื่อ icd10 อยู่ในกลุ่มโรคเรื่อรังคลินิกพิเศษ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ E-Hos

• Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php

เป็นความจริงที่ต้องการขอความช่วยเหลือครับ.. upfdate สถานะการมีชีิวตอัตโนมัติ จากตาราง death และก็นำเข้าเมื่อ icd10 อยู่ในกลุ่มโรคเรื่อรังคลินิกพิเศษ

เห็นด้วยอีกเสียงครับ... :D :D :Dถ้าได้ จะสุดยอดดด มากๆ และลดปัญหาการลงข้อมูลเยอะเลยครับ
 อีกทั้งง่ายในการทำรายงานครับ สนับสนุนอีกแรงครับผม รบกวน อ. MN  ด้วยครับ  ;D ;D ;D ;D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

;D ;D ;D รอ อ.MN ครับ  ช่วยเพิ่มให้หน่อยครับ (ปัญหาระดับจังหวัด)

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ช่วยดันครับ ได้ประโยชน์ในวงกว้างด้วยครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
ขอแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ

ประเด็นแรก กรณีโรคเรื้อรัง วันที่เริ่มเป็น  จำเป็นต้องรู้แค่ไหน
สำหรับผู้ให้บริการรักษา คิดว่าไม่จำเป็นครับ เอาแค่รู้ว่าเป็นมานานประมาณกี่ปี ก็ OK แล้ว  อีกอย่างผู้ป่วยส่วนใหญ่อายุไม่น้อย มักจำไม่ค่อยได้หรอกครับว่าเริ่มเป็นเบาหวานวันที่เท่าไหร่ 
ผู้ป่วยเบาหวานที่มารายใหม่ของคลินิคมักจะ 1. รายใหม่ซิงๆ ไม่เคยรู้มาก่อนว่าเป็นเบาหวาน เราคงบันทึกว่าเริ่มเป็นวันนี้ใช่มั๊ยครับ  แต่ทางการแพทย์ไม่เชื่อครับว่า เริ่มเป็นวันนี้  เชื่อแค่ว่าเพิ่งรู้ตัวว่าเป็นวันนี้
หรือ 2.รู้ว่าเป็นมานานแล้ว แต่เพิ่งมารักษาที่รพ.วันนี้ กลุ่มนี้ผู้ป่วยมักจะบอกว่า เป็นมานาน 4-5 ปี หรือ เป็นมา สิบกว่าปีแล้ว เรามักจะไม่ได้รายละเอียดหรอกครับว่า เริ่มเป็นวันที่เท่าไหร่
สรุปก็คือ วันที่เริ่มเป็น ไม่จำเป็นในการรักษา เอาแค่ปีก็ดีแล้วครับ

อีกประเด็นคือ สปสช.หรือจังหวัด ต้องการข้อมูลเลยขอมาที่รพ.
อันนี้ลำบากครับสำหรับผู้ทำงานที่ต้องส่งข้อมูล  ที่รพ.เวลาจนท.ไปประชุมกลับมาแล้วร้องขอให้ทำรายงานให้  ผมมักจะให้ถามกลับไปยังผู้ขอข้อมูลว่า ต้องการข้อมูลนี้ไปทำอะไร มีประโยชน์อย่างไร
ถ้าเห็นด้วยค่อยทำรายงาน หรือหาวิธีเก็บให้ครับ แต่ส่วนมากมักจะตอบว่า ผู้ใหญ่ให้ขอข้อมูล อันนี้เป็นกรรมของผู้ปฏิบัติครับ  สำหรับกรณีนี้ สปสช.น่าจะใช้ข้อมูลรายใหม่ของปี ก็น่าจะนำไปวางแผนต่อได้
ยิ่งถ้าต้องการว่ารายใหม่ของเดือนมีกี่ราย มันแปลกครับ โรคเบาหวานเป็นฤดูกาลหรือเปล่า หน้าร้อนมีรายใหม่มากกว่าหน้าฝน  แล้วกรณีที่ผู้ป่วยรู้ว่าเป็นมา 2 ปีแต่เพิ่งมารักษาที่รพ.วันนี้ เราคงจะบันทึก
วันที่เริ่มเป็นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว  แล้วรายงานจะแจ้งว่ายังไงดี ยอดรายใหม่ก็คงไม่นิ่งสักที เพิ่มได้ตลอด

เห็นใจ admin ทุกท่านครับ แต่ที่น่าสงสารอีกกลุ่มคือ จนท.ที่ต้องมานั่งบันทึกข้อมูลเหล่านี้ครับ
 >:(
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D จริง ๆ ผมก็เคยอยากได้แต่ก็คิดเหมือนหมออนุกูลครับว่าวันที่เริ่มเป็นจะคีย์ยังไงให้มันถูกต้องแล้วนำไปใช้ประโยชน์ได้จริง เดี๋ยวก็คงจะเหมือนจำวันเกิดไม่ได้ให้ใส่ 01/01/ปีพ.ศ. (คงจะออกมาแนวนี้มั้งครับ) กรรม.....แค่นี้ก็นั่งเมคซะจนเซ็งตัวเองแล้วครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
เห็นด้วยกับหมออนุกูล และป๋า jD ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

;D ;D ;D  ณ.โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง อยู่หลังเขา  เพ่งเริ่มใช้ HOSxP ไม่นาน เมื่อก่อนใช้  OPDCARD

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

User1 :  เริ่มลงข้อมูลในคลินิกพิเศษตามประวัติ OPDCARD  วันที่ลงทะเบียน ก็ใช้ วันปัจจุบันที่ลงข้อมูล ปีที่เป็น ก็ลงตามที่เป็น มีประวัติใน OPDCARD ว่าเป็นวันไหน

User2 :  ขอรายงานจาก Admin ต้องการรายงานดังนี้
                      1. รายงานผู้ป่วยที่ลงทะเบียนใหม่เป็นรายเดือน
                      2. รายงานผู้ป่วยรายใหม่(อุบัติการณ์)เป็นรายเดือน

Admin : คุยกะ User1 และ User2 ว่า  รายงาน ข้อที่ 1  สามารถทำได้
                   แล้วรายงานข้อที่ 2  จะคิดได้จากไหน     

Admin  : เสนอให้ User1 ให้ลงข้อมูลใน วันที่ลงทะเบียน คือวันที่เกิดผู้ป่วยรายใหม่(อุบัติการณ์) 

User2   :  แล้วรายงานข้อที่ 1 จะคิดอย่างไรในเมื่อลงข้อมูลย้อนหลัง

Admin  :  คิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เสนอ User1

1. เพิ่ม วันที่เริ่มเป็น ในระบบคลินิกพิเศษ (น่าจะดีเพราะไม่ต้องเปิดหลาย น่าจะจัดการง่ายกว่า)
                        2. เพิ่ม วันที่เริ่มเป็น  ในระบบ Add ON เช่น UE,CF

User1  :   ทำแบบไหนก็ได้  ให้สามารถตอบรายงาน ข้อที่ 1 และ ข้อที่ 2 ได้

Admin  :   มี 2 ทาง ให้เลือก  คือ ไม่ 1 ก็ 2   

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Admin  : คิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ??? ??? ??? ??? ??? หรือจะมีทางเลือกที่ 3 (คิดยังไม่ออก)    ??? ??? ???

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
เห็นใจครับ admin  ;D

ผมจะถาม User 2 ว่า คุณต้องการรายงานนั้น (อันที่ 2) ไปทำประโยชน์อะไร

ถ้า User 2 เป็นระดับเจ้าหน้าที่ หรือหัวหน้างาน (ไม่ใหญ่มาก) อาจอธิบายโน้มน้าวให้ผมเห็นด้วยในการทำให้  หรืออาจบอกว่า ไม่รู้ แต่ผอ.ขอ หรือ จังหวัดขอ  ถ้าอ้างยังงี้ผมจะไปถามผอ.หรือจังหวัดที่ขอว่า ยินดีทำให้แต่ขอทราบว่านำไปใช้ทำอะไรครับ  (แรงไปเนอะ แต่มันทนไม่ได้ครับกับการที่มีข้อมูลเท่าหัว แต่เอาตัวไม่รอด)

ถ้า User 2 เป็นผู้บริหารรพ.เรา ผมก็คงถามเช่นเดียวกันกับข้อแรก 

การถามเป็นการเตือนสติ ให้ผู้ขอ ยั้งคิดว่า การขอข้อมูลแต่ละครั้ง ดูเหมือนไม่ยาก แต่มันยากสำหรับ admin รวมทั้งคนทำงานในทุกวัน ที่ต้องเพิ่มภาระในการบันทึกข้อมูล เพื่อนำไปให้ผู้ขอ

แต่ก้อเหมือนข้างบนแหละครับ  เห็นใจ admin ครับ

ผมขอยกตัวอย่าง ในรพ.มะการักษ์เองแล้วกันครับ วันที่อ.MN มาขึ้นระบบให้ สมัยก่อนนั้น อ.มาเอง มาอบรมให้ ระหว่างเบรก อ.ก็จะ customized ให้ไปด้วย  พยาบาล OPD ขอเพิ่มการลงข้อมูลในหน้าจอคัดกรอง สังเกตดูตอนนี้ยังมีให้ เช่น การคัดกรอง ช่วยเหลือบรรเทาอาการ ให้คำแนะนำ การประเมิน เฝ้าระวัง ฯลฯ  ส่งกระดาษให้อ.MN ตามมาตรฐานวิชาชีพเป๊ะ  อ.ใจดีทำให้ครับ  อ.Khuad ทำหน้าพิมพ์ OPDcard มาให้เรียบร้อย admin ทำรายงานให้ได้หมด  (อ.MN , อ.Khuad , admin ทำไม่นานครับ)  แต่เหลือเชื่อครับ  มีคนกรอกน้อยมากครับ เพราะพยาบาลที่ขอเองบอก คนไข้เยอะไม่มีเวลา  .... จบข่าวครับ ....

กรณีของ อ.เจมส์ ผมว่าลำบากใจนะครับกับการที่ต้องต่อกรกับกลุ่มที่ต้องการแต่ข้อมูลๆๆๆ ไม่สนใจคนอื่น

;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

;D ;D ;D  NCD  สสจ.  ------------>  รพ.      แล้วที่อื่นเป็นไงครับ

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
  • Respect: 0
    • กานดา
ผู้ปฏิบัติงานก็จะพลอยเป็นโรคเรื้อรังตามไปด้วยแล้วค่ะ (ทางกายหรือจิต) เดียวจังหวัดขอข้อมูล อยากได้โน้นอยากได้นี่ จุกจิกไปหมด (ตามมาตรฐานตัวชี้วัดการตรวจโรคเรื้อรัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 10:35:11 AM โดย Kanda »
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ผู้ปฏิบัติงานก็จะพลอยเป็นโรคเรื้อรังตามไปด้วยแล้วค่ะ (ทางกายหรือจิต) เดียวจังหวัดขอข้อมูล อยากได้โน้นอยากได้นี่ จุกจิกไปหมด (ตามมาตรฐานตัวชี้วัดการตรวจโรคเรื้อรัง)

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

;D ;D ;D ;D ;D

ความเห็นแบบหมออนุกูล ....น่าสนใจ แต่ผมคงยังเอาไปใช้ไม่เกิดผลน่ะครับ..แต่ก็อยากทำแบบนั้นบ้างจัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 10:45:00 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x