ผู้เขียน หัวข้อ: ผลแล็บผู้ป่วยใน มีของคนไข้อื่นเข้ามาด้วย เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 8329 ครั้ง)

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
ผลแล็บผู้ป่วยใน มีของคนไข้อื่นเข้ามาด้วย เกิดจากอะไรครับ
เนื่องจากมีผู้ป่วยในคนนึง มีผลแล็ปแปลก ๆ มา 1 อัน แล้วเมื่อคลิกเข้าไปดู รายงานผล
ปรากฏว่าเป้นของผู้ป่วยรายอื่น ซึ่งส่งมาจาก Er และคนไข้รายนี้ได้ถูก refer ไปแล้ว
หาสาเหตุอยู่ครับว่าเกิดจากอะไรจะได้ป้องกันได้
แล้วกรณีนี้ เราควรทำอย่างไรกับผลแล็บที่ผิดพลาดนี้ครับ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

• โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
พอคลิกรายงานผลกลับเป็นของคนอื่นครับ ชื่อ และ HN คนละอันเลยครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อ่ะ...เพิ่งได้รับรายงานมาเมื่อวานเหมือนกัน ว่าจะแจ้งเป็น bug ให้ อ.mn แก้ไขอยู่ครับ

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคือตึกแจ้งว่าผล lab ที่ได้ไม่ตรงกับชื่อผู้ป่วย ก็เลยเข้าไปดูข้อมูล แล้วก็สอบสวนหาสาเหตุครับ
ทราบว่าผู้ป่วยที่มีชื่อไปปรากฏอยู่ในใบ LAB ของคนอื่นนั้น เกิดจากการที่ admit แล้วมีการยกเลิกการ admit ครับ
ลองถามห้องบัตรดูนะครับว่าเป็นอย่างนี้หรือไม่

ส่วนการแก้ไขก็ต้องเข้าไปแก้ไขโดยตรงที่ตาราง lab_head และ lab_order_service ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
รับทราบครับ...ตอนนี้ผมใช้ 3.53.9.21 โดนคลินิก ฝากครรภ์ ระเบิดอารมณ์เลยครับ
เขาหาว่าผมไปทำอะไรน่ะ...ผล lab คนไข้ฝากครรภ์ที่เขาแก้ไขให้ถูกต้องผิดอีกแล้ว หลัง upgrade ตั้งแต่ 3.53.9.3  มา 3.53.9.21 ครับ...กำลังตรวจสอบ  ได้ข้อมูลอย่างนี้ใจชื้นขึ้นนิด  เพราะเรายังไม่ได้ไปทำอะไรฐานข้อมูลสักกะนิด  แค่ up version กระโดด จาก .3 --------->.21 ก็แค่นั้น... ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ไปสอบถามมา ผู้ป่วยคนนี้ถูกยกเลิก admit จริงด้วยครับ

ตาราง lab_head และ lab_order_service
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
ผมมือใหม่ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ได้รับรายงานว่าข้อมูล Lab ของผู้ป่วย name1 ไปรวมอยู่ในผู้ป่วย name2

ตรวจสอบกับ er พบว่า ผู้ป่วย name1 ถูกสั่ง admit และสั่งเจาะ Lab หลังจากสั่ง Lab เข้าไปในระบบ HOSxP ไปแล้ว ผู้ป่วยไม่ยอม admit จึงทำการยกเลิก admission

หลังจากนั้นผู้ป่วย name2 มารับการรักษาและถูก admit ก็ได้ AN ของผู้ป่วย name1 (ซึ่งถูกยกเลิกแล้ว) หลังจากเข้าไปใน ward แพทย์สั่ง Lab ให้ผู้ป่วย name2 หลังจากผล Lab ออก พยาบาลใน ward เปิดดูผล Lab ของผู้ป่วย name2 พบว่ามีใบ Lab เกินมาและเป้นชื่อผู้ป่วยคนอื่น (ผู้ป่วย name1 ) ที่มิใช่ผู้ป่วย name2

ผู้ป่วย name1 มี hn1 และ vn1
ผู้ป่วย name2 มี hn2 และ an2

การแก้ไข
0. หา VN ของผู้ป่วย name1 มาก่อนว่า VN อะไร จากตาราง ovst สมมุติว่าได้ vn1
select vn from ovst where hn="hn1" and vstdate="2010-09-xx"

1. เปลี่ยนข้อมูลใน field VN ในตาราง lab_head จาก an2 (AN ของผู้ป่วย name1 ที่ admit แล้วยกเลิก...ปัจจุบันเป็น AN ของผู้ป่วย name2) เป็น VN ของผู้ป่วย name1 คือ vn1

ดูข้อมูลซะก่อน
select * from lab_head where vn="an2" and hn="hn1"
แก้ไขตรงในตารางที่ select ได้จาก sql แล้ว กดปุ่ม update หรือใช้ sql ข้างล่างนี้
update lab_head set vn="vn1" where vn="an2" and hn="hn1"

2. เปลี่ยนข้อมูลใน field department ในตาราง lab_head จาก IPD เป็น OPD
แก้ไขตรงในตารางที่ select ได้จาก sql select ในข้อ 1 แล้ว กดปุ่ม update หรือใช้ sql ข้างล่างนี้
update lab_head set department="OPD" where vn="vn1" and hn="hn1"

3. เปลี่ยนข้อมูลใน field  VN ในตาราง lab_order_service จาก จาก an2 (AN ของผู้ป่วย name1 ที่ admit แล้วยกเลิก...ปัจจุบันเป็น AN ของผู้ป่วย name2) เป็น VN ของผู้ป่วย name1 คือ vn1
4. เปลี่ยนข้อมูลใน field  department ในตาราง lab_order_service จาก IPD เป็น OPD
ลองทำตาม sql ข้างต้น เปลี่ยนชื่อตารางด้วยนะครับ

อ้อ...อย่าลืมเปลี่ยน hn1, vn1, an2 ให้เป็นข้อมูลจริงนะครับ

ปล. ข้อ 0 อาจไม่ต้องทำหาเขียน SQL เชื่อมโยงใน sql ข้อ 1-4 ได้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ตอนนี้ผมไปปิด option การใช้ an ที่ข้ามด้วย ไม่รู้จะถูกไหม คิด ๆ แล้วน่าจะเป็นวิธีแก้ไขได้เฉพาะหน้า ก่อนที่ อ.mn จะแก้ไขโปรแกรมครับ

ไป uncheck ที่ "นำ AN ที่ข้ามมาใช้" ใน system setting
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 19:35:17 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ไม่รู้เกี่ยวกันไหม ...
เวลายกเลิก admit จะทำให้มี record ในตาราง ipt เป็นค่าว่างคาอยู่ ไม่ถูกลบไปตามด้วย

สังเกตได้จาก หน้าที่แสดงคนผู้ป่วยในเลือกแบบ แสดงทั้งหมด จะเห็นเป็นแถว ว่าง ๆ อยู่
ต้องตามไปลบในตารางทุกครั้งครับ ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ไม่รู้เกี่ยวกันไหม ...
เวลายกเลิก admit จะทำให้มี record ในตาราง ipt เป็นค่าว่างคาอยู่ ไม่ถูกลบไปตามด้วย

สังเกตได้จาก หน้าที่แสดงคนผู้ป่วยในเลือกแบบ แสดงทั้งหมด จะเห็นเป็นแถว ว่าง ๆ อยู่
ต้องตามไปลบในตารางทุกครั้งครับ ...

เป็นอาการเดียวกันเลยครับ...ของผมก็ยังเกิดอยู่ และเป็นปัญหาที่เกิดมานานแล้วครับผม...ของ ผม นาน ๆ เจอ 1 ครั้งครับ  ต้องตามไปลบ รายการที่ว่างเหมือนกัน...เคยปรึกษา อ.นาจ และ อ.อ๋อด นานแล้ว...แต่ยังไม่ได้วางแผนป้องกันระบบให้สมบูรณ์ซะที หากใครมีวิธีการที่เหมาะสมช่วยแจ้งในบอร์ดด้วยละกัน..จะเป็นพระคุณอย่างสูง  อ.อ๋อด บอกอาจเกิดจากยกเลิก admit หรือ ลบ admit แต่ระบบไม่ลบ record ให้น่ะครับ... ;D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ TRIPAK

แล้วผลแลบที่ยกเลิกจากผู้ป่วยในกลับมาเป็นแลบ ผู้ป่วยนอกหรือเปล่าวครับ ถ้าไม่มาจะทำให้ข้อมูลแลบผู้ป่วยนอกหายไป นะครับ
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

เข้าใจว่ามันยังอยู่ในฐานข้อมูลแต่ขาด filed เชื่อมโยงข้อมูลที่ถูกต้องครับ..แบบที่พี่โก้เคยอธิบายไว้

แล้วผลแลบที่ยกเลิกจากผู้ป่วยในกลับมาเป็นแลบ ผู้ป่วยนอกหรือเปล่าวครับ ถ้าไม่มาจะทำให้ข้อมูลแลบผู้ป่วยนอกหายไป นะครับ
ในการแก้ไข ข้อ 1 ครับ

ขอบคุณคณาจารย์ทุกท่านครับ
จะลองดำเนินการแก้ไขดูครับ
  :)

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
เจอเหมือนกันครับ จะลองนำไปทดสอบดูครับ ขอบคุณ อ.มากๆครับ
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009