ผู้เขียน หัวข้อ: แจกไฟล์หัตถการ 7 หลัก (ค้นได้ทั้งภาษาไทย และอังกฤษ) for สอ.  (อ่าน 22900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) คงเป็นที่แน่นอนครับ เรื่อง หัตถการ 7 หลักใหม่ สำหรับ สอ. (hosxp_pcu) ที่จะต้องส่งข้อมูลเข้า สนย. เพิ่งได้รับหนังสือจาก สสจ. ครับ (แต่ไม่รู้ว่าที่ส่งไปตั้งแต่ตุลา เขาจะอนุโลมให้หรือเปล่า เห็น error หมด)
ผมก็เลยทำเป็น cds ไฟล์สำหรับ นำเข้า hosxp_pcu (เฉพาะ สอ.นะครับ) เพื่อเป็นฐานในการค้นหาเลข 7 หลัก คล้ายๆ กับฐานค้นหารหัสยา 24 หลัก

วิธีการ
1. เข้า sql query > ลบข้อมูลในตาราง icd9cm1  แล้วนำเข้าจากไฟล์แนบนี้ใหม่
2.เข้าไปที่ ส่งออกข้อมูล 18 แฟ้ม Provis > ตรวจสอบข้อมูลพื้นฐาน  แล้วดูดังรูปนะครับ

ตอนจะพิมพ์ค้นหา กด Enter ที่ช่องว่างก่อน 1 ครั้งครับ แล้วค่อยพิมพ์คำที่ต้องการ (ตามรูป)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
 ;D สำหรับ รพ. ไม่ต้องน้อยหน้าครับ ใช้ไฟล์นี้ครับ หัตถการเดิม+7 หลักใหม่ที่เพิ่มเข้ามา แต่ตัวเก่าไม่มีภาษาไทยให้ค้นนะครับ จะค้นภาษาไทยได้เฉพาะ 7 หลักใหม่ที่เพิ่มเข้ามาเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 17:44:30 PM โดย Terminator2010 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ itim2101

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพิษณุโลก
 ;D ;D ตามมาขอบคุณครับผม  ;D ;D
Mr.Komkrit Noenpoempisute Tel. 0-8469-8463-0
พิษณุโลก
mail : itim2101@gmail.com

กลับมาแล้วครับ..จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
คนเคยใช้ HOSxP PCU

KRISDA

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณพี่คนเหล็กมากครับ  ตามมาเก็บครับผม ;D ;D ;D

KRISDA

พี่คนเหล็กครับขอวิธีนำเข้าหน่อยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม  ;D ;D ;D

1.เข้า tool>sql query
2. ใช้คำสั่ง  delete from icd9cm1  แล้วกดปุ่ม Exec
3. เปลี่ยนคำสั่ง select *  from icd9cm1  แล้วกด Run ก็ได้ครับ
4. กดปุ่ม  Open  แล้วไปเลือกไฟล์ที่ส่งให้ (แตก zip ก่อนนะครับ)
5. กดปุ่ม Appen  รอแป๊บ ก็เสร็จครับ

KRISDA

ขอบพระคุณมากครับ สุดยอด+ยอดเยี่ยมครับผม ;D ;D ;D

ออฟไลน์ numkum

• Full Member
ของผมตาราง er_oper_code มีไม่ละเอียดครับ แต่รหัสใหม่ละเอียดมากเลยครับ เช่น ทำแผล จะแยกเป็นที่ไหนบ้าง  เราต้องเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ
รพ.สต.น้ำขุม อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย
Mail: numkoum@gmail.com
server:IBM X3100 RAM 6 GB
HOSxP,HOSxP PCU Upgrade ล่าสุด
ขึ้นระบบ 15 มกราคม 2553
โดยทีม Admin รพ.ศรีนคร

ออฟไลน์ arabama

• Respect: +1
 :)ขอบคุณมากครับ 
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

;D er_oper_code กำลังทำนะครับ ตอนนี้ เอาทั้ง 7 ร้อยกว่ารายการเข้าไปเรียบร้อยแล้วพร้อมรหัส ส่งออก รอโหลดแล้วกันนะครับ ซึ่งข้อมูลจะมาเชื่อมกับ icd9cm1 ที่ให้ไว้ข้างต้นพอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 19:15:41 PM โดย Terminator2010 »

;D ขอบคุณมากครับท่านคนเหล็ก สุดยอดจริงๆ  :D
รพ.สต.น้ำขุม อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย
HOSxP,HOSxP PCU Upgrade ล่าสุด

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าลบทิ้งแล้วรายการเก่า ๆ ที่เราลงไว้แล้ว จะรู้เรื่องไหมล่ะว่าทำอะไร

น่าจะเก็บไว้ครับ ไม่งั้นดูประวัติย้อนหลังแล้วจะไม่ทราบว่าทำหัตถการอะไรนะครับ  :( :( :( :(
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
วันนี้ จนท.ที่สสจ.โทรคุณกับตนที่ตรวจ ข้อมูลของ สปสช.เพื่อถามว่า ฝั่งของรพ. ที่ส่งข้อมูลให้ สปสช.จะใช้กี่หลัก ได้คำตอบกลับมาว่า ใช้ 7 หลักเหมือนกัน และหนังสือระบุให้เริ่มเมื่อไหร่ ก็เรื่มใช้เมื่อนั้น ได้ฟังอยู่ใกล้ก็เลย งงงงงงงงง ครับ สรุปฝั่ง รพ.ต้องทำอย่างไร ใครมีความเห็น หรือมีข้อเท้จจริง ช่วยขยายความ ด้วยตรับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

:) น่าจะใช้ตัวเดียวกับ สอ.นะครับ  :o

::) หนังสือก็บอกว่าใช้กับหน่วยปฐมภูมิ/สถานีอนามัย ครับ ก็เลยคิดว่า รพ.อาจจะใช้ได้หมดทุกรหัส

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
วันนี้ จนท.ที่สสจ.โทรคุณกับตนที่ตรวจ ข้อมูลของ สปสช.เพื่อถามว่า ฝั่งของรพ. ที่ส่งข้อมูลให้ สปสช.จะใช้กี่หลัก ได้คำตอบกลับมาว่า ใช้ 7 หลักเหมือนกัน และหนังสือระบุให้เริ่มเมื่อไหร่ ก็เรื่มใช้เมื่อนั้น ได้ฟังอยู่ใกล้ก็เลย งงงงงงงงง ครับ สรุปฝั่ง รพ.ต้องทำอย่างไร ใครมีความเห็น หรือมีข้อเท้จจริง ช่วยขยายความ ด้วยตรับ
;D ;D ;D น่าจะกำหนดเป็น 24 หลักเหมือนรหัสยาไปเลย ดูแล้วตาลายดี 5555555 แค่ 4 หลักยังหามาเติมกันไม่ครบเล้ย ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
ของเดิมยังเคลียไม่ลงตัวทั้งตารางและ จนท. มีมาใหม่อีกแล้วหรือคะนี่...เฮ้อ......ปวดหัวจัง
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ เอก อุดมเดชาพงษ์

::) คงเป็นที่แน่นอนครับ เรื่อง หัตถการ 7 หลักใหม่ สำหรับ สอ. (hosxp_pcu) ที่จะต้องส่งข้อมูลเข้า สนย. เพิ่งได้รับหนังสือจาก สสจ. ครับ (แต่ไม่รู้ว่าที่ส่งไปตั้งแต่ตุลา เขาจะอนุโลมให้หรือเปล่า เห็น error หมด)
ผมก็เลยทำเป็น cds ไฟล์สำหรับ นำเข้า hosxp_pcu (เฉพาะ สอ.นะครับ) เพื่อเป็นฐานในการค้นหาเลข 7 หลัก คล้ายๆ กับฐานค้นหารหัสยา 24 หลัก
รบกวนขอหนังสือได้ไหมครับ
พอดีผมไม่ได้รับหนังสือน่ะครับ จะเอาไว้ใช้อ้างอิงน่ะครับ
รบกวนด้วยนะครับ mail:wangmuang@gmail.com
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NrohtaS

กด Thank ไม่ขึ้น
ขอบคุณมากครับ  ;D
Mr. Sathorn.S

รพสต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก
Oracle Linux 6.4 X86_64  MySQL Percona 55-5.5.33 X86_64  HosxP_PCU 3.56.X.YZ
Start HosXP_PCU 1 November 2009 (ขี้นระบบเอง)

รับทำแผนที่ Google Map

พอดีผมไม่ได้รับหนังสือน่ะครับ จะเอาไว้ใช้อ้างอิงน่ะครับ
รบกวนด้วยนะครับ mail:wangmuang@gmail.com

download จากกระทู้นี้ได้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15907.msg128392#new

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
ขอบคุณครับ  :D :D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 8)  ข้อความนี้ถ้าใครไม่อ่าน ตกเทรน แน่ ๆ   8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
 ;D ;D เปลี่ยน  ;D ;D
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ เอก อุดมเดชาพงษ์

download จากกระทู้นี้ได้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15907.msg128392#new
ขอบคุณ Terminator2010มากครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ใช้คำสั่งโอน รหัสไปรวมกันครับ อ.โก้ เหมือนรวม HN ผมกำลังดำเนินการอยู่
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
ถ้าลบทิ้งแล้วรายการเก่า ๆ ที่เราลงไว้แล้ว จะรู้เรื่องไหมล่ะว่าทำอะไร

น่าจะเก็บไว้ครับ ไม่งั้นดูประวัติย้อนหลังแล้วจะไม่ทราบว่าทำหัตถการอะไรนะครับ  :( :( :( :(

ใช่ครับ น่าจะให้อาจารย์เพิ่มฟิวล์  active_status  ของเก่าใส่เป็น N อะไรทำนองนี้ได้ไหมครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ nonrock1

• Jr. Member
  • **
    • โรงพยาบาลพุทธมณฑล
ขอบคุณครับ :o
รพ.พุทธมณฑล
เมล์  nondojo30@gmail.com
Hosxp 3.53.10.24   
sever centos

ออฟไลน์ onlinelp

• โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช
;D สำหรับ รพ. ไม่ต้องน้อยหน้าครับ ใช้ไฟล์นี้ครับ หัตถการเดิม+7 หลักใหม่ที่เพิ่มเข้ามา แต่ตัวเก่าไม่มีภาษาไทยให้ค้นนะครับ จะค้นภาษาไทยได้เฉพาะ 7 หลักใหม่ที่เพิ่มเข้ามาเท่านั้น

ขอขอบคุณมากครับ
โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จ.ลพบุรี
HOSxp Version : 3.53.12.8
สำรวย  ช้างจวง (ต๊อก)
MSN : aminoaul@hotmail.com
------------------------------------------------------------------------
KSK Kill >>sality.a  http://www.webphand.com/sality/fix.php

ออฟไลน์ pop_eyeman

:D :Dขอคำยืนยันกับกระแสการเปลี่ยนหัตถการเป็น 7 หลักด้วยนะครับ..เพราะบางฝ่ายยังให้รั้งรอก่อน ก็เลยไม่กล้าดำเนินการเปลี่ยน...ยังไงจะได้แจ้งเรื่องการเปลี่ยนให้จุดอื่นทราบด้วยครับ.. :-[ :-[
นักวิชาการสาธารณะ...+++  
สุขศาลาถ้ำแก้ว ชัยภูมิ
ขึ้นระบบ011052 By. อ.โต่ย อ.ปิ๊ก and ICTชัยภูมิ

ออฟไลน์ jeab101

• Respect: +1
น้ำใจงามมากครับ ขอบคุณจริงๆ
Atsamart Hospital 043599074
start :22-06-2008
SERVER : CentOS 5.5
HosXp Version 3.54.9.22