ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูคำสั่งให้หน่อยครับมัน error  (อ่าน 2876 ครั้ง)

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
ช่วยดูคำสั่งให้หน่อยครับมัน error
« เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:56:10 PM »
0
ช่วยดูคำสั่งให้หน่อยครับ  ต้องเขียนอย่างไรถึงจะถูก  (คำสั่งเดี่ยวกัน)
อันนี้วางใน  สายฟ้า   ทำงานได้ปกติครับ
set @total:=350;
select vn,hn,icode,qty,vstdate,finance_number,income,paidst,item_no,sum_price,
@total:=@total-sum_price as total
from opitemrece  where finance_number="0235884" order by income,item_no

แต่อันด้านล่างนี้  นำไปใสใน  รายงาน ที่ script  มันไม่ได้ครับ
fcds2.datarequest('set @total:=350');
                          ('select vn,hn,icode,qty,vstdate,finance_number,income,paidst,item_no,sum_price,'+
                          ' @total:=@total-sum_price as total'+
                          ' from opitemrece  where finance_number="0235884" order by income,item_no');

ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยดูคำสั่งให้หน่อยครับมัน error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 17:00:39 PM »
0
ส่งฟอร์มที่จะใช้ มาด้วยครับ

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
Re: ช่วยดูคำสั่งให้หน่อยครับมัน error
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 17:14:04 PM »
0
คืออย่างนีคับอาจารย์
จะเขียนใบสรุปรายการ  ผู้ป่วยที่ค้างชำระ
แล้วให้ออกรายการเฉพาะที่จ่ายเงินใน  ใบเสร็จนี้
อันที่นี้  อาจารย์หมาน้อยท่าน  สั่งตัดยอด  เป็นกลุ่มค่ารักษาพยาบาลน่ะครับ
แต่ผมต้องการ  การตัดยอด ในรายแต่ละรายการ  ซึ่ง  พอตัดแล้ว  บางรายการ
อาจมีส่วนที่ยังค้างชำระต่อ   กับอีกส่วนที่ออกใบเสร็จ 
ก็เลย  สร้างตารางมาเอง  เพื่อรองรับ ข้อมูลจากรายงาน
(ซึ่งแต่เดิม  insert  เข้าไปใน  tempreport  แต่ผมสั่งให้มัน  ส่งค่าไปยัง  ตารางที่ผมสร้างเองครับ
ซึ่งตรงนี้  จะเพิ่มคอลัมน์ในส่วนของยอดสะสม  โดยการนำเองเงินที่ค้างชำระมาไล่ตัดที่ละเรคคอร์ดน่ะครับ

มันแจ้ง  error ตรงคำสั่ง  mysql  แหละครับ  ประมาณว่า  เขียนไม่ถูก  ไวยกรณ์
เดี่ยวจะลอง
ส่งรายงานให้ดูครับ   แต่จะเป็น  การตัด 
ตรงนี้คำส่ั่งด้านล่างนี้ออกก่อนน่ะครับมิฉะนั้นมันไม่ยอมให้ผมทำอะไรต่อ
('set @total:=350');
ขอบคุณครับอาจารย์
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log