ผู้เขียน หัวข้อ: เลข refer แก้โดยตรงที่ตาราง referin , referout ได้เลยไหมครับ  (อ่าน 6248 ครั้ง)

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
เนื่องจากตอนขึ้นปีใหม่ ไม่ได้ปรับเลข refer ไว้ ทำให้ตอนนี้เลขรันไปประมาณ 35 รายแล้ว

ถ้าผมเข้าไปแก้เลข ที่ตาราง referin.docno , referout.refer_number โดยตรงเลยได้มั้ยครับ
และต้องไปแก้ที่ตารางอื่นอีกหรือไม่ครับ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

dusit

• บุคคลทั่วไป
Re: เลข refer แก้โดยตรงที่ตาราง referin , referout ได้เลยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:09:07 PM »
0
serial ครับ ที่เก็บค่า ของ ตัวเลข number ครับ จะเพิ่มไปเรื่อย ๆ ครับ

select * from serial where name like '%refer%'

doramon

Re: เลข refer แก้โดยตรงที่ตาราง referin , referout ได้เลยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:12:31 PM »
0
เนื่องจากตอนขึ้นปีใหม่ ไม่ได้ปรับเลข refer ไว้ ทำให้ตอนนี้เลขรันไปประมาณ 35 รายแล้ว

ถ้าผมเข้าไปแก้เลข ที่ตาราง referin.docno , referout.refer_number โดยตรงเลยได้มั้ยครับ
และต้องไปแก้ที่ตารางอื่นอีกหรือไม่ครับ

แก้ของเก่าให้ตรงก็ได้ครับ 

แล้วก็ต้องไปตั้งเลขสุดท้ายใหม่ในตาราง

select * from serial where name like '%refer%'

ออฟไลน์ leonet

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:16:00 PM »
0
ปรับที่ table serial  ด้วยครับ ดั่งภาพนี้คับ

Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

• โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:20:19 PM »
0
เลขที่รันใหม่ ผมตั้งที่ serial แล้วครับ
แต่เลขเดิมที่รันไปแล้ว ผมเข้าไปแก้โดยตรงที่ตาราง ได้เลยใช่มั้ยครับ
ถ้าแก้ที่ตารางโดยตรงได้เลย ก็จะได้เร็วหน่อย แต่กลัวไปกระทบตารางอื่น ๆ หรือเปล่าน่ะครับ

สรุปว่าผมแก้เลข refer ที่รันไปแล้ว โดยตรงที่ตาราง

referin.docno ,
referout.refer_number

ได้เลยนะครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:34:18 PM »
0
เลขที่รันใหม่ ผมตั้งที่ serial แล้วครับ
แต่เลขเดิมที่รันไปแล้ว ผมเข้าไปแก้โดยตรงที่ตาราง ได้เลยใช่มั้ยครับ
ถ้าแก้ที่ตารางโดยตรงได้เลย ก็จะได้เร็วหน่อย แต่กลัวไปกระทบตารางอื่น ๆ หรือเปล่าน่ะครับ

สรุปว่าผมแก้เลข refer ที่รันไปแล้ว โดยตรงที่ตาราง

referin.docno ,
referout.refer_number

ได้เลยนะครับ

ได้เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:39:09 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์อ๊อด และอาจารย์ทุกท่านมากครับ

ปล. สวัสดีปีใหม่ทุกท่าน ขอให้ร่างกายแข็งแรงไม่เจ็บไม่จน ครับ