ผู้เขียน หัวข้อ: อันแรกเลย ipcop.org  (อ่าน 12768 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
อันแรกเลย ipcop.org
« เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 10:35:19 AM »
0

ออฟไลน์ nong_tha

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: อันแรกเลย ipcop.org
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 22:25:51 PM »
0
เพิ่มเติมให้ครับ
เมื่อลง ipcop เรียบร้อยแล้ว
ก็ลง package เพิ่มเติม xampp

http://prdownloads.sourceforge.net/xampp/xampp-linux-1.4.16.tar.gz?download

ก่อนลง
#ln -s /var/log /opt
เพราะ ถ้าลงตามที่ xampp บอก มันจะไปอยู่ใน /
ซึ่งเนื่อที่ ใน / osใช้งานห้ามไปยุ่ง
ลงไปตาม ที่ xampp แนะนำทุกขั้นตอน

แล้วไปแก้ /etc/rc.d/rc.local
เพิ่ม
/opt/lampp/lampp startmysql
จะได้ start  ตอน reboot
เสร็จแล้ว config datamysql ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2006, 20:56:28 PM โดย nong_tha »

ออฟไลน์ thungfon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 01:35:38 AM »
0
อ.อ๊อด ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตัว xampp-linux ถ้าลงแล้ว  การทำงานมีผลดีต่อ Hosxp หรือ sever อย่างไรและจำเป็นไหมที่ต้องลงใน linux ขอคำชี้แนะ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ittipol

• Hero Member
  • ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 03:55:56 AM »
0
รพ.ทุ่งช้าง/รพ.เฉลิมพระเกีนรติ จ.น่าน ก็ใช้งาน ipcop.org เหมือนกัน เห็นพี่เขาบอกว่าการเลือกใช้ต้องคำนึงถึง xlammp ให้ถูกต้องกับการใช้งานด้วย และยังได้ใช้ ipcop.org ทำเป็น file wall  และ เวป อินทราเน็ตด้วย และคิดว่าจะทำเป็นอย่างอื่นอีก
ipcop.org 1.4.10
xlammp4
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ osx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2006, 05:49:59 AM »
0
ไปแก้ /etc/rc.local แล้ว โดยเพิ่ม
/opt/lampp/lampp startmysql เข้าไป แล้วลอง reboot
มันไม่ start ตอน reboot น่ะครับ
ต้องมาพิมพ์ /opt/lampp/lampp startmysql เอง แล้วมันถึง จะเป็น
xampp: xampp-MysoL is already running

แล้วไม่รู้ว่าทำไงต่อครับ พิมพ์ คำสั่ง #mysql  ก็ command not found
แต่ใช้คำสั่ง # /var/log/opt/lampp/bin/mysql
ก็ ได้ mysql>

ไม่เข้าใจ แต่พยายามทำความเข้าใจอยู่ เหมือนกับว่า opt เป็น shotcut ยังไงก็ไม่รู้
แก้ยังไงดีครับ

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2006, 19:47:55 PM »
0
แนะนำเพิ่มเติม
ให้ไปแก้ /etc/rc.local แล้ว โดยเพิ่ม

/opt/lampp/lampp start

** แล้วลอง reboot  ดูครับผลเป็นไงบอกด้วยนะครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 00:12:13 AM »
0
ไปแก้ /etc/rc.d/rc.local แล้ว โดยเพิ่ม
/opt/lampp/lampp startmysql เข้าไป แล้วลอง reboot
มันไม่ start ตอน reboot น่ะครับ
ต้องมาพิมพ์ /opt/lampp/lampp startmysql เอง แล้วมันถึง จะเป็น
xampp: xampp-MysoL is already running

แล้วไม่รู้ว่าทำไงต่อครับ พิมพ์ คำสั่ง #mysql  ก็ command not found
แต่ใช้คำสั่ง # /var/log/opt/lampp/bin/mysql
ก็ ได้ mysql>

ไม่เข้าใจ แต่พยายามทำความเข้าใจอยู่ เหมือนกับว่า opt เป็น shotcut ยังไงก็ไม่รู้
แก้ยังไงดีครับ

ทำ link ผิดครับ
ln -s /var/log /opt
จะได้
opt = /var/log
เวลาเราเรียก opt จะได้
/var/log/
ถ้าจะใช้ mysql command
cd /var/log/lampp/bin
./mysql
สังเกต จะเห็นว่าสิ่งที่เราติดตั้งจะไปอยู่ใน harddisk2

อีกอย่างนะครับ ไม่แนะนำให้ ใช้
เพราะจะกิน resource เครื่องมาก แต่ถ้าจะใช้เป็น web ก็ okok
แต่อย่าลืม
/opt/lampp/lampp security ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2006, 04:18:15 AM โดย nong_tha »

ออฟไลน์ osx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 04:13:57 AM »
0
^
^
ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

สมมุติว่ามี harddisk 2 ตัว จะทำให้เป็น back up  1 ตัว โดยที่ต้องการให้ ใช้เมื่อเกิดกรณี hdd ตัวแรกเสียขึ้นมา ตัวที่ 2 จะสามารถทำงานเองได้เลย มีวิธีทำยังไงบ้างครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 19:24:22 PM »
0
^
^
ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

สมมุติว่ามี harddisk 2 ตัว จะทำให้เป็น back up  1 ตัว โดยที่ต้องการให้ ใช้เมื่อเกิดกรณี hdd ตัวแรกเสียขึ้นมา ตัวที่ 2 จะสามารถทำงานเองได้เลย มีวิธีทำยังไงบ้างครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

centos มี software raid
ส่วน ipcop ยังไม่มี software raid ครับ
แต่ถ้าจะใช้ให้้ใช้ hardware raid control
raid 1 mirror ใช้ ้harddisk 2 ลูก
raid 5 auto น่าจะมี ไม่น้อยกว่า 3 ลูก

แต่เท่าทีทำมา เปิดมา 2 ปีกว่าโดยไม่ปิดเลย ยังใช้ได้สบาย
ibm PII 400 ram 256