ผู้เขียน หัวข้อ: คิดกันอย่างไรครับ  (อ่าน 11988 ครั้ง)

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
คิดกันอย่างไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 05:32:26 AM »
0
มีคำถามคำตอบในบอร์ดของ เวป OPPP individual Records หลายกระทู้มีคำตอบที่ช่วยคลายความสงสัยได้ชัดเจน แต่ในขณะที่บางคำตอบก็ไม่ตรงกับการชี้แจงในคู่มือนัก ซึ่งบางเรื่องก็เป็นเรื่องที่ดีแต่บางทีก็ทำให้คนทำงานงงกับแนวทางปฏิบัติ  ...

อย่างกรณีคนต่างด้าว ที่ไม่มี CID เดิมทีในคู่มือชี้อแจงไว้ว่าให้ใช้ 0 นำหน้า HN จนครบ 13 หลัก แต่มีคำตอบในกระทู้นึงตอบไว้อย่างนี้ครับ

"เอาอย่างนี้ครับ เอาเป็นว่าใส่แบบใดก็ได้ครับที่ หน่วยบริการสามารถแยกแยะได้ว่าเป็นใครและไม่ซ้ำกัน ทีนี้มันต้องมาเก็บในฟิลด์ CID ก็เลยต้องทำให้ครบ 13 หลักครับ เพราะฟิลด์นี้เขาเช็คว่ามีครบ 13 หลักหรือไม่ครับ.."

สรุปว่าใส่แบบใดก็ได้ีนี่หมายถึง ใส่ 0 ข้างหน้าตามด้วย HN จนครบ 13 หลัก 0000001234567 หรือจะใส่แบบ HN ข้างหน้าแล้วตามด้วย 0 จนครบ 13 หลัก 1234567000000

หรือการ Gen CID ที่ใช้กันอยู่ก็สามารถใช้ได้แล้ว..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 05:38:43 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
Re: คิดกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 05:51:42 AM »
0
ที่โรงพยาบาลผมไม่ได้สนใจเรื่อง 0 นำหน้า HN อยู่แล้วครับเพราะมานั่งคิดอีกทีมันก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าถูกต้องหรือไม่ ซึ่งก็คือไม่สามารถจำแนกบุคคลได้ในความเป็นจริงผมว่าเขากำหนดแบบนี้ เหมือนไม่รู้จะทำอย่างไรกับผู้รับบริการกลุ่มนี้มากกว่า หากมีใครเสนอตอนประชุมจัดทำโครงสร้าง 18 แฟ้ม โดย cid ต่างด้าวให้ใช้ระบบเลข Generate คงจะผ่านฉลุยไม่ต้องมานั่งปวดหัวแบบนี้หรอกครับ อีกอย่างให้ 0 นำหน้า HN ก็ยังมีปัญหากับระบบบัญชี 1 ซึ่งมีระบบตรวจสอบ cid ผมว่าที่ อ.MN ออกแบบระบบไว้แล้วนี้ดีมากมายเลยครับ สุดยอดเลยครับ อ.MN ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:29:45 AM »
0
เช่นกันอีก ปัญหาหนึ่งที่เราหลงประเด็นกันอยู่ เดิมทีการส่งออก 18 แฟ้มของปี 2553 ส่ง PP และ OP ซึ่งต้องใช้ตาราง person ร่วมกัน ทำให้ต้องโอน patitent2person ซึ่งตามหลักการ เขาก็บอกแล้วว่า person คือผู้ที่อยู่ในเขตรับผิดชอบหรือผู้ที่มารับบริการด้านส่งเสริมสุขภาพเท่านั่น แต่เราถูกเงือนไขของ สปสช.ปี 2553 ที่ CID ต้องมีใน person

ในปีงบ 2554 เขามองเห็นว่า person ที่ รพ.ส่งไป ใหญ่มาก เขาจึงแยกเป็น 2 ไฟล์
งานด้านบริการผู้ป่วยนอกข้อมูลน่าจะได้มาจาก OP Package  patient ของ HOSXP-------> person

งานด้านส่งเสริมสุขภาพข้อมูลน่าจะได้มาจาก  PP Package    person ของ HOSxP -------> person

ถ้าทำตามโปรแกรมของ อ.ชัยพร น่าจะถูกต้องแล้ว โดยไม่ต้องมี tool patient2person อีกต่อไป ที่เคยโอนมาตามเงือนไข OPPP ปี 2553 ก็แล้วไป

แต่ต้องทำ patient ให้ตรงตามเงือนไข OP package 2554 เท่านั่น แล้ว อ.ชัยพร ก็จะทำการโอนมาเป็น person เอง

ถ้าทำตามเงื่อนไข ของ สปสช. ก็ไม่ต้องทำ tool patient2person  สำหรับโรงพยาบาลใหญ่ ๆ เพราะถ้าทำแล้วจะมีปัญหาในส่วนงานเชิงรุกมาก การประมวลผลช้ามาก

ถ้าทำตามเงื่อนไข ของ สนย ก็จำเป็นต้องทำ tool patient2person  เพราะรวม person ใน OP+PP package สำหรับ รพ.เล็กและ PCU สอ. รพ.สต ปัญหาไม่ค่อยมี ข้อมูลมีน้อยอยูแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 06:44:46 AM โดย วีระวัฒน์ ใจอินผล »
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:40:44 AM »
0
 ;D ;D ;D ไอ้ที่ตอบง่าย ๆ แบบนี้นี่แหละที่มัน Error มากมายในปี 53 แล้วคนรับกรรมคือคนส่งข้อมูล สงสัยสปสช.จะฟัน(ธง)ไม่เป็นนะผมว่า เป็นผมนะพ่อจะฟัน(ธง)ให้เหลือคำตอบเดียวจะได้ไม่คาใจคนส่งข้อมูลไม่ต้องมานั่งคิดต่อว่าจะเลือกแบบไหนแล้วยังไม่รู้ว่าไอ้ที่เลือกไปมันถูกหรือยัง เฮ้อ...คำถามเดิม ๆ พี่แกตอบมาตั้งแต่ก่อนตุลาฯป่านนี้ยังไม่เคลียร์ ดีใจที่ไม่เคยเข้าบอร์ดสปสช.ให้ปวดหัวยึดตาม Flow ตรวจสอบแล้วตามเก็บข้อมูลในบอร์ด HOSxP นี่แหละว่าไงว่ากัน ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:59:26 AM »
0
ที่โรงพยาบาลผมไม่ได้สนใจเรื่อง 0 นำหน้า HN อยู่แล้วครับเพราะมานั่งคิดอีกทีมันก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าถูกต้องหรือไม่ ซึ่งก็คือไม่สามารถจำแนกบุคคลได้ในความเป็นจริงผมว่าเขากำหนดแบบนี้ เหมือนไม่รู้จะทำอย่างไรกับผู้รับบริการกลุ่มนี้มากกว่า หากมีใครเสนอตอนประชุมจัดทำโครงสร้าง 18 แฟ้ม โดย cid ต่างด้าวให้ใช้ระบบเลข Generate คงจะผ่านฉลุยไม่ต้องมานั่งปวดหัวแบบนี้หรอกครับ อีกอย่างให้ 0 นำหน้า HN ก็ยังมีปัญหากับระบบบัญชี 1 ซึ่งมีระบบตรวจสอบ cid ผมว่าที่ อ.MN ออกแบบระบบไว้แล้วนี้ดีมากมายเลยครับ สุดยอดเลยครับ อ.MN ;D ;D
เห็นด้วยครับ
เช่นกันอีก ปัญหาหนึ่งที่เราหลงประเด็นกันอยู่ เดิมทีการส่งออก 18 แฟ้มของปี 2553 ส่ง PP และ OP ซึ่งต้องใช้ตาราง person ร่วมกัน ทำให้ต้องโอน patitent2person ซึ่งตามหลักการ เขาก็บอกแล้วว่า person คือผู้ที่อยู่ในเขตรับผิดชอบหรือผู้ที่มารับบริการด้านส่งเสริมสุขภาพเท่านั่น แต่เราถูกเงือนไขของ สปสช.ปี 2553 ที่ CID ต้องมีใน person

ในปีงบ 2554 เขามองเห็นว่า person ที่ รพ.ส่งไป ใหญ่มาก เขาจึงแยกเป็น 2 ไฟล์
งานด้านบริการผู้ป่วยนอกข้อมูลน่าจะได้มาจาก OP Package  patient ของ HOSXP-------> person

งานด้านส่งเสริมสุขภาพข้อมูลน่าจะได้มาจาก  PP Package    person ของ HOSxP -------> person

ถ้าทำตามโปรแกรมของ อ.ชัยพร น่าจะถูกต้องแล้ว โดยไม่ต้องมี tool patient2person อีกต่อไป ที่เคยโอนมาตามเงือนไข OPPP ปี 2553 ก็แล้วไป

แต่ต้องทำ patient ให้ตรงตามเงือนไข OP package 2554 เท่านั่น แล้ว อ.ชัยพร ก็จะทำการโอนมาเป็น person เอง

ถ้าทำตามเงื่อนไข ของ สปสช. ก็ไม่ต้องทำ tool patient2person  สำหรับโรงพยาบาลใหญ่ ๆ เพราะถ้าทำแล้วจะมีปัญหาในส่วนงานเชิงรุกมาก การประมวลผลช้ามาก

ถ้าทำตามเงื่อนไข ของ สนย ก็จำเป็นต้องทำ tool patient2person  เพราะรวม person ใน OP+PP package สำหรับ รพ.เล็กและ PCU สอ. รพ.สต ปัญหาไม่ค่อยมี ข้อมูลมีน้อยอยูแล้ว

ผมก็หลงประเด็นอยู่พักใหญ่มัวไปเคลียร์ข้อมูล Person อย่างเดียวอยู่นานตอนนี้กลับมาดูที่ Patient ให้ดีที่สุดก่อนแต่ก็ยังไม่ลืมที่จะโอน Patient2Person อีกทีครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:13:10 AM »
0
;D ;D ;D ไอ้ที่ตอบง่าย ๆ แบบนี้นี่แหละที่มัน Error มากมายในปี 53 แล้วคนรับกรรมคือคนส่งข้อมูล สงสัยสปสช.จะฟัน(ธง)ไม่เป็นนะผมว่า เป็นผมนะพ่อจะฟัน(ธง)ให้เหลือคำตอบเดียวจะได้ไม่คาใจคนส่งข้อมูลไม่ต้องมานั่งคิดต่อว่าจะเลือกแบบไหนแล้วยังไม่รู้ว่าไอ้ที่เลือกไปมันถูกหรือยัง เฮ้อ...คำถามเดิม ๆ พี่แกตอบมาตั้งแต่ก่อนตุลาฯป่านนี้ยังไม่เคลียร์ ดีใจที่ไม่เคยเข้าบอร์ดสปสช.ให้ปวดหัวยึดตาม Flow ตรวจสอบแล้วตามเก็บข้อมูลในบอร์ด HOSxP นี่แหละว่าไงว่ากัน ;D ;D ;D

ไปประชุมที่เชียงใหม่ ป๋าเอาธงไปด้วยนะครับ ..ตอนพูดเรื่องวัคซีน  ฟันธง ฉับๆๆ ;D

ผมว่ามันเรื่องที่ึคิดยากอยู่เหมือนกันนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง OP PP คนไข้ในเขต นอกเขต หรือแม้กระทั่งการเก็บข้อมูลใน patient และ person ที่ยังมีจุดดีที่แตกต่างกันอยู่ ซึ่งตอนนี้หลายๆที่ที่ใช้ HOSxP เต็มระบบผู้ใช้ก็เริ่มมีความต้องการระบบงานที่ตอบสนองต่องานตัวเองมากขึ้น หรือแม้กระทั่งงานรักษาพยาบาลซึ่งแต่เดิมทีมรักษามองข้อมูลอยู่ในระบบ patient แค่ข้อมูลประวัติการเจ็บป่้วยเท่านั้น แต่ปัจจุบันมีความต้องการข้อมูลเชิงลึก ทีมีอยู่ใน person  ซึ่งก็น่าสนใจนะครับว่าทิศทางในอนาคตจะทำอย่างไร..

อย่างกรณี PP ผมไม่ได้มองว่าแค่เรื่องการส่งข้อมูลของคนไข้ในเขตเท่านั้น แต่การเก็บข้อมูลงานส่งเสริมทั้ง anc epi fp ใช้ประโยชน์ได้ทั้งคนไข้ในเขตและนอกเขตซึ่งตรงนี้มันหาที่เก็บไม่ได้ใน patient ถ้าไม่โอนเข้ามาใน person

ผมว่าที่จริง สปสช.เขาก็เจตนาดีนะครับที่อยากให้ผลงานตาม workload เพราะถ้าเอาข้อมูลเฉพาัะในเขตรับผิดชอบมันก็อาจจะน้อยเกินไป บางสถานบริการประชากรน้อยแต่รับให้บริการคนนอกเขตเยอะมากเป็น workload ที่ควรได้สำหรับคนที่ทำงานหนัก แต่พอจะเอามาจัดสรรมันก็คิดยากว่าจะใช้ข้อมูลอย่างไรให้เป็นธรรมกับทุกฝ่าย

แต่ที่สำคัญคือมันมีคนที่ใช้ข้อมูลต่างกันอยู่ 2 หน่วยงาน คือ สนย. และ สปสช.นี่แหละ ทั้งเกณฑ์ ทั้งวิธีการส่งที่สร้างความวุ่นวายให้กับผู้ปฏิบัติไม่น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 07:20:35 AM โดย decha »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:19:25 AM »
0

ไปประชุมที่เชียงใหม่ ป๋าเอาธงไปด้วยนะครับ ..ตอนพูดเรื่องวัคซีน  ฟันธง ฉับๆๆ ;D

ผมว่ามันเรื่องที่ึคิดยากอยู่เหมือนกันนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง OP PP คนไข้ในเขต นอกเขต หรือแม้กระทั่งการเก็บข้อมูลใน patient และ person ที่ยังมีจุดดีที่แตกต่างกันอยู่ ซึ่งตอนนี้หลายๆที่ที่ใช้ HOSxP เต็มระบบผู้ใช้ก็เริ่มมีความต้องการระบบงานที่ตอบสนองต่องานตัวเองมากขึ้น หรือแม้กระทั่งงานรักษาพยาบาลซึ่งแต่เดิมทีมรักษามองข้อมูลอยู่ในระบบ patient แค่ข้อมูลประวัติการเจ็บป่้วยเท่านั้น แต่ปัจจุบันมีความต้องการข้อมูลเชิงลึก ทีมีอยู่ใน person  ซึ่งก็น่าสนใจนะครับว่าทิศทางในอนาคตจะทำอย่างไร..

อย่างกรณี PP ผมไม่ได้มองว่าแค่เรื่องการส่งข้อมูลของคนไข้ในเขตเท่านั้น แต่การเก็บข้อมูลงานส่งเสริมทั้ง anc epi fp ใช้ประโยชน์ได้ทั้งคนไข้ในเขตและนอกเขตซึ่งตรงนี้มันหาที่เก็บไม่ได้ใน patient ถ้าไม่โอนเข้ามาใน person

ผมว่าที่จริง สปสช.เขาก็เจตนาดีนะครับที่อยากให้ผลงานตาม workload เพราะถ้าเอาข้อมูลเฉพาัะในเขตรับผิดชอบมันก็อาจจะน้อยเกินไป บางสถานบริการประชากรน้อยแต่รับให้บริการคนนอกเขตเยอะมากเป็น workload ที่ควรได้สำหรับคนที่ทำงานหนัก แต่พอจะเอามาจัดสรรมันก็คิดยากว่าจะใช้ข้อมูลอย่างไรให้เป็นธรรมกับทุกฝ่าย

แต่ที่สำคัญคือมันมีคนที่ใช้ข้อมูลต่างกันอยู่ 2 หน่วยงาน คือ สนย. และ สปสช.นี่แหละ ทั้งเกณฑ์ ทั้งวิธีการส่งที่สร้างความวุ่นวายให้กับผู้ปฏิบัติไม่น้อย

...ความคิดเห็นของพี่..ผมเห็นด้วยครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:37:26 AM »
0
ผมเห็นด้วยกับพี่ decha นะครับ

ระยะยาวแล้ว การรักษาดูแลสุขภาพ ใช้ข้อมูลเชิงรับอย่างเดียวไม่พอ ต้องบวกข้อมูลเชิงรุก มองแบบครบทั้งคนทั้งครอบครัว

ตาราง Patient ต่อไป ถ้าจะมี ฟิวส์เพิ่มเติมให้เหมือน ตาราง person แล้ว ก็จะเหลือตารางเดียวใน Hosxp
ที่เอา ฟิวส์ ตาราง patient+ person แล้วสามารถใช้งานทั้งเชิงรับและเชิงรุก ก็จะลดปัญหา ฐานข้อมูลเดียวกันแต่มีตารางหลัก 2 ตารางที่มีขนาดโตขึ้นทุกวัน เป็นคู่ขนานกัน ทำให้เกิดปัญหาประมวลผลล่าช้า
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:39:24 AM »
0
 ??? ??? ??? ??? ผมว่ายกเลิกงานที่เกี่ยวข้องกับข้อมูลของ สนย.แล้วมาเอาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับ สปสช แทนดีไหม
จะได้ลดกำลังคนของ สนย.ลง เงินเดือนที่จ่ายก็ภาษาประชาชนทั้งนั้น  
มันน่าจะเป็นการทำงานซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ    ??? ??? ???
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ chaokun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:48:32 AM »
0
  :o ผมเห็นด้วยในหลายๆเหตุผล การส่งข้อมูลที่หลากหลายโดยเฉพาะ ตารางperson + patient เป็นตารางเดียวกัน ปัจจุบันมีความลำบากมากในการต้องทำสองตารางให้เชื่อมโยงกัน ในการแยกส่งข้อมูล  สถานีอนามัยสบายหน่อยใช้เฉพาะ person ผมดันๆๆๆให้เกิด :-*
Chaokunpaiboon Phanontaun Hospital KANCHANABURI: 60 เตียง
Servers: HP ProLiant ML150   Xeon 1.86 GHz Ram 4 GB HD 1x180 GB
CentOS 6.0  MySQL 5.0.45
Started: 28 ก.ค. 49 อ.อ๊อด ช่วยเหลือการติดตั้งระบบ
 " ทำวันนี้ให้ดีที่สุด พรุ่งนี้ยังมาไม่ถึง"

ออฟไลน์ teerapun_top

• คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:51:27 AM »
0
ผมเห็นด้วยกับพี่ decha นะครับ

ระยะยาวแล้ว การรักษาดูแลสุขภาพ ใช้ข้อมูลเชิงรับอย่างเดียวไม่พอ ต้องบวกข้อมูลเชิงรุก มองแบบครบทั้งคนทั้งครอบครัว

ตาราง Patient ต่อไป ถ้าจะมี ฟิวส์เพิ่มเติมให้เหมือน ตาราง person แล้ว ก็จะเหลือตารางเดียวใน Hosxp
ที่เอา ฟิวส์ ตาราง patient+ person แล้วสามารถใช้งานทั้งเชิงรับและเชิงรุก ก็จะลดปัญหา ฐานข้อมูลเดียวกันแต่มีตารางหลัก 2 ตารางที่มีขนาดโตขึ้นทุกวัน เป็นคู่ขนานกัน ทำให้เกิดปัญหาประมวลผลล่าช้า

เห็นด้วยครับ ถ้าตาราง patient+ person รวมกัน ก็จะช่วยลดปัญหาต่างๆได้ :'(
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ itim2101

• สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพิษณุโลก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:54:07 AM »
0

...ความคิดเห็นของพี่..ผมเห็นด้วยครับ..

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  ขนาดวันประชุมชี้แจง สปสช.กับ สนย.ยังขึ้นกันคนละวันเลยครับ
Mr.Komkrit Noenpoempisute Tel. 0-8469-8463-0
พิษณุโลก
mail : itim2101@gmail.com

กลับมาแล้วครับ..จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
คนเคยใช้ HOSxP PCU

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:59:31 AM »
0
??? ??? ??? ??? ผมว่ายกเลิกงานที่เกี่ยวข้องกับข้อมูลของ สนย.แล้วมาเอาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับ สปสช แทนดีไหม
จะได้ลดกำลังคนของ สนย.ลง เงินเดือนที่จ่ายก็ภาษาประชาชนทั้งนั้น  
มันน่าจะเป็นการทำงานซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ    ??? ??? ???

ความคิดนี้แรง ครับ
1. สนย.ก็คิดจะยุบ สปสช ด้วยเห็นผลว่า
                   ใช้พวกเราทำงานเก็บข้อมูลให้โดยใช้เงินที่หักต่อหัวประชากรUCมาเป็นเครื่องมือ ล่อจ้างให้พวกเราส่งข้อมูลให้ โดยมีเงื่อนไขว่า  ข้อมูลดีน่าซื้อ ก็จ่ายเงิน ข้อมูลขยะก็ไม่จ่ายเงิน
2. พี่ wiphusit ตัวแทนพวกเรา คิดจะยุบ สนย. เพราะอยากได้ข้อมูลจากพวกเรา แต่ตั้งเงื่อนไขมากมาย

โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:08:39 AM »
0
ผมเอาแค่ประเด็นเดียว.............ถ้าสามารถรวม patient และ person ให้อยู่ในตารางเดียวกันได้ ก็จะเป็นการดีครับ...........แบบว่าบันทึกทีเดียวได้ทั้งสองงาน(เชิงรุก-เชิงรับ) แล้วก็ไม่ต้องคอยไปปรับฐานทีละหลายๆตาราง................
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:25:21 AM »
0

จริงเหรอครับ  Person  รวม patient
ผมกลับมองอีกมุมครับ   
จะไหวไหมครับ  กับการบันทึก person ให้ครอบคลุม  ถ้าใช้ รวม patient กับ person
ถ้ารวมกันจริง ๆ จะไหวไหมครับ ลดภาระ ลดงาน admin จริง ๆ เหรอ

ต้องดูแล บัญชี 1 2 3 4 5 6 คนทั้งอำเภอ  นะครับ :)

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:30:45 AM »
0

จริงเหรอครับ  Person  รวม patient
ผมกลับมองอีกมุมครับ   
จะไหวไหมครับ  กับการบันทึก person ให้ครอบคลุม  ถ้าใช้ รวม patient กับ person
ถ้ารวมกันจริง ๆ จะไหวไหมครับ ลดภาระ ลดงาน admin จริง ๆ เหรอ

ต้องดูแล บัญชี 1 2 3 4 5 6 คนทั้งอำเภอ  นะครั:)

คนทั้งประเทศแหล่ะครับ.  ที่อาจมารับบริการที่ีเรา   น่าจะใช้ดึงตรงมหาดไทยหรือสปสช.ไปเลย...แล้วนำมาใช้เฉพาะที่เลือกเป็นรายครั้งไม่ต้องทำฐานข้อมูลเองซ้ำซ้อน ทำเหมือน  MOU ระหว่างมหาดไทยกับศิริราช งัยครับ...แหล่มที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 09:56:40 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:18:27 AM »
0
อย่างที่ผมได้แสดงความคิดเห็นไปครับ ว่า PCU รพ.เล็กๆ จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่จะมีปัญหากับ รพ.ใหญ่ๆ ที่ให้บริการต่างอำเภอด้วย รพท รพศ ต้องให้บริการต่างจังหวัดด้วย รพศ patient มีกว่า 500,000 คน บางแห่งไม่มีเขตรับผิดชอบของสถานบริการเลย ดังนั้น รพศ ก็จะมีข้อมูล ส่วน PP package ในส่วนงานส่งเสริมสุขภาพเท่านั้น และไม่จำเป็นต้องส่ง สนย.ด้วย(เนื่องจากไม่มีเขตรับผิดชอบของตนเอง)  สนย.ต้องการข้อมูลส่วน PP package ส่วนที่ให้บริการส่งเสริมสุขภาพ(ทั้งนอกเขตและในเขต) และข้อมูลที่สมบุรณ์ในแฟ้มพื้นฐานที่ใช้อยู่ในเขตรับผิดชอบ ได้แก่แฟ้ม home person village house card women pp fp

โปรแกรมก็แจ้งอยู่แล้วว่า " เกณฑ์การตรวจสอบข้อมูลสถานีอนามัยและศูนย์สุขภาพชุมชน ในรูปแบบ 18 แฟ้มมาตราฐาน

ไม่ได้แจ้งว่า " เกณฑ์การตรวจสอบข้อมูลโรงพยาบาล ในรูปแบบ 18 แฟ้มมาตราฐาน

ซึงมาตราฐานจริง ๆ ที่จะใช้ในปี 2555 เป็นแบบ 35+15 แฟ้ม= 50 แฟ้ม แต่ยังไม่ประกาศเป็นทางการเท่านั้น
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ jeab101

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 10:59:34 AM »
0
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ
Atsamart Hospital 043599074
start :22-06-2008
SERVER : CentOS 5.5
HosXp Version 3.54.9.22

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:48:52 PM »
0
อย่างที่ผมได้แสดงความคิดเห็นไปครับ ว่า PCU รพ.เล็กๆ จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่จะมีปัญหากับ รพ.ใหญ่ๆ ที่ให้บริการต่างอำเภอด้วย รพท รพศ ต้องให้บริการต่างจังหวัดด้วย รพศ patient มีกว่า 500,000 คน บางแห่งไม่มีเขตรับผิดชอบของสถานบริการเลย ดังนั้น รพศ ก็จะมีข้อมูล ส่วน PP package ในส่วนงานส่งเสริมสุขภาพเท่านั้น และไม่จำเป็นต้องส่ง สนย.ด้วย(เนื่องจากไม่มีเขตรับผิดชอบของตนเอง)  สนย.ต้องการข้อมูลส่วน PP package ส่วนที่ให้บริการส่งเสริมสุขภาพ(ทั้งนอกเขตและในเขต) และข้อมูลที่สมบุรณ์ในแฟ้มพื้นฐานที่ใช้อยู่ในเขตรับผิดชอบ ได้แก่แฟ้ม home person village house card women pp fp

โปรแกรมก็แจ้งอยู่แล้วว่า " เกณฑ์การตรวจสอบข้อมูลสถานีอนามัยและศูนย์สุขภาพชุมชน ในรูปแบบ 18 แฟ้มมาตราฐาน

ไม่ได้แจ้งว่า " เกณฑ์การตรวจสอบข้อมูลโรงพยาบาล ในรูปแบบ 18 แฟ้มมาตราฐาน

ซึงมาตราฐานจริง ๆ ที่จะใช้ในปี 2555 เป็นแบบ 35+15 แฟ้ม= 50 แฟ้ม แต่ยังไม่ประกาศเป็นทางการเท่านั้น

ตาม อ.วีระวัฒน์ ว่าแหละครับ โดยหลักมันควรเป็นเช่นนั้น ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่า PCU คงต้องแยกรหัสสถานบริการออกจาก รพ.ต่างหากด้วยหรือเปล่า และมีการจัดสรรเฉพาะผู้ป่วยของ รพ.ต่างหาก โดย รพช.,รพท,หรือ รพศ. ซึ่งในช่วงก่อนปี 53 ผมก็ไม่ได้โอนผู้ป่วยนอกเขตเข้ามาในฐาน person เพราะเข้าใจเหมือน อ.วีระัวัฒน์บอกว่ามันไม่น่าจะใช้ แต่ก็มีการปรับเกณฑ์ในปี 53 ทำให้เกิดวิธีการโอน patient--->person เพราะอ่านเกณฑ์แล้วมันเป็นไปได้แบบนี้เท่านั้น..

แล้วทำอย่างไรต่อไปดีครับ ;D

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 13:13:30 PM »
0
ปี 2554 ต้องทำ tool ลบคน person ออกจากระบบไปครับ   ;D

ออฟไลน์ kongkrailas hospital

• Full Member
    • โรงพยาบาลกงไกรลาศ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 13:27:43 PM »
0
เอางั้นเลยนะครับ อ. Doraemon
สนับสนุนความคิด อ.เอก ด้วยคน
สิริชัย ไกรกิจราษฎร์
ผู้ดูแลระบบ รพ.กงไกรลาศ
Master Server : Dell T610 Xeon4core8tread RAM 40Gb HDD SCSI 300*4 RAID 6
Slave :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 6G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.55.8.14 MySQL 5.1.56 Percona,redhat5.8 64bit
Client  : Windows7 Pro SP3  50 station
ขึ้นระบบเองครับ เมื่อ