ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน server พร้อม Restore Data  (อ่าน 11116 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
เปลี่ยน server พร้อม Restore Data
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:00:13 PM »
0
อาจาย์ครับ ผมเปลี่ยน server ใหม่
โดยที่
1. bakup Data จากเครื่อง server เดิมทั้งหมด (ทำกลางคืน) หลังจากนั้นก็ shutdown serverตัวเก่า
2. เปิด server ตัวใหม่ ขึ้นมาลง CentOS + mysql 4.1
3. เปิดลูกข่ายที่ bakup hosxp พร้อมกับ Login เข้า Emergency ใน hosxp และทำการ Restore Data จนเสร็จสิ้น ครับ

หลังจากนั้น รุ่งเช้า รพ.เปิด ทำการปกติ ด้วย server ใหม่ ผลปรากฎว่า จุดต่างๆ เช่นห้องตรวจ บันทึกคนไข้แล้ว hosxp แจ้งว่า มี Serial ชนกันบ้าง /ซ้ำกันบ้าง อะไรประมาณนี้ มันอุตหลุด ไปหมดครับ
ทั้งๆที่ ข้อมูลที่อยู่กับ server เดิมมันก็ ปกติดี Serial ก็ไม่ฟ้องว่าชนกัน (ในกรณีนี้ไม่ได้เปิดระบบ Replication นะครับ) ตอนนี้ผมต้อง เข้าไป เพิ่มหลักตัวเลข ในตาราง Serial เป็นหลัก 10 ล้าน เข้าไปแล้ว ครับ
ผมกลัวว่าอีก หน่อย รพ. จะเพิ่ม server อีก 1 ตัว ต้องมานั่งไล่แก้ ระบบ เลข Serial กันใหม่ นะครับ

อาจารย์ มีคำแนะนำอะไรให้ผมบ้างครับ ที่จะแก้ปัญหา ระบบ serial ชนกัน / กระโดด
ขอบคุณครับ

Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: เปลี่ยน server พร้อม Restore Data
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:13:06 PM »
0
ในขั้นตอนการสำรองข้อมูลให้เลือกทำแบบ Cold Backup ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: เปลี่ยน server พร้อม Restore Data
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:19:58 PM »
0
หรือหากมีปัญหาที่ตาราง serial ลองใ้ช้ระบบ Upgrade ทำการ Quck Upgrade Structure จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:21:37 PM »
0
แล้วระบบ Serial จะมีปัญหา หรือเปล่าครับ
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:23:15 PM »
0
cold backup ไม่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:24:23 PM »
0
ลองแล้วครับ ไม่ได้ครับ เป็นเหมือนเดิมครับ
แต่ยังไม่ได้ลอง แบบ Cold เย็นๆ นี้ จะลอง อีกทีครับ
และ มีอะไรใหม่ๆ ใน http://hosxp.net/mediawiki/index.php?title=HOSxP_Wiki:ChangeLog
3.50.2.27 ครับ ยังไม่เห็นเอาขึ้นโชว์
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ draran

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:30:24 PM »
0
แนะนำใช้ initial import ครับ
ตัวที่จะเป็นปัญหา เช่น ตาราง serial ovst vn_stat opiemrece ไล่ re syn จนแน่ใจ แล้วจึงเปิดระบบ
ส่วนตัว replicate แนะนำให้ปิดการใช้งานจนกว่าตัว server หลักจะไม่มีปัญหา
แล้ว initail import อีกที ค่อยเป็น replicator ครับ  ;D
ความช่วยเหลือ จะมายังผู้ที่พยายาม
Administrator,Programmer,Thungyangdaeng Hospital,Pattani
SERVER: Intel Xeon Dual-Core 5140 2.33GHz. Cach 4NB.1333Mhz ,RAM DDR2 512MB*2,HDD SATA2 160 GB*2,
OS:CentOS 4.4 x86_64 MySQL 4.1.20 ,Replicate: Pentium4 WindowsXP RAM 512 MB, Client:Celeron,Sempron,PentiumIII WindowsXP

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:36:21 PM »
0
ต้องการลง  MySQL on  linux จะมีไฟล์ติดตั้ง 4 ตัว
                            1  MySQL-client
                            2. MySQL-shared-compat  
                            3. MySQL-shared
                            4. MySQL-server
                                 จะเอา shared   ตัวไหนดีครับ ระหว่าง shared-compat กับ shared    ถึงจะถูกต้อง

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:37:55 PM »
0
 initial import ก็ลองแล้วครับ ผลที่ได้ คือ ยังมีปัญหาที่ serial ครับ
ตอนแพทย์ สั่งบันทึก Hosxp จะแจ้งว่า มี เลข serial ชนกัน / ซ้ำกัน

ออฟไลน์ draran

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:48:49 PM »
0
ลอง resyn ตา่ราง serial รึยังครับ เป็นตารางนี้เปลี่ยนเร็วมาก และบางทีต้องหยุดกิจกรรมทุกอย่าง เข้าไปแก้ตาราง serial โดยตรง
ขอให้โชคดีครับ
ความช่วยเหลือ จะมายังผู้ที่พยายาม
Administrator,Programmer,Thungyangdaeng Hospital,Pattani
SERVER: Intel Xeon Dual-Core 5140 2.33GHz. Cach 4NB.1333Mhz ,RAM DDR2 512MB*2,HDD SATA2 160 GB*2,
OS:CentOS 4.4 x86_64 MySQL 4.1.20 ,Replicate: Pentium4 WindowsXP RAM 512 MB, Client:Celeron,Sempron,PentiumIII WindowsXP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 23:53:23 PM »
0
ลองแล้วครับ ไม่ได้ครับ เป็นเหมือนเดิมครับ
แต่ยังไม่ได้ลอง แบบ Cold เย็นๆ นี้ จะลอง อีกทีครับ
และ มีอะไรใหม่ๆ ใน http://hosxp.net/mediawiki/index.php?title=HOSxP_Wiki:ChangeLog
3.50.2.27 ครับ ยังไม่เห็นเอาขึ้นโชว์
ขอบคุณครับ

change log ย้ายที่อยู่แล้วครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_openwiki&Itemid=55&id=change_log

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 00:00:22 AM »
0
download   ได้ตอนไหนครับ....ขอบคุณครับ
 :) :) :) :)

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 00:01:26 AM »
0
กำลัง upload ครับ speed 40k  คงอีกประมาณ 20 นาทีครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 00:38:15 AM »
0
ีupload เสร็จแล้วครับ 3.50.2.27

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:00:52 AM »
0
วิธีการ backup แล้ว emergency restroe จะมีปัญหากับ serial เยอะมากเลยครับ แต่เวลาใช้ Initial import แล้วจะมี แจ้ง err ครับ
แต่ใช้งานได้ครับ

ขอบคุณ อ.มากๆๆครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:08:06 AM »
0
วิธีการ backup แล้ว emergency restroe จะมีปัญหากับ serial เยอะมากเลยครับ แต่เวลาใช้ Initial import แล้วจะมี แจ้ง err ครับ
แต่ใช้งานได้ครับ

ขอบคุณ อ.มากๆๆครับ

ตอนที่แพทย์สั่งยาคนไข้ อ่ะครับใส่ยา ก่ะ diag แล้ว รายการยามีแต่ไม่ครบ / diag มาบ้างไม่มาบ้าง ...

งง...จิง ๆ ครับ  initial import แล้ว emergency restore แล้ว
ลองทดสอบกับเครื่องลูกจำนวน 2 เพื่อทำการตัดรายงานหรือต้มยำทำแกง รายงานบ้าง...ทดสอบ version โปรแกรมใหม่ของอาจารย์บ้าง  ไม่มีปัญหาครับ  แต่ทำไมเครื่องแม่ถึงยังมี duplicate entry อยู่อ่ะคับท่าน

(เครื่องที่ทำการ initial import และ emergency ไม่ได้ทำการ replicate อารายทั้งสิ้นครับ)

ขอบคุณครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:15:21 AM »
0
save  ตาราง   serial  เป็น  cds มาด้วยแล้วนำมาทับครับ 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 03:17:15 AM »
0
รับทราบ รับปฏิบัติครับ